ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ เรื่อง oil cooler  (อ่าน 6385 ครั้ง)

ออฟไลน์ eit_14

• *
  • Popular Vote : 0
ขอความรู้ เรื่อง oil cooler
« เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:28:49 PM »
อยากจะติด oil cooler ครับ ปัญหาคือว่าสงสัยเรื่องบางยี่ห้อบางรุ่นจะมีวาล์วรักษาแรงดันและเคยได้ยินมาว่ามีรุ่นที่เป็นวาล์วแบบรักษาอุณหภูมิ และบางรุ่นไม่มีวาล์ว ทำให้เกิดความสับสนครับ ขอความรู้นิดนึงครับ ว่า วาล์วทำหน้าที่อะไรบ้างครับ เครื่องผมเป็น โบ 210 คอขาว อยู่ในโฟล์คเต่าครับ ความร้อนน้ำมันเครื่องค่อนข้างสูงไปนิด แต่อุณหภูมิน้ำปกติครับ คงไม่ว่ากันนะครับที่ข้ามสายพันธุ์ ..... :yawn:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ขอความรู้ เรื่อง oil cooler
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:47:40 PM »

ตัววาล์ว( บางคนเรียกเทอร์โมสตรัท ) มีหน้าที่หลักคือ ควบคุมอุณหภูมิ 

แต่บางรุ่นมีหน้าที่เสริมช่วยในการรักษาระดับแรงดันของน้ำมันเครื่องไปในตัวด้วยครับ

ถ้าคิดว่าอุณหภูมิสูงมากเวลาใช้งานปรกติ ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ตัวที่มีวาล์วก็ได้ครับ เพราะบ้านเราอากาศร้อน ไม่เหมือนเมืองนอกที่ต้อง

มีตัวควบคุมอุณหภูมิ เพราะจริงๆแล้ววาล์ว จะควบคุมอุณหภูมิไม่ให้น้ำมันเครื่องเย็นเกินไปครับ แต่ตอนร้อนนี่เปิดตลอดครับไม่ต่างกับ

ไม่มีวาล์ว แต่จะมีปัญหาหลักๆอย่างเดียวคือ เวลาติดเครื่องตอนเครื่องเย็น น้ำมันเครื่องจะถึงอุณหภูมิใช้งานช้ากว่าปกติครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าใช้งานในสภาวะแวดล้อมที่มีอุณหภูมิร้อนตลอดเวลา เช่น วิ่งในสนาม ใช้รถกลางวันตลอดแถมรถติด

ก็ไม่จำเป็นต้องหาตัวที่มีวาล์ว ยังงัยมันก็ไม่เย็นกว่า 85-90 องศาแน่นอนครับ( ถูกกว่ามีวาล์วเยอะเลยครับ ) แต่ถ้าใช้รถกลางคืน หรือ

ใช้งานในสภาวะที่ไม่ค่อยเจอความร้อนบ่อยก็ควรหาตัวที่มีวาล์วดีกว่าครับ :supergrin:

• *
Re: ขอความรู้ เรื่อง oil cooler
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 11:55:04 PM »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ ในที่นี้ไม่ทราบว่าท่านใดติดตั้งแบบไม่มีวาล์วบ้างมั้ยครับ มาเป็นเพื่อนใจกันหน่อยก่อนจะหามาติดตั้งครับ ว่ามีปัญหาและการใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง เคยปรึกษาหลายๆท่านมาเค้าบอกว่า การติดตั้งออยล์นั้นหากไม่มีวาล์วแรงดันน้ำมันเครื่องจะตก ทำให้เครื่องพังได้นี่คือสิ่งที่กังวลเกี่ยวกับเจ้าวาล์วที่ว่านี่เองครับ :smash:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 12:04:33 AM »
อ้างถึง
การติดตั้งออยล์นั้นหากไม่มีวาล์วแรงดันน้ำมันเครื่องจะตก ทำให้เครื่องพังได้นี่คือสิ่งที่กังวลเกี่ยวกับเจ้าวาล์วที่ว่านี่เองครับ

ครับมีส่วนอย่างมากครับ ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องเดิมแถมใช้มานาน มีโอกาสเสี่ยงสูงครับ ถ้าปั๊มแต่งไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ครับ

ถ้าไม่มีวาล์วก็ใช้แผงขนาดเล็กหน่อยแล้วก็หาตำแหน่งที่ ติดตั้งแล้วสายน้ำมันสั้นที่สุดที่จะทำได้ ก็พอช่วยได้ครับ

แต่ถ้าหาตัวที่มีวาล์วได้ก็ดีกว่าครับ   :spiny: 

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 12:09:46 AM »
ถามแทรกหน่อยนะครับ รถ N/A ติดได้ไหมครับ oil cooler

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 12:28:38 AM »
ปั้มแต่งหาได้จากที่ไหนครับ เปลี่ยนใส่กันได้เลยรึป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 02:35:58 AM »
อ้างถึง
ถามแทรกหน่อยนะครับ รถ N/A ติดได้ไหมครับ oil cooler

ได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้ใช้รอบสูงตลอดเวลาแบบรถแข่ง อาจไม่ถึงกับจำเป็นครับ

ดูที่ oil temp และการใช้งานเป็นหลัก ว่ามันควรจะติดหรือไม่   แต่ยังงัยก็ดีกว่าไม่มีแน่นอนครับ

อ้างถึง
ปั้มแต่งหาได้จากที่ไหนครับ เปลี่ยนใส่กันได้เลยรึป่าวครับ

ลองถามอู่ที่เข้าไปใช้บริการอยู่ดูก่อนครับ ที่อู่น่าจะหาให้ได้พร้อมใส่เลยนะครับ

แต่ดูราคาปั๊มน้ำมันเครื่องแต่ง + ชุดออยไม่มีวาล์ว แล้ว 

ราคาไม่น่าหนีกันเท่าไหร่กับ ชุดออยมีวาล์วอย่างเดียวนะครับ ( อันนี้อยู่ที่ว่าจะใช้ของใหม่หรือใช้แล้วจากญี่ปุ่น )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 02:42:23 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 07:44:17 AM »
ครับมีส่วนอย่างมากครับ ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องเดิมแถมใช้มานาน มีโอกาสเสี่ยงสูงครับ ถ้าปั๊มแต่งไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ครับ

ถ้าไม่มีวาล์วก็ใช้แผงขนาดเล็กหน่อยแล้วก็หาตำแหน่งที่ ติดตั้งแล้วสายน้ำมันสั้นที่สุดที่จะทำได้ ก็พอช่วยได้ครับ

แต่ถ้าหาตัวที่มีวาล์วได้ก็ดีกว่าครับ   :spiny: 

เอ...น้องปอมจ๊ะ แล้วชองพี่มันเป็นแบบไหนหว่า :confused: :confused: :redface:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 12:06:32 PM »
อ้างถึง
เอ...น้องปอมจ๊ะ แล้วชองพี่มันเป็นแบบไหนหว่า confused confused redface

ของพี่ต่อเป็นแบบมีวาล์วคร้าบ :spiny:

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 06:07:41 PM »
ของพี่ต่อเป็นแบบมีวาล์วคร้าบ :spiny:

แบบมีวาวล์ กับไม่มี ดูได้ไงครับ พอมีรูปประกอบไม๊ครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 06:29:14 PM »
  ตามรูปแบบมีวาล์วจะต่างกันตรงที่มีแท่งขวางอยู่ครับ

แต่บางประเภทเป็นแท่งต่อระหว่างสายถักเลยครับพี่โกะ

ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ  :spiny:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2009, 06:31:08 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 08:43:28 PM »
NA ติดได้ครับ แต่ไม่มีความ จำเป็นอัใดเลยครับ ที่ต้องติด

เพราะ หลักเลยคือ ความร้อนสะสมในห้อง เผาไหม้มัน ไม่สูงเท่ากับ พวกอัดอากาศ ครับ

ถามว่า เครื่อง SU ควรมี วาล์วไหม

ตอบคือ ถ้าคุณใช้ PUMP แต่งก็ไม่ต้องมีครับ หรือ เป็น PUMP แบบตัว GDB SPEC C นั้นก็พออยู่ครับ แต่ก็ควรจะใช้ Oil Cooler แบบเดียวกันด้วย เพราะมันออกแบบมาแบบนั้น คือ ของ STi  หรือ ของ HKS หรือ Process West

ซึ่งราคา pump STi กับ Oil STiผมบอกได้เลยครับ แพง....บรม... ราคาไหม่นี่จับไม่ลง

แต่ถ้าเป็น พวกคอแดง ธรรมดา ต้องมี pressure Valve ครับ ไม่งั้นแรงดันตก ไม่เชื่อคุณก็เอา oil pressure มาติดตั้งก่อนที่จะใส่ oil ดูครับ แล้วจะรู้ว่า ตกเห็นๆ ทันที

แล้วนี่คอขาว ของ GC ไม่ต้องพูดครับ แรงสู้ pump คอแดง GDB ไม่ได้แน่นอน

คราวนี่ ก็ เครื่อง เย็นครับ แต่แรงดันตก oil ไม่ Flow น้ำมันขาด  ชาร์ป ละลาย

เรียงตาม flow pressure นะครับ

PUMP

1. JUN
2. Cosworth Spec 2 expand oil volume with high pressure
3. Cosworth Spec 1 high pressure only
4. STi ......S series and Spec C

ปล. ติด oil ในเต่า ก็หามุมที่ มันมี .......ลม เข้า ดีดี และ ออก ดีดี ด้วยนะครับ เพราะ ถ้าลมมันเข้า หน้าเต็มๆ แต่ไม่มีที่ให้ออก ด้านหลัง มันก็ไม่ช่วยอยู่ดีครับ

ปล.   ผมก็ใช้ VW แตงโมอยู่เหมือนกันครับ ชื่อว่า โดเลมอน  เพราะเค้า สีฟ้า
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:48:03 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ เอาไงดีกะเรื่องออย ไอเรามันก็เครื่องคอขาว ไม่มีปัญญาไปคว้าเครื่องคอแดงซะด้วย ฮ่าๆๆ สรุปว่าถ้าผมจะติด ควรจะต้องเปลี่ยนปั้มมั้ยครับ ติดแบบไหนดี และแผงขนาดไหนจึงจะเหมาะสม   ท่านใดใช่เครื่องคอขาวแล้วติดออยล์อยู่รายงานตัวเลยครับ  :wavey:

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 10:53:01 PM »
ผมว่า หา oil แผงเล็กๆหน่อย แล้วไปหาสาย ชุดที่มี pressure adapter คั้น อยู่กลางน่าจะดีที่สุดครับ

เชียงกงมีครับ เดินเอาหน่อย ร้านที่อยู่สุดซอย ติดกับร้านที่ขาย ล้อ MAG เยอะๆ เห็นมีอยู่ครับ  ถ้าจำไม่ผิดจะมี ของ Earl's กับ Greddy นะ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้