ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใส่ octane booster ตอนจูนมั่งครับ  (อ่าน 3011 ครั้ง)

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
ใครเคยใส่ octane booster ตอนจูนมั่งครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 09:39:35 AM »
อยากทราบถ้าเราใส่ตอนจูน ใส่octane booster ผสมกับ gasohal95 หรือ octane 95 ตอนจูนแล้ว เวลาเรามาใช้งานถ้าไม่ใส่ หรือใส่บ้างเวลาซัดๆ จะทำให้ส่วนผสมเราบางลง หรือมีผลเสียอะไรบ้างไหมครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ใครเคยใส่ octane booster ตอนจูนมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:01:33 AM »
แล้วจะใส่ octane booster ตอนจูนทำไมหละครับ  :confused:

ถ้าทำอย่างนั้นเท่ากับว่าเราไปทำให้ระบบประมวลผลเครื่องยนต์จดจำค่า octane ที่สูงกว่าปกติ ก็เหมือนเติม 95 ตอนจูน แต่ขับจริงเติม 91 อะไรทำนองนั้นแหละครับ นอกเสียจากว่าตั้งใจจะเติม booster ลงทุกถัง :dunce:

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
Re: ใครเคยใส่ octane booster ตอนจูนมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:08:04 AM »
แล้วจะใส่ octane booster ตอนจูนทำไมหละครับ  :confused:

ถ้าทำอย่างนั้นเท่ากับว่าเราไปทำให้ระบบประมวลผลเครื่องยนต์จดจำค่า octane ที่สูงกว่าปกติ ก็เหมือนเติม 95 ตอนจูน แต่ขับจริงเติม 91 อะไรทำนองนั้นแหละครับ นอกเสียจากว่าตั้งใจจะเติม booster ลงทุกถัง :dunce:

ใช่คับ  ECU มันจะเรียนรู้ค่าแล้วปรับตาม octane ที่ใส่เข้าไป

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:31:40 PM »
หากจะให้ได้ผลดีในการจูนใช้งานตามความเป็นจริงที่สุด ไม่ควรเติมboosterครับ (ผมเดาว่าคงไม่มีใครเติมboosterได้ทุกถังแน่ๆ) ฉะนั้นเลือกoctaneที่เราเติมเป็นประจำจะดีที่สุดครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 12:35:28 PM โดย ready..GO!!! »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 05:18:24 PM »
แล้วถ้าเราจูนเสร็จแล้วค่อยมาใส่ทีหลัง เท่ากับว่าเราเพิ่มออกเทนให้ส่วนผสมที่จูนมามันจะะกลายเป็นหนาไปถูกป่าวครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 06:08:42 PM »
แล้วถ้าเราจูนเสร็จแล้วค่อยมาใส่ทีหลัง เท่ากับว่าเราเพิ่มออกเทนให้ส่วนผสมที่จูนมามันจะะกลายเป็นหนาไปถูกป่าวครับ

มันไม่ใช่เรื่องน้ำมันหนาหรือบางครับ ........แต่ที่ห่วงคือเครื่องมันจะน็อค เวลาเติมน้ำมันไปจูน เลือกที่กลางๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Kong_omac

• BB Pin : 218A6DD8
  • *
  • Popular Vote : 0
  • http://www.tarad.com/kong45
    • 1156's Group.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 08:26:21 PM »
เท่าที่รู้มา กล่องที่มี หลาย Map ก็อาจจะเลือกจูนได้ ว่า น้ำมันอะไรบ้าง
ตัวอย่าง
95
95+Booster
100
....
อะไรแบบนี้อ่ะครับ แล้วก็เปลี่ยน เอาอ่ะครับ ว่า ขณะนี้เราใช้ น้ำมันชนิดไหน

อันนี้จูนกับกล่องอะไรอ่ะครับ??

ถ้ามีจูนเนอร์มี ข้อมูล ช่วยแจ้งด้วยนะคร๊าบบบ เป็นความรู้กัน เพราะผมเองก็ไม่ทราบข้อมูลเพิ่มเติม สมัยนี้อาจจะมีเทคโนโลยี ใหม่ๆ พัฒนาขึ้นไป

ขอบคุณคร๊าบ
"Free Style Rider" Bicycle team
K45 , 1156's Group.

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:19:59 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่าผมทำเป็น map ไว้เลือกใช้งานแยกดีