ผู้เขียน หัวข้อ: มีพี่ท่านใดใช้รถตู้อเนกประสงอย่างพวก KIA บ้าง  (อ่าน 6128 ครั้ง)

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
พี่ชายให้แนะนำรถให้ไม่รู้ kia hyundai   ใช้ดูแล้วดีไม๊ครับ มีลูก 5 คนแล้ว
อยากแนะให้ซื้อ alphard แต่งบไม่ถึง
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: มีพี่ท่านใดใช้รถตู้อเนกประสงอย่างพวก KIA บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:33:14 PM »
แนะนำ alphard มือ2 เถอะครับ  ตัวก่อนปีใหม่ๆราคาน่าจะซัก ล้านกลาง-ปลายนะครับ

สำหรับkia ยนตระกิจจำหน่ายการบริการนี่สุดๆ  อะไหล่เซียงกงหาไม่ค่อยมี   ของใหม่ก็หายาก แถมอะไหล่มันไม่ค่อยคุณภาพนะครับผมว่า ที่บ้านมี carnival   เปลี่ยนคอลย์จุดระเบิด

ไป ตอนถอดมาเปลี่ยนนี่จับดูกรอบสุดๆเลยครับพวกพลาสติกต่างๆไต้ฝาครอบ แถมกินน้ำมันอีกตะหาก ทุกวันนี้เลยจอดเฉยๆครับ  ถุกกว่าแต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ เว้นแต่ว่าซื้อมา

แล้วทำทีเดียวกะใช้ไม่เท่าไหร่แล้วขาย เพราะราคามือ2 คุ้มสุดๆ ราว4-5 แสนเอง เมื่อก่อนออกใหม่ล้านเจ็ด

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
Re: มีพี่ท่านใดใช้รถตู้อเนกประสงอย่างพวก KIA บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:55:57 PM »
เห็นเขาว่า ฮุนได H1 ก็ดีเหมือนกันนะครับ

"เขา"ว่ากันนะครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้ครับ
เคยใช้ใหญ่สุดก็แค่ ฟอร์จูนเนอร์อ่ะครับ

ถ้ามีเด็กวัยกำลังซน 2 คนนี่กำลังดีเลยครับ
ปล่อยให้นั่งแถว 3 ไป กลายเป็นโลกของพวกเค้าเลย

เพื่อนผมใช้ เกีย ที่เป็นตัว SUV อยู่
เห็นบ่นว่า รอแค่กันชนท้าย ก็ใช้เวลา 3 เดือนแล้วครับ

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:09:13 AM »
ใช้ carnival อยุ่ครับที่บ้าน  ไม่ค่อยแนะนำอ่ะครับ
ถ้าจะซื้อเชียร alphard

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 06:46:37 AM »
ใช้ Alphard v6 กะบ VW Caravelle V6
ในเมือง Alphard สะดวกสบาย
แต่ ความเร็วสูงๆ Caravelle นิ่งกว่ากันมาก และ กินมากกว่าครับ

เจ้า Alphard ใช้มาจะ 4ปี แล้ว ยังไม่ได้ซ่อมอะไรนอกจากชิ้นส่วนสึกหรอเลย
ส่วน Caravelle  6 ปี ยกช่วงล่างไป สามรอบแล้ว แถมไฟฟ้าและเกียร์ อีกนิดหน่อย

Kia ไม่เคยเล่นครีบ
หวังว่า พอช่วยได้นะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 08:53:43 AM »
ขอบคุณครับสงสัยต้องเชียร์ alphard  :beer:
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ yai

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:10:31 AM »
ใช้ H1 อยู่ครับ บรรทุกลูก 2 เมีย 1 และพี่เลี้ยงอีก 2 ไปมาทั่วแล้ว เชียงใหม่ หนองคาย ภูเก็ต วิ่งทางไกลดีครับ หรือจะไปแบบ 2 ครอบครัวก็ยังพอไหวเช่นกัน มันมีตั้ง 11 ที่นั่ง
แอร์เย็น เบรคดี ทำความเร็วได้ดีครับ อ้อแล้วก็วงเลี้ยวแคบมากๆ กลับรถในเมืองนี่หายห่วง

ข้อไม่ดีก็ รถมันใหญ่เหมือนกัน เวลาจอดเกรงใจรถคันข้างๆ และรถมันยาว เวลาเลี้ยวต้องระวังปีนเกาะบ่อยๆครับ

