ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำอย่างไร  (อ่าน 4350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
อยากมาสอบถามพี่ๆทุกคนนะคับ ว่าถ้าเจอแบบนี้จะทำอย่างไร

พอดีมันมี ด่านตำรวจ ไม่ใส่เครื่องแบบ อยู่หน้าปากซอยบ้านผม ชอบมารอจับพวกเด็กแว้นและยาต่างๆ
รถผมเป็นเหยี่ยวคอแดงเดิมๆท่อเดิมทั้งเส้นปลาย Genome เงียบแทบไม่มีเสียง
คราวนี้ผมกำลังเลี้ยวเข้าซอยบ้านผม ก็พี่เค้าเรียกให้หยุด
พี่คนนี้ไม่มีเครื่องแบบ แถมตั้งด่านกันหน้าปากซอย และ ผมไม่เห็นป้ายหยุดตรวจด้วย
พอหยุดรถผมก็เปิดกระจก

ฉัตไชย คื่อชื่อที่เค้าบอกผมมานะคับ

" สวัสดีคับพี่ ผมเพิ่งกลับมาจาก Paragon บ้านผมอยู่ในซอยคับ."

ฉัตไชย: "ขอดูใบขับขี่ และ เล่มสมุดทะเบียนรถด้วย"

"ได้คับ แต่สมุดทะเบียนรถผมอยู่ที่บ้านนะคับ ไม่ได้อยู่ในรถ จะตรวจเพื่ออะไรคับ"

ฉัตไชย: "ก็พวกแข่งรถกัน (เด็กแว้น) และ ยาเสพติด"

"นี่ใบขับขี่ผมนะคับ ผมไม่เคยแข่งรถบนถนนและไม่เคยเดือดร้อนใครคับ และเคารพกฎหมายอย่างเคร่งครัด"

ฉัตไชย: อ้าวไหนอะ สมุดทะเบียนรถ เอามาดู

"ขอโทษจิงๆคับ สมุดอยู่ที่บ้านคับ ผมไม่เคยเก็บสมุดไว้ในรถสักคัน ปกติให้แต่ใบขับขี่กับพี่ตำรวจดูคับไม่เคยโดนขอสมุดรถ วันก่อนก็ขับอีกคันผ่านด่านพี่แต่พี่ไม่เห็นเรียกเลยคับ"

ในขนะที่พูดกันก็มีมอเตอร์ไซแว้น ของจิงตัวจิง 3คัน วิ่งแข่งกันผ่านซอยผมไป แต่พี่ตำรวจไม่ใส่เครื่องแบบอีก 2คน ก็วิ่งจับไม่ทัน

ฉัตไชย: เอาสมุดทะเบียนมา

"แบบนี้พี่ตามผมมาที่บ้านไหมครับ จะได้มาดูสมุดเพราะผมไม่มีจิงๆคับ ในรถผมมีแต่ใบประกัน อยากดูอย่างอื่นผมยินดีให้หมดคับ แต่สมุดไม่ได้เก็บในรถจิงๆ"

ในขนะนั้นนายฉัตไชยก็ได้เอากล้องถ่ายรูป digital ขนาดเล็กออกมาจากกระเป๋า
และ ได้เดินไปหน้ารถผม
แล้วก็ เริ่มถ่ายรูปรถผม กับ ทะเบียนรถผม !!!!

"เออ... พี่คับทำอะไรอะคับ"

ฉัตไชย: ผมเป็นนักข่าวด้วย

<งงตรงนี้คับว่า เป็นทั้งตำรวจและนักข่าวได้ด่วย>

"พี่ไม่สามารถถ่ายรูปรถผมได้นะคับ ผมไม่ได้อนุญาติให้ถ่ายคับ"

จากนั้นผมก็เลยโทรหาคุณพ่อผม แล้วให้เค้าคุย
พี่เค้าคุยเปลี่ยนแนวไป จากไม่เคยพูด 'ครับ' เป็นเสียงหวานไพเราะทันที

แล้วก็เดินมาบอกผมว่า

ฉัตไชย: "อะๆ ไปได้ละ"

ผมเลยถามชื่อเค้าไว้อะคับ เค้าชื่อ นาย ฉัตไชย   ไม่ใส่เครื่องแบบ บอกว่าเป็นนักข่าวและก็ตำรวจด้วย
แล้วก็ได้มาถ่ายภาพรูปรถกับทะเบียนผมไว้ โดยที่ไม่ได้ขอหรือชี้แจงว่าทำไปเพราะอะไร

เกิดเหตุที่ซอย ซอยโยธินพัฒนา, เรียบทางด่วนรามอินทรา ตรงข้าม Crystal Park  เวลา ตี 1

ส่วนตัวผมเห็นว่าการตรวจเป็นสิ่งที่ดีนะคับ และผมทำตามคำขอของตำรวจทุกๆคน
ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2009, 02:53:51 AM โดย Impreza noobie »

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
Re: ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 03:58:48 AM »
แจ้งความได้ครับ กระทำการอ้างตัวเป็นเจ้าพนักงาน ผิดอาญาครับ

ส่วนรูปตาม พ.ร.บ ลิขสิทธิ์ คุณมีสิทธิ์ห้ามไม่ให้ บุคคลใดๆใช้ประโยชน์จากรูปได้  หรือถ้าพิสูจน์ได้ว่าก่อให้เกิดความเสียหาย สามารถที่จะให้ทำลาย พร้อมเรียกค่าเสียหาย

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
Re: ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ จะทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:52:20 AM »
ตรวจรถผิด กม. ไงครับ

เผื่อฟลุค เจอรถผี ก้อได้รางวัลนำจับ  แต่จริงๆควรพกสำเนาไว้ด้วยนะครับ

ถ้าเค้าดูสำเนา แล้วจะขอเล่มจริง อีก จะได้....โทรขอช่วยประสาน :supergrin:
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:24:48 AM »
ทำสำเนาของเล่มทะเบียนเอาติดรถไว้ด้วยดีกว่าครับ ผมเคยโดนเรียกดูใบขับขี่ก็มักจะโดนขอดูเล่มทะเบียนประจำครับ ทำสำเนาไว้ดีกว่า

แต่ถ้าเค้าไม่ได้ใส่เครื่องแบบ ไม่จำเป็นต้องจอดก็ได้นะครับ เราสามารถอ้างได้ว่าเพื่อความปลอดภัยของเราครับ(เผื่อเป็นมิจฉาชีพ)
อย่างในกรณีที่เค้าขอค้นรถ เราสามารถขอให้มีพยาน(บุคคลที่3)มาอยู่ตอนเค้าค้นรถได้นะครับ หรือถ้าจะให้ดีจริงๆ หากว่าทางมันเปลียว
สามารถร้องขอให้เค้าไปตรวจค้นในบริเวณที่ปลอดภัยมากขึ้นได้ครับ เช่น โรงพักเป็นต้น
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Mike7157

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:56:09 AM »
เอาอีกและ หากินกันดีๆไม่ไดนะคนเรา เฮ้อออออ

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 10:23:27 AM »
เส้นเรียบทางด่วนรามอินทรา แค่เป็นรถแต่งนี้โดนหมดล่ะครับ

เพราะช่วงวันเสาร์กลางคืนนี้มีแข่งรถเป็นประจำเลย

ทางทีดีก็หลีกเลี่ยงเส้นทางน่ะคับ เพราะอาจตกเป็นผู้ต้องหาได้

เพราะผมขับอยู่ก็โดนถ่ายรูปจากริมถนนเหมือนกัน
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 11:22:25 AM »
สำเนาเล่มทะเบียนควรติดตัว หรือติดรถไว้ครับ

เพราะถ้าไม่มีแสดงให้ดูเมื่อเจ้าหน้าที่เรียกตรวจ อาจมีความผิดได้ครับผม

(ถ้าผมจำไม่ผิด ในเล่มทะเบียนก็มีบอกไว้เหมือนกันนะครับ)

ตำรวจ+นักข่าว+กู้ภัย
แถวบ้านผมก็มีอยู่คนนึง
ทำรายการ ตรงจุดเกิดเหตุ
แต่ขับรถ ซ้งติงม๋า มาก
อยากจะร้องเรียนไปที่รายการเหลือเกิน

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 01:20:43 PM »
ติดเล่มไว้ดีกว่าครับ เศรษฐกิจไม่ดี คนมันก็พยายามหาเงินแบบผิดๆ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 02:21:42 PM »
เป็นเต้อไม่จอดตั้งแต่แรกแล้วครับ นอกเครื่องแบบอย่างนี้ ใครจะไปรู้ว่าเป็นตำรวจ
พอผ่านไปแล้วแจ้ง จส. 100 โลด ให้ผู้เกี่ยวข้องออกมาดูแลอีกทีนึง

ถ้าเกิดไม่จอดไม่ได้ จำเป็นต้องจอดก็แกล้งอำบอกเลยว่า ใช่ด่านนี้หรือเปล่าที่เมื่อกี้ จส.100 ออกอากาศ..

ออฟไลน์ asdf

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 04:59:14 PM »
พกสำเนาก็พอครับ

บอกว่าเล่มอยู่ไฟแนนท์ไปจะได้จบจบ

ไม่แต่งเครื่องแบบไม่ต้องยุ่งครับ ยิ่งเป็นนักข่าวยิ่งไม่ต้องสนใจ 555

ทุกด่านตรวจ มักจะมีสัญญบัตรอยู่ ถ้ามีปัญหาก็ไปคุยกับเขา

จะคุยรู้เรื่องกว่า

ส่วนเวลาจับรถเร็ว ทางที่ดีเลี่ยงเถอะครับ  เพราะว่าเวลาโดนรวบก็จะโดนหมด

ขั้นร้ายแรงอาจจะถึงยึดรถได้ (พวกมอไซด์โดนกันเยอะ)

พวกที่จอดดูก็จะโดนด้วย ข้อหาส่งเสริม

ยิ่งรถออกแนวแต่งด้วยแล้วล่ะก็ มีเสียวแน่

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 06:45:46 PM »
เซ็งแทนครับ

พวกทำตัวกร่างไม่เข้าเรื่อง  :disagree: :disagree: :disagree:

Z Z Z Z Z Z

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:09:40 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ

ผมได้ตัดสินใจปล่อยเรื่องไปคับ ไม่อยากเสียเวลายุ่งกับพวกนี้ และดีที่สุดคือหลีกเลี่ยงไม่ให้เจอกับพวกมัน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:16:59 AM »
เซ็งแทนครับ

พวกทำตัวกร่างไม่เข้าเรื่อง  :disagree: :disagree: :disagree:

พี่แอนดี้เจอบ่อยปะคับ พวกเรียกให้หยุดตรวจอะคับ
ผมโดนเรียกทุกด่านทุกเวลาเลยคับ 

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 07:26:46 PM »
มีงี้ด้วย ไม่ใส่เครื่องแบบแล้วมาถ่ายรูปเขา มันสุดๆจิง :crap:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ เอ้อ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:29:17 PM »
เอ๊ย...เจอแบบนี้ถ่ายรูปมันคืนเลย....คุณถ่ายรถผม ผมขอถ่ายหน้าคุณชัดๆหน่อย...