ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศแจ้งเตือน ผู้ที่ใส่ลิ้นหน้า ทุกรุ่น !!!  (อ่าน 15747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
ทั้งผู้ที่ใส่ของแท้ หรือ ไม่แท้ จะซื้อจากที่ใดก็ตาม จะเป็นตาเหยี่ยว ตากลม หรือ หน้าหมู หรือแม้แต่ GC

หรือคนที่ซื้อของที่ Made by Azzy

ถ้าท่านไม่คิดว่า ชีวิตจะไปที่ Central World ก็ขอให้หยุดอ่านตรงนี้ เพราะมันอาจจะไม่มีประโยชน์สำหรับท่าน

เรื่องมีอยู่ว่า............ในที่หลายๆคนรู้ ผมผลิตและขายลิ้นหน้า STI ของหน้าหมู และตาเหยี่ยว

โดยมีที่มาจากเรื่องของเรื่องคือ ครั้งที่ผมออกรถจาก Motor Image ผมได้สั่งซื้อลิ้นหน้า STI แท้ๆ ราคา 22000 บาท มาใส่

และได้ประสบอุบัติเหตุ ลิ้นหน้า กระจาย จากสาเหตุที่ไม่อาจทราบได้ อาจจะด้วยการกระแทกซ้ำๆกันหลายๆครั้ง  หรืออะไรก็ตาม

ผมจำได้ดีว่า มันกระจายบนทางด่วนโดยที่ผมเองก้ไม่รู้ตัว มารู้อีกที มันมีชิ้นส่วนลากไปกับพื้นถนนเสียแล้ว

ไอ้ครั้งจะไปแคลมประกัน ก็จะเสียประวัติและราคาไม่ใส่ถูก

เพื่อไม่ให้ เกิดขึ้นซ้ำ ผมตัดสิ้นใจ หอบกลับมาที่โรงงาน แล้วทำการต่อมันให้เหมือนเดิม (เหมือนต่อจิกซอเลย)

แล้วทำการขึ้น Mould ด้วยเจตนาว่า จะทำให้มันออกมาให้ทนทานกว่าวัสดุ เดิมของมันคือ PP+ABS

วัสดุที่ผมเลือกใช้ คือ Epoxy เกรดที่ทนทางที่สุดที่จะหาได้ เป็น Epoxy ของเยอรมัน ยี่ห้อ Ebalta ซึ่งเป็นบริษัท Resin ชั้นนำของเยอรมัน

ใยแก้วจาก ญี่ปุ่น (ผมจำยี่ห้อไม่ได้ละ) แต่เป็นใยแก้ว แบบที่ทอเป็นผ้าตราสาน (เหมือนลายผ้าตราสานแบบ Carbon Kevlar) ซึ่งในเรื่องของความแข็งแรงนั้น ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าCarbon เพียงแต่น้ำหนัก อาจจะรีดไม่ได้มากเท่าCarbon

ซึ่งผมเลือกวัสดุ ที่เรียกได้ว่า เป็นที่สุด เท่าที่จะมีปัญญาหาได้ในเมื่องไทย

ในแง่ของ Engineering ความแข็งแรง ผมว่ามันไม่ได้เป็นรอง Carbon แน่ๆ หรือไม่ได้เป็นรองของแต่ง ยี่ห้อดังๆอย่างพวก Chargespeed หรือ ยี่ห้ออื่นๆที่เราๆท่านๆรู้จักกัน

ผมเองใส่รถตัวเองเพื่อ Test ใช้งานปรกติ ได้มีการกระแทกบ้าง เมื่อลงคอสะพาน หรือขึ้นทางขึ้นที่จอดรถ

แต่..........ไม่เคยประสบปัญหาว่ามันหัก หรือขาดจากการกระแทกใดๆ

จน เจ้า Popdazzle มาขอซื้อ และ ก็บอกว่า "ทำไมเมิงไม่กีอปขายให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลย"

บอกก่อนว่า จุดเริ่มต้นของมัน ผมแค่คิดว่า ผมอยากทำ เพื่อใช้เอง เพื่อถ้ามันหักอีก ก็จะมีของใหม่เปลี่ยนใส่ แต่ป๊อปก็บอกว่า มีคนต้องการเยอะ เพราะของแท้มันแพง ก็เลยทดลองลงขายดู

ก็ได้รับการตอบรับที่ดีครับ ก็มีคนที่ซื้อไปหลายอัน อย่างที่เพื่อนๆทราบดี

ส้วนของที่ผมใส่อยู่ แม้ว่ามันจะมีการกระแทก บ่อยครั้ง ก็ไม่ถึงกับแตก อาจจะมีรอยถลอกบ้าง หรือบางครั้งหนักๆ  ก็จะมีสีแตกบ้าง ก็ให้ลุกน้องถอดเอาไปทำสี แล้วก็ไปเอามาใส่ใหม่

แต่เหตุการณ์วันนี้ ทำลายความมั่นใจ ของผมลงไปทันตา

อาทิตย์ก่อน ผมไป ดูหนังที่ Central World ซึ่งผมไปทุกอาทิตย์อยู่แล้ว เรียกง่ายๆว่า ผมดูหนังที่นั้นทุกเรื่อง มาตลอด 2-3 ปีแล้ว ขึ้นลงที่จอดรถที่นั้นมาไม่รู้กี่ครั้งต่อกี่ครั้ง

ไม่เคยมีปัญหาอะไรใดๆ ทั้งสิ้น ถามมีกระแทกบ้างไหม มีครับ  แต่ก็สิวๆ แล้วผมก็ไม่ได้ใช้ความเร็วในตอนขับลงมาอย่างไร เพราะรถเรามีลิ้นหน้าก็จะระวังเป็นพิเศษ

และก็เมื่ออาทิตย์ก่อนนี่แหล่ะครับ ไปดูหนัง ขาออก ผมจะจะใช้ทางลงจากชั้น 7 ซึ่งเป็นชั้นที่จอดรถและแทบจะเดินเข้าโรงหนังได้เลย ซึงถือว่า สะดวกมาก

ผมใช้ทางลงจากชั้น 7 ลงมา และเลือกทางออกที่จะออกจากทางพระราม 1 เพื่อวิ่งย้อนศร ที่เปิดให้ 1 เลน ที่จะวิ่งไปขึ้นทางด่วนที่อยู่ตรงข้ามซอยร่วมฤดีเพื่อกลับบ้าน

โดยทางลงตรงนั้น จะลงมาตรงด้านหน้า โรงแรม Centara Grand พอดี

ต้องบอกก่อนว่า ผมลงทางนั้นมาตั้งแต่ มันเปิดให้ลงได้

ลงมาเป็นปีๆ รถก็ใส่ช่วงล่างนี้ ยางนี้ มา2-3 ปีเช่นเดียวกัน ลมยางเติมเท่าเดิม ผู้โดยสาร อ้วนเท่าเดิม ไม่ได้บรรทุก อะไรเพิ่ม

แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ก็ลงทางนั้นทางเดิมเพื่อที่จะกลับบ้าน ตอนลงมาก็ปรกติ แต่พอก่อนจะถึงทางออก ซึ่งจะเป็นช่วงต่อระหว่างทางลาดชั้น

ผมก็ได้ยินเสียง คลึดดดดดดดดดด!!!!

เฮ้ย!!! .... โดนไรว่ะ จังหว่ะนั้น ด้วยความตกใจ ก็เลยเบรค

จังหว่ะนั้น ในใจก็คิดว่า มันจะขูดได้ไงว่ะ ลงมาตั้งหลายที่แล้ว

ก็ค่อยๆทำใจว่า เอาละ ก็ช่างมัน ไม่น่าจะเป็นไรมาก

พอยกเบรคเพื่อให้รถไหลลงมา  เพื่อจะออกไปดูสิว่า เกิดอะไรขึ้น

พอยกเบรคขึ้น รถเหมือนเลื่อนลงนิดนึง แล้วก็หยุด.........

เฮ้ย!!! แล้วเสียงก็เริ่มดังมากขึ้น.....ครึดดดดดดดดดดดด!!!

ผมเบรคอีกครั้ง แต่คราวนี้เหมือนจะช้าไป เพราะในความรู้สึก มันเหมือนรถหลุดออกจาก อะไรซักอยาก ไหลลงมาปรกติ

หลังจากหลุดออกมาได้ ผมก็จอดเข้าข้างทาง เพื่อตรวจสอบความเสียหาย

ซึ่งก็คิดว่า คงได้ทำสีใหม่อีกแน่ๆ

แต่พอลงไปดู ............... ก็ค่อนข้างตกใจว่า เออ มันไม่ได้เป็นรอยถลอกเป็นแนวแบบ ถลอกเหมือนขูดกะพื้นถนน

แต่มันเป็นรอยแบบ เหมือนมีรอยบิ่นนิดนึงตรงกลาง ลิ้นหน้า

ผมก็เออ โล่งอก ว่ามันก็ไม่ได้เป็นไรมาก

แต่ตอนนั้นมันก็เที่ยงคืนแล้ว ................. มืด เท่าที่ดูจากไฟฟน้ารถ ก็ไม่ได้เป็นไรมาก

แต่พอวันจันทร์กลับไปที่โรงงาน ก็ได้ตรวจดูรายละเอียด

อาการเหมือน ตรงรอยบิ่นนั้นมีอะไรกดเอาไว้จน ลิ้นหน้าบิด และมีรอยราวของสีภายนอกทั้ง 2 ข้าง

คือเหมือน วิ่งชนอะไรซักอย่าง

ซึ่ง............เท่าที่ดูตรงทางลงที่จอดรถนั้น เค้าจะมี ลูกระนาด กั้นเอาไว้

และถ้าผมจำไม่ผิด ที่ผ่านมา มันจะมีแค่ ชั้นเดียว!!!!

ย้ำว่าถ้าผมจำไม่ผิด!!!

ซึ่งตอนแรกก็ยังโทษตัวเองว่า อาจจะใช้ความเร็วเยอะไปแล้วเบรคแรงไป หน้ารถทิ่มลงไปมากไป

ไม่เป็นไร ความผิดของตัวเอง โง่เอง คราวหน้าอย่าผิดซ้ำซาก

และแล้ว วันนี้ ผมก็ไปดูหนังที่เดิม เวลาเดิม

พอจ่ายค่าที่จอดรถ ก็สำนึกอยู่ในใจว่า ช้าๆนะคราวนี้

ลิ้นหน้าอันเดิม ที่มีรอยบิ่น นิดๆ คนน้ำหนักเท่าเดิม ช่วงล่างเดิม เติมลมเท่าเดิม

แต่คราวนี้ค่อยๆลง

บอกไว้ก่อนเลยว่า รถผมไม่ได้เตี้ยม้อต่อ ไม่ได้ โลดแป๊ก

คราวนี้ครับ........

ครึดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด!!! แคร๊ก!!  แขวก.........!!!

เสียงในรถนิ่งสนิท ผมกะแฟนมองหน้ากัน

และปล่อยให้รถ ไหลลงมา เพราะคงทำอะไรไม่ได้แล้ว

ผมจอดรถที่เดิม และลงไปดู

คราวนี้ขาดเลยครับ ขาดกลางลำ ตำแหน่งเดิมที่เคย แค่บิ่น

ลงไปดู.......ด้วยความเซ็ง

ลิ้นหน้าห้อยลงมาเกือบเลียดพื้น

ผมคงไม่ลากสภาพนี้ กลับบ้านแน่ๆ เพราะมันอาจจะตกและขาดไปโดนรถคันอื่นๆที่ตามมา

ผมตัดสิ้นใจฉีกส่วนที่หักออก .............ที่มันหักออกมาง่ายๆ เพราะจากเดิม ที่ผมบอกว่า ด้านข้างมันร้าวอยู่แล้ว และคราวนี้ มันแถบจะหลุดออกจากกันอย่างง่ายดาย

ผมขับรถกลับบ้านด้วยความเซ็ง และคิดวกไปวนมา

หาสาเหตุ

ก็คิดไม่ออก .............. นอกจากเหตุเดียวคือ ที่คั่นทางลง ที่เพิ่มขึ้นมาอีก 1 ชั้น และคิดว่านั้นแหล่ะ ที่กระแทกและกดลิ้นหน้าของผมไว้ แต่ว่า น้ำหนักรถ 1.4 ตัน กดลงมา มีหรือจะรอด.........

ความนั่นใจ ว่าของที่เราทำนั้นแข็งแรงเพียงพอ ถูกทำลายลง

ที่ผมมา Post กระทู้นี้ไว้ก้เพื่อว่า เพื่อนๆ ที่จะไปที่ Central World จะต้องลงจากที่จอดรถ และ มีลิ้นหน้า ไม่ว่าจะยี่ห้อได้ก็ตาม ถ้ารถผมไม่รอด ผมก็คิดว่ารถคันอื่นๆ ก็ไม่น่าจะรอด โดยเฉพาะพวก ลิ้นหน้าแต่ง

ก็ขอเตือนครับ ว่าอย่างใช้ทางลงตรงพระราม 1 ตรงทางเข้า โรงแรม Centara อย่าออกทางนั้น

สำหรับเจ้าของสถานที่ ผมก็เข้าใจว่า เค้าเอามากัน เพื่อให้รถหยุดให้คนข้ามจาก โรงแรม ที่จะเดิมผ่านตรงนั้นไปยังห้าง

แต่ 1 อันนน่าจะเพียงพอแล้ว.........

สำหรับเพื่อนๆ ผมก็คงเตือนครับ เพราะไม่อยากให้เสียเงินซื้อของใหม่กันกัน แล้วจะเซ็งเหมือนผม .........

หลายคนอาจจะมองว่า โห้ย.................พี่อัศก้ทำเอง หาอันใหม่ ใส่ก็จบ ........... แต่ความเซ็ง มันไม่จบง่ายๆนี่ครับ

สำหรับเจ้าของสถานที่ หรือเจ้าของ Idea ที่เอาที่กั้นไปใส่ไว้อีกอัน

ก็คงมีคำว่า ไอ้........... เ หี้ ย  !!!!!!  แม่ ง เอาริดสี ดวง คิดหรือไงว่ะเนี่ย
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: ประกาศแจ้งเตือน ผู้ที่ใส่ลิ้นหน้า ทุกรุ่น !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:39:57 AM »
ขอบคุนมากครับพี่อัส สำหรับข้อมูล  :agree: :agree:

ผมเคยใส่ลิ้นหน้าพี่อัสมา แต่ว่าเกิดอุบัตเหด เลยกระจายไปแล้ว แต่ยอมรับว่าเหนียวมากคับ

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
Re: ประกาศแจ้งเตือน ผู้ที่ใส่ลิ้นหน้า ทุกรุ่น !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:52:34 AM »
ขอบคุณครับ  :smokin:
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:58:34 AM »
ขอบคุณคับ
ของผมขึ้นแค่เนินเบาๆก็ครูดแล้วคับ  :bawling:

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:03:03 AM »
ขอบคุณครับพี่อัศ ผมก็ไปCWนานๆครั้ง ไปทีไรก็เจอเหยี่ยวพี่อัศแทบทู๊ก..ที
คราวหน้าผมคงเอารถบ้านๆไปดีกว่า เพราะยิ่งISOTTAแล้วด้วย คงรอดยาก  :pukey:

ส่วนผู้ที่นำไอเดียลูกระนาดพวกนั้นมาใช้ เข้าใจว่าคงหวังดีกับลูกค้าคนเดินคนข้าม
(แต่ไม่เห็นใจรถลูกค้า) ฉะนั้น.....ผมขอยกนิ้วให้เจ้าของไอเดียนั้นเลยครับ  :disagree:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:22:26 AM »
ผมก็ไปจอดชั้น 7 บ่อย  แต่ลงทางออกประตูน้ำเลยยังไม่เคยเจอครับ
แต่ลิ้นหน้าเป็นของ STI เป็นวัสดุพวก PU ตอนมีแต่รอยครูดเพียบ
แต่ยังไม่แตกครับ

ขอบคุณครับ   จะได้ระวัง

ออฟไลน์ chaikiat

• *
  • Popular Vote : 2
  • อดีตไม่สำคัญ ปัจจุบันกรู...ขับ Z ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:16:03 AM »
ผมยังใช้อยู่...ของเค้าดีจริงๆ... :agree:
ไม่ได้ขับซูแล้ว ... แต่ก็ยังชอบซูบารุไม่เสื่อมคลาย

ออฟไลน์ teddy

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:25:31 AM »
โดนมาเหมือนกันคับรีบจอดดุเลย ก่อนหน้านี้ตอนมีอันเดียวยังคิดเลยเอามาวางอะไรตรงนี้ :lookaroundb:

ออฟไลน์ ทอม

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:35:00 AM »
thanks อัศ สำหรับข้อมูล :agree: แต่เซ็งแทนหวะ >:(

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:44:01 AM »
เมื่อวานผมก็ไปมา แต่พอดีรถผมไม่มีลิ้นหน้า ฮ่าๆ
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 10:03:11 AM »
แต่ก่อนใส่เหมือนกันครับ แต่ทนไม่ไหว เพราะใช้งานเยอะ ขูดประจำ เลยถอดออก  :grazy:

สรุปแล้ว...

ไม่ควรใช้ลิ้นในรถ...  :tasty:

เอ๊ย!!! ไม่ควรใช้ลิ้นกับรถที่ขับในเมืองจ้า  :agree:
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ isumi

• *
  • Popular Vote : 0
  • ฮ่า.... ฮา มันส์......พะย่ะค่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 11:10:25 AM »
ขอบคุณคับ..พี่
สนุก สุขแสนถ้าได้ขับซู....

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 12:16:15 PM »
มิน่า เมื่อวานเห็นพี่อัศทำหน้าเซ็งๆ

ผมจอดรถตรงทางเข้าอาคารจอดรถพอดีอ่ะครับ
(แต่เมื่อวานผมเอาแจ๊ซไป)

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 10:16:27 PM »
ขอบคุณมากครับพี่อัศ ผมก็ยังไม่เคยลงออกพระราม1เลยครับ รอดไป...
.

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 10:18:26 PM »
ขอบคุณครับพี่อัศ....แต่ผมไป CTW ทีไร จอดชั้นใต้ดินทุกทีเลย เพราะเคยได้ยินกิตติศัพท์ของทางลงบนตึกแบบที่พี่เจอนี่แหล่ะครับ :eek:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!