เรื่องน้ำมันก็ วิ่งตจวได้ 8.5-9.5 กม/ลิตร ดีเซล

ส่วน alphard ไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:09:37 AM »
โอ้ ........... กำลังคิดจะซื้อรถประเภทนี้พอดีเลยครับ

ตอนแรก ก็ว่าจะเอา Alphard  มือ 2 ครับ ไปๆมาๆ คิดว่าคงต้องใช้อีกนาน ก็เลยคิดว่าจะกัดฟันซื้อมือ 1 เลย พอเช็คดูแล้ว มันมีรถที่เป้นของ Toyota เลย มีราคาตั้งแต่ 3 ล้านต้นๆ ไปยัน 3 ล้านปลายแบบปลายมากๆ เช็คไปเช็คมากแล้ว ตัว 3 ล้านต้นๆ เบาะไม่ค่อยดี เพราะนำมาใส่เบาะในเมืองไทย

ส่วนตัว 3 ล้านปลายๆ เบาะญี่ปุ่น ไฟฟ้า ตัวนี้น่าจะดูดี มี Option เหมือนของญี่ปุ่น แต่ราคาสูงมากๆ ถ้าจำไม่ผิดจะสูงถึง 3.9 ล้าน

พอโทรไปเช็คที่ ผู้นำเข้าอิสระ ก็ต้องร้องจ๊าก เพราะว่า รถที่เป็น Model แบบเดียวกะตัว 3.9 ล้านของที่ Toyota นำเข้ามาขาย

ที่ผู้นำเข้าอิสระ ราคา 3.1 ล้าน ยังไม่รวมส่วนลดและของแถม ............

ราคาแม่งต่างกัน ตั้ง 8 แสน แถมยังมีหน้า Vellfire ให้เลือกเล่นได้อีก............

ส่วน VW นั้นแม้ว่าผมเองจะทำงานกับทาง ยนตรกิจ ผมเองก็ไม่เลือกครับ ปวดหัวเรื่องอะไหล่ กะการซ่อม และ ภายในรถที่ไม่ว่ายังไงๆ ก็สู้ Alphard ไม่ได้ เบาะก็สู้ไม่ได้ ระบบแอร์ ก็สู้ไม่ได้ เพราะมันไม่ได้เกิดมาเป็นรถ VIP เยอรมัน มันไม่ได้คิดมาแบบนั้น ถ้าเทียบกันจริงๆ แพ้ Alphard ทุกทาง แถมศูนย์กะเรื่องอะไหล่นี่ก็ปวดหัวครับ ที่บ้านใช้ Audi 2 คัน เลิกใช้ศูนย์แล้ว ตอนนี้ใช้บริการอู่ A8 ที่ลาดพร้าวอย่างเดียว แต่บางคนที่ใช้ VW ก็มีคนที่เลือกไปเล่นกะ VW พระราม2 ซึ่งถือว่าเป็นผุ้นำเข้าอสิระของ VW ก็มีรถตู้ให้เลือกครับ และภายในต่างๆก็ไม่เหมือน ของยนตรกิจ

แต่ถ้าถามถึงตัวรถ มันเป็นรถที่นิ่งมากครับ ความเร็วสูง เยี่ยมจริงๆ เจอลูกระนาดต่างๆนี่หายห่วงครับ นุ่มนวล ตาม สไตล์ถญี่ปุ่น

ส่วน KIA ผมไม่ชอบตรงที่เครื่องมันเหมือนไม่ค่อยมีกำลังครับ อาจจะดูเล็กไปสำหรับ Body เวลาขับแซงนี่มีเหนื่อย เหมือนต้องลุ้นตลอด บวกกับศูนย์ที่อยู่ภายใต้ ยนตรกิจ ก็ไม่ต่างกันกับ VW

H1 ไม่เคยลองครับ แต่เคยเข้าไปดูภายใน แล้วเหมือนต้องบอกว่า มันเหมือนกับ Aphard แบบลดต้นทุน ถือว่าดีครับ ถ้าเทียบกะราคาแค่ ล้านกว่าๆ

ส่วนตัวก็คงเลือก Alphard อะครับ ก็กะว่าจะออกรถซัก เมษา เก็บตังค์ก่อง แฮะๆๆๆๆๆๆ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:38:51 AM »
ที่บ้านใช้ Mazda MPV ปี 05  ตัวที่หน้าเหมือน Mazda 3 อยู่ครับ

รถเดิมๆ เครื่องยนต์ V6  3.0 ตัวเดียวกับเอสเคป อัตราเร่งดี อัตราสิ้นเปลืองในเมือง 6-7 กม./ลิตร

ช่วงล่างเดิมๆ การควบคุมรถถือว่าโอเคครับ

ถ้ามองเป็น used car ผมว่าได้คุ้มค่าดีครับ  จ่ายถูกกว่า เอสติม่า ได้รถปีใหม่กว่าด้วย 

http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/0/0b/2005_Mazda_MPV.jpg

Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:04:10 AM »
รบกวนถามพี่อัศหน่อยสิครับ ไม่ทราบมีแหล่งหาอะไหล่เล็กน้อยๆของaudiมั้ยครับ ผมหาตัวล้อคหลอดไฟ xenon ของA6 อยู่เป็นพลาสติกดำๆ หาที่วรจักรก็ไม่มีอะครับ :crying1: พี่แกบอกต้องสั่งยกโคม

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:25:22 PM »
รีวิวของ คุณ อัศ เยี่ยมครับต้องไปดู alphard 2nd hand สักหน่อย
เอแล้วถ้าเป็นของ นำเข้าอิสระไปเข้าศูนย์ โตโยต้า อะไหล่จะโดนเชือดไม๊เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2009, 12:26:35 PM โดย Chanus »

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:36:36 PM »
รบกวนถามพี่อัศหน่อยสิครับ ไม่ทราบมีแหล่งหาอะไหล่เล็กน้อยๆของaudiมั้ยครับ ผมหาตัวล้อคหลอดไฟ xenon ของA6 อยู่เป็นพลาสติกดำๆ หาที่วรจักรก็ไม่มีอะครับ :crying1: พี่แกบอกต้องสั่งยกโคม

หลังๆมานี่ ผมเข้า อู่ A8 ตลอดแล้วครับ อะไหล่ก็ให้ทางอู่หาให้ตลอด เค้าก็จะมีอะไหล่อยู่บางอะครับ บางชิ้น แต่อย่างชิ้นที่ว่าเนีี่ย คงต้องสั่งยกโคมจริงๆ ลองโทรถามเค้าดูได้ครับ ผมประทับใจการบริการเค้าจริงๆ

รีวิวของ คุณ อัศ เยี่ยมครับต้องไปดู alphard 2nd hand สักหน่อย
เอแล้วถ้าเป็นของ นำเข้าอิสระไปเข้าศูนย์ โตโยต้า อะไหล่จะโดนเชือดไม๊เนี่ย

ถ้าจะดู Alphard มือ 2 ผมแนะนำให้ดูปีใหม่ๆหน่อยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นพวก Hybrid แล้วด้วย อาจจะต้องคำนึงถึง อายุการใช้งานของ Batt ที่ถ้าเกิน 3 ปีขึ้นไป อาจจะมีโอกาสเสียงตังค์เพิ่มเปลี่ยนค่า Batt ไปอีก ลูกนึง ถ้าจำไม่ผิดก็รู้สึกจะ 3 แสน

หรือถ้าจะเอาแบบหายห่วงเลย ก็คงต้องไปดูตัว 3.0  ไปเลยครับ เป็นเบนซิน

ราคาตัวปีใหม่ๆ ก็น่าจะอยู่ประมาณ 2 ล้านบวก ลบ

พี่ ปู ในSSS เราก็ใช้อยู่ครับ ผมก็ได้ข้อมูลจากแกมาเยอะ ในช่วงหาข้อมูลครับ

ส่วนเรื่องการนำรถของผุ้นำเข้าอสิระไปเข้าศูนย์เนี่ย ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าเค้าจะทำให้หรือป่าว เรื่องนี้ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแบ่งปันหน่อยครับ

แต่ถ้าเค้าไม่รับ เราก็ไปเข้าพวก เบนซ์ รามคำแหง ก็ได้ครับ เห็นพี่ปูแกใช้บริการที่นั้น

Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ lek bp

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:48:52 PM »
ผมว่าราคา 3.1 ล้านน่าจะเป็นเครื่อง 2.4 นะครับ แต่ของtoyota จะเป็นเครื่อง 3.5
ไม่ทราบถูกผิดยังไงนะครับ เพราะเพื่อนพึ่งซื้อตัว 3.5 มาก็เกือบ 4 ล้านเหมือนกันครับ :confused: :confused: