ผู้เขียน หัวข้อ: หัวโช๊คมันดังครับ...ทำยังไงดีครับ!!  (อ่าน 7174 ครั้ง)

ออฟไลน์ oldle_lover

• *
  • Popular Vote : 0
หัวโช๊คมันดังครับ...ทำยังไงดีครับ!!
« เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 09:53:20 AM »
พอดีผมใช้ GAB ปรับเกลียว หัวเป็นบอลจ๊อย์ครับ..ใช้ไปนานๆแล้วเสียงมันเริ่มดังจนน่ารำคาญ..รบกวนถามพี่ๆว่ามีหนทางแก้ไข้ หรือนำหัวโช๊คstandardมาใส่แทนหัวบอลจ๊อยได้หรือเปล่าครับ...หรือมันสามารถซ่อมได้หรือเปล่าครับ....

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกๆคำแน่นำนะครับ

ออฟไลน์ ท่านยม

• *
Re: หัวโช๊คมันดังครับ...ทำยังไงดีครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:09:19 AM »
1. เปลี่ยนบอลจ๊อย
2.ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนหัวสแตนดาดไม่ไหม
3.เปลี่ยนโชค์ไปเลยเอาที่ไม่มีบอลจ๊อย
4.ทำใจ(ข้อนี้มีคนเลือกเยอะ)

ออฟไลน์ aof_impz

• *
  • Popular Vote : 6
Re: หัวโช๊คมันดังครับ...ทำยังไงดีครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:27:15 AM »
ใส่หัวสแตนดาร์ดได้ครับ แต่ต้องให้ช่างกลึงบุชใส่ด้วย
Tuned by  Tawee motor sport
ขายน้ำมันเครื่อง SELENIA ปลีก-ส่ง จร้าา

ออฟไลน์ oldle_lover

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 01:53:48 PM »
มีที่ไหนสามารถแปลงหัวโช๊คกลับมาเป็นstandardได้บ้างครับ....รบกวนพี่ๆแน่นำหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ PoM@Musachi

• *
  • Popular Vote : 1
  • น้องม้าแคระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 03:47:18 PM »
พี่เล็กวัชระพลก็น่าจะทำได้นะครับ เคยไปทำอยู่
 :beer:

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 05:40:05 PM »
ใช่สตรัทปรับเกลียว GAB รุ่น SS ปรับ 32 ระดับ  สีดำ/แดง  ใช่ไหม

ถ้าใช่  ผมก็เจออาการเดียวกันเลยครับ   ขนาดตอนที่ซื้อผมสั่งยางหัวโช๊คของ GAB เป็นหัวยาง
แบบไม่มีบอลจ๊อยซ์  ,  ส่วนด้านหลังเป็นแบบอลูมิเนียมธรรมดา

ด้านหน้าไม่ค่อยดังเพราะหัวยาง   แต่ด้านหลังวิ่งความเร็วต่ำหรือวิ่งผ่านทางขุรขระ
เสียงครางระงมยังกับช่วงล่างหลวมเลย    ยามความเร็วต่ำ  กรุ๊บ....กรับ.....กุก.....กึก.....ก๊อก
ถ้าวิ่งเกิน 80 ไปแล้ว+ทางเรียบก็เงียบดีครับ

หนึบพอใช้ได้ครับ  แต่ช่วงความเร็วต่ำผ่านทางขุรขระก็รำคาญหน่อย
แต่ผมว่าโช๊ครุ่น SS  จังหวะโช๊ครีบาวน์ขึ้นมาไม่ค่อยดีเท่าไร
รอฟังความเห็นผู้ใช้คนอื่นต่อละกันครับ
ได้ OHLINS มาแล้วจะรอเปลี่ยนหลัง Trackday ครับ
เคยใช้ GAB รุ่นSS หัวเป็นยางทั้งหมด ของผมไม่ดังนะ แต่คงอาจจะใช้ไม่นานประมาณ 1 ปี เลยยังไม่ออกอาการ
ส่วนตอนนี้ Ohlin PCV ดังครับ คุยกับหลายคนมาบอกว่า เป็นธรรมดาของ Ohlin
ก็ทนๆฟังเสียงน้องกุ๊ก กะน้องกั๊กไปเรื่อย จนไม่ค่อยอยากขับไปไหน...
สุดท้ายทนไม่ไหว ไปร้านที่เพื่อนๆแนะนำว่าชำนาญเกี่ยวกับโช๊คฯ
กลับออกมา น้องกุ๊ก น้องกั๊ก หายไปจากรถเลยครับ...  มีความสุขกะการขับอีกเยอะ...

ปล.ตอนนี้มีน้อง อี๊ด เข้ามาประจำการด้านหน้าแทนละครับ กำลังหาอยู่ว่ามาจากอะไร

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 07:59:31 PM »
พี่โกะ
ผมอยากรู้สึกความนุ่มของ Ohlin จังเลยครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 01:03:46 PM »
พี่โกะ
ผมอยากรู้สึกความนุ่มของ Ohlin จังเลยครับ

เด๋ว 19-20 ให้พี่แกพาไปทัวร์เลยพี่ 555 :agree: :agree:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 01:15:59 PM »
เคยใช้ GAB รุ่นSS หัวเป็นยางทั้งหมด ของผมไม่ดังนะ แต่คงอาจจะใช้ไม่นานประมาณ 1 ปี เลยยังไม่ออกอาการ
ส่วนตอนนี้ Ohlin PCV ดังครับ คุยกับหลายคนมาบอกว่า เป็นธรรมดาของ Ohlin
ก็ทนๆฟังเสียงน้องกุ๊ก กะน้องกั๊กไปเรื่อย จนไม่ค่อยอยากขับไปไหน...
สุดท้ายทนไม่ไหว ไปร้านที่เพื่อนๆแนะนำว่าชำนาญเกี่ยวกับโช๊คฯ
กลับออกมา น้องกุ๊ก น้องกั๊ก หายไปจากรถเลยครับ...  มีความสุขกะการขับอีกเยอะ...

ปล.ตอนนี้มีน้อง อี๊ด เข้ามาประจำการด้านหน้าแทนละครับ กำลังหาอยู่ว่ามาจากอะไร

ปรกติชอบไม่ใช่หรอเวลามีสาวๆมานั่งด้วยน่ะจะกำจัดทำไม  หรือโยนไปให้พี่โอดเลี้ยงดูแทน :lol: :lol: :lol:

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 06:09:49 PM »
เด๋ว 19-20 ให้พี่แกพาไปทัวร์เลยพี่ 555 :agree: :agree:

นั่งได้คร๊าบบ ไงก้อจะพาคุณป๊อกนั่งอยู่แล้ว

แต่ 19-20 คงไม่ออกอาการนุ่นละมุนเหมือนฟองในเหยือกหรอกนะ อย่าหวังเช่นน้านนน..

ออฟไลน์ Noom9000

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 09:59:41 PM »
ไม่แน่ใจว่าดังแบบไหน ของผมมีดังแบบตึงๆ เลยเอาจารบีสเปรย์ wurth ฉีดที่หัว  balljoint เงียบครับ  ไม่แน่ใจของคุณเป็นอ่การเดียวกันหรือเปล่า