ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งสบายๆสไตล์ N/A แต่......!? มือใหม่หัดแต่ง ไม่ปรึกษาใครเล๊ย !!!  (อ่าน 13572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike7157

• *
  • Popular Vote : 1
สวัสดีคับเพื่อนๆพี่ๆ ผมชื่อไมค์ครับ อ่านเว็บมาซักพักแล้ว ยังไม่ได้โพสต์อะไรเท่าไหร่ แต่สงสัยวันนี้ไม่โพสต์ไม่ได้แล้วเพราะคาใจ

ผมใช้น้องแมว เครื่อง 2000 N/A แต่งโดยเน้นใช้งาน ขับสนุกโดยไม่เปลี่ยนเครื่อง ( เพราะไม่มีปัญญา 5555  :laugh: :lol: :laugh: :lol: )

เริ่มจาก ฝากระโปรงและสปอยเลอร์หลัง STI จาก MIT
       สอยล้อขอบ 18 Prodrive จาก พี่เล็กสำโรง  อาการที่เกิดขึ้นคือ ออกตัวอืดอย่างชัดเจน แต่เข้าโค้งเนียนขึ้นเยอะครับ
       ตามด้วยท่อสแตน STI จาก พี่เล็กสำโรง สวย ดุขึ้นเยอะ แต่โพลว์ดีไปหน่อย หายทั้งตีนต้นและตีนปลาย พี่เล็กเลยแนะนำสเต็ปต่อไปครับ
       ติดตั้ง 3 Drive ของ Pivot จากพี่ดี Dee Auto รามคำแหง โห......ขับสนุกมั๊กๆๆๆๆๆ อารมณ์ Rookie Racing เริ่มกลับมาหลังจากหายไปนาน
       อนาคตก็เปลี่ยนกรองครับ รอ K&N เอาแบบใส่แทนของเดิมละครับ ถนอมเครื่องหน่อย แล้วก็รอเบรคและโช๊คอัพจากพี่เล็ก ก็คงจะได้อิมหน้าแมว N/A ที่เน้นใช้งาน ขับหล่อไม่อายใคร

แต่แล้วเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น

ผมดันคิดไปว่า ถ้าโฟลว์มันโล่งเกินทำให้วิ่งไม่ออก แถมเปลืองน้ำมัน ก็ทำให้มันอั้นไว้ ก็น่าจะโอ เลยจูงน้องแมวเข้าร้านหม้อพักปากซอยบ้าน แล้วเปลี่ยนหม้อพักมันดื้อๆเลย เอาขนาดเล็กลงเกือบครึ่ง จะได้มีแรงดันมากขึ้น ใช้น้ำมันได้คุ้มค่ามากขึ้น โดยที่ผมลืมคิดไปว่า เราอาจจะต้องคำนวณ และเลือกหม้อพักให้ตรงสเป๊กที่รถเราเป็นอยู่ แล้วไอ้หม้อพักที่ร้านมันใส่มาให้ มันจะแก้ปัญหาให้เราได้จริงหรือ.... :crap:
จิตตกเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าหลักการเปลี่ยนหม้อพักที่ว่า เข้าท่าไหมครับ ถ้าเข้าท่า ช่วยแนะนำร้านหม้อพักที่ชำนาญรถซูบารุโดยเฉพาะให้ทีคับ ขอบคุณครับ

ปล. รบกวนขอความรู้และคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องช่วงล่าง สำหรับการใช้งานเหมือนพี่ๆหลายคนครับ ขับสนุก มั่นใจ แฟนไม่บ่น พ่อไม่ด่า ไม่ไปซ่ากับใครครับ
               ผมมองการเปลี่ยนช่วงล่างไว้สองทางครับ
1. ใส่Tein SuperStreet มือสองพร้อมกล่องปรับไฟฟ้า (มีวิธีการเช็คของอย่างไรครับ แล้วเห็นหลายกระทู้บอกว่าต้องไปทำรีวาวล์ มันคืออะไรครับ)
2. เปลี่ยนเฉพาะสปริง ดูเป็นของ HR ไว้ แต่ไม่รู้มีของหรือเปล่า แล้วจะช่วยให้มันเตี้ยลงซักนิ้วนึงได้ไหมครับ (ใส่กับโช๊คสแตน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 04:00:48 PM โดย imike1321 »

ออฟไลน์ boogaloo327

• *
  • Popular Vote : 0
ผมตัดหม้อกลางทิ้งเเล้วตีท่อปลายใหม่อะคับ...ตอนเเรกกะเน้นเสียง.เสียงมันก็ออกบ้างแต่ไม่เยอะ....เเล้วผมว่าแรงกลางกะต้นมันก็ดีขึ้นบ้างนะ...ไม่รู่คิดไปเองป่าว...แต่สนใจโมเครื่องให้เเรงเหมือนกาน...ตัว 3 drive นี้ราคาเท่าไรอะคับ

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
3 drive ที่ว่านี้ใส่ในออโต้ใช่ไหมครับ เหมือนผมจะเห็นลงขายอยู๋แว๊ปๆ มีโหมดประหยัด โหมด ซิ่ง และอะไรอีกไม่รู้ ใช่ตัวเดียวกันหรึป่าวเอ่ย
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
ผมตัดหม้อกลางทิ้งเเล้วตีท่อปลายใหม่อะคับ...ตอนเเรกกะเน้นเสียง.เสียงมันก็ออกบ้างแต่ไม่เยอะ....เเล้วผมว่าแรงกลางกะต้นมันก็ดีขึ้นบ้างนะ...ไม่รู่คิดไปเองป่าว...แต่สนใจโมเครื่องให้เเรงเหมือนกาน...ตัว 3 drive นี้ราคาเท่าไรอะคับ

ของ pivot ครับ 1xxxx ครับ

3 drive ที่ว่านี้ใส่ในออโต้ใช่ไหมครับ เหมือนผมจะเห็นลงขายอยู๋แว๊ปๆ มีโหมดประหยัด โหมด ซิ่ง และอะไรอีกไม่รู้ ใช่ตัวเดียวกันหรึป่าวเอ่ย
ผมเกียร์กระปุกครับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง

3 drive ใช้สำหรับคุมคันเร่งไฟฟ้าครับมีอยู่ 3 โหมด Eco, Normal, Sport
โดยหลักการก็คือ

ECO เมื่อเหยียบคันเร่งเปอร์เซนต์การเปิดลิ้นปีกผีเสื้อน้อยกว่าค่าที่กล่องตั้งไว้  ได้ความประหยัด
Normal ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดตามค่าที่กล่องตั้งไว้ ค่าstandard โรงงาน
Sport  ลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดมากกว่าค่าที่กล่องตั้งไว้  ไว้ซิ่งเปิดมากมาไว

ในอัตราการเหยียบคันเร่งที่เท่ากัน เปอร์เซนต์การเปิดลิ้นปีกผีเสื้อ 3 โหมดไม่เท่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 10:49:00 AM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ผมก็สนใจปุ่มปรับอัตราการกดคันเร่งเหมือนกัน

แต่ผมไม่แน่ใจว่า พวกปรับระยะความไวคันเร่งจะช่วยได้มาก
เพราะเวลาจะกด ก็ สุดอยู่แล้ว
ที่วัดก็แสดง 100% ตั้งแต่ยังไม่ถึงพรมยางเลย

ปุ่ม Eco ที่ให้มาก็ทำงานคล้ายๆกัน

ถ้าสนใจท่อ ของแมว S-gt เครื่อง 2.0 turbo ก็บอกมาได้นะครับ
สภาพใหม่ๆเลย ผมเปลี่ยนไส่ fujisubo ไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 10:28:40 AM โดย S-GT lover »

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2

ถ้าสนใจท่อ ของแมว S-gt เครื่อง 2.0 turbo ก็บอกมาได้นะครับ
สภาพใหม่ๆเลย ผมเปลี่ยนไส่ fujisubo ไปแล้วครับ

สนครับ  :supergrin:

ทะเบียนของคุณ imike1321 คล้ายทะเบียนรถผมเลย
รถผม 8321 อ่ะครับ

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • Popular Vote : 0
  • BP 4 Throttles
นอกจากท่อของคุณป๊อกแล้ว หากมีคนต้องการท่อ SGT อีก ผมก็มีอยู่ใบครับ       :supergrin:

จาโดนแบนมั้ยเนี่ย...แอบขายของ อิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2009, 11:55:05 AM โดย SNOWCAT »

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
รถสวยดีนะครับ
ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับพวกตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า ผมว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่นะ ในเมื่อเราก็สามารถเปิดลิ้นปีกผีเสื่อด้วยเท้าอยู่แล้ว ใส่ไปแรงม้าแรงบิดเท่าเดิม ผมว่าถ้าเราเหยียบหนักขึ้นก็จบไม่ต่างกันเท่าไหร่นะจากที่เคยลองมากับรถยุโรปดาวสามแฉกและยุ่นสามห่วง   
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Choosith

• *
.

อย่าลืม ทำช่วงล่างให้ดีๆ หน่อยคร๊าบ   ความจริงควรให้ความสำคัญเป็นลำดับต้นๆ

:smokin:      :smokin:      :smokin:

.

• *
ทะเบียนของคุณ imike1321 คล้ายทะเบียนรถผมเลย
รถผม 8321 อ่ะครับ

แหะๆ ทะเบียนผมมีความหมายทางใจด้วยน้าาาาา  :smokin:

รถสวยดีนะครับ
ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับพวกตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า ผมว่ามันไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่นะ ในเมื่อเราก็สามารถเปิดลิ้นปีกผีเสื่อด้วยเท้าอยู่แล้ว ใส่ไปแรงม้าแรงบิดเท่าเดิม ผมว่าถ้าเราเหยียบหนักขึ้นก็จบไม่ต่างกันเท่าไหร่นะจากที่เคยลองมากับรถยุโรปดาวสามแฉกและยุ่นสามห่วง  
ขอบคุณครับ แต่ผมยังนอนยันว่าของผมเห็นผลจริงๆนะครับ  มันไม่ได้แรงขึ้นครับ จริง แต่มันไวขึ้นเยอะมากๆ แต่ก็ซดน้ำมันมากขึ้นเช่นกันครับ

.

อย่าลืม ทำช่วงล่างให้ดีๆ หน่อยคร๊าบ   ความจริงควรให้ความสำคัญเป็นลำดับต้นๆ

:smokin:      :smokin:      :smokin:

.
ก็กำลังสะสมทุนทรัพย์แล้วจะไปสอยช่วงล่างจากพี่เล็กนี่ละครับ  :dunce:

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
สวัสดีครับคุณ mike รถสวยครับ  :wavey:  จำกันได้ป่าวเอ่ย????   :supergrin:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
สวัสดีครับพี่ไมค์ ไม่มีความคิดเห็นกับท่อ แต่มีความคิดกับโช๊คครับ ถ้าจะเอา Tein Super Street ไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะมันแข็งใช่เล่นเลยครับ ถ้ากลัวแฟนบ่นพ่อด่า แนะนำให้ลองหาตัวอื่นดูละกันครับ :supergrin:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
พี่เล็ก สำโรง  :agree:
ข้อเสียอย่างเดียว เงินเก็บอาจหมดตูดได้
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
สงสัยว่า พี่เล็ก สำโรงนี่อยู่ที่ไหนครับ