ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้เจ้า gr คันเก่งของผม คอยล์ จุดระเบิด ละลาย มันเป็นที่อะไร  (อ่าน 3106 ครั้ง)

ออฟไลน์ marchman

• *
  • Popular Vote : 0
ตอนนี้เจ้า gr มรดกของผม  ที่ได้ยกเครื่อง 1.6 ธรรมดา ของ เหยี่ยว มาใส่ อยุ่ๆๆก็ เครื่อง สั่น รอบเดินเบา ตก พอเช็คดูพบว่า คอยล์ จุดระเบิด ละลาย ครับ ทำให้เครื่องเดิน แค่ 2 สูบ  เท่าที่หาข้อมูลในเน็ต ส่วนใหญ่เปลี่ยนคอยล์ จะไม่หาย ต้องหาอาการ ให้ได้ก่อนว่า ทำไม มันถึงละลายไม่งั้น เอาตัวใหม่มาใส่ก็อาจจะเจ้งได้อีก  :crying1:
รถผม เครื่องเดิมๆๆ ทุกอย่างเดิมๆๆ ครับ มี ติด แก้ส หม้อ ต้ม หลังจากเปลี่ยนวางเครื่องตัวนี้มา ก็วิ่งได้ ปี ก็ออกอาการครับ ใคร บอกจะ เดา สาเหตุได้ไหมครับ รถผม วิ่งไม่เยอะครับ อาทิคย์ละ 2-3 วันเอง

ของผม ขับหน้า 2 ครับ เป็น รุ่นหน้าปัดดิจิต้อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 01:59:23 PM โดย marchman »

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
ปรกติคอยล์จะร้อนจัด ถ้ามีไฟ 12 โวลต์ไหลเข้าขด Primary ตลอดเวลา  ถ้าเป็นเครื่องยนต์สมัยก่อนที่มีหน้าทองขาว แล้วเราเปิดกุญแจ on ไว้โดยไม่ติดเครื่อง

ไฟไหลเข้าคอยล์ตลอดเวลา คอยล์ก็จะร้อนจัดได้ แต่ก็ไม่น่าจะถึงกับไหม้ หรือละลาย  แต่ถ้าคอยล์ชอร์ตรอบภายในตัวมันเอง อาจร้อนจนไหม้ ก็เป็นไปได้

รถสมัยนี้จุดระเบิดด้วย electronic   ตัดต่อไฟเข้า Coil โดย ECU  ซึ่งไม่เสียง่ายๆ ถ้าเสียเครื่องก็ต้องรวนหนัก

ยังไงลองหาคอยล์มือสองมาเปลี่ยนดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าพังซ้ำค่อยเช็คตรงอื่นต่อ

ถ้าอยากหาสาเหตุจริงๆ โดยไม่อยากลองผิดลองถูก  แนะนำให้เข้าอู่ที่มีความชำนาญด้านไฟฟ้า Electronic เป็นพิเศษอย่างอู่ที่สามารถจูนกล่อง ECU ได้

ถ้าเข้าอู่ทั่วไป (หรือศูนย์บริการ) ที่ไม่มีช่างที่มีความรู้ วิเคราะห์ตามเหตุตามผลได้  ก็จะเจอช่างลองผิดลองถูกไปเรื่อย  ลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 11:20:41 PM โดย Double You Are Ex »

ออฟไลน์ nood

• *
  • Popular Vote : 1
เอาใจช่วยครับ ขอให้หาสาเหตุให้เจอไว ๆ นะครับ ผมมีรุ่นนี้อยู่แต่วาง 1.6ของ gc ครับ ยังไงอย่าเพิ่งท้อแท้นะครับ

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
.

ไม่ทราบว่า ทำขับ 4 หรือ ขับหน้า2 คร๊าบ......

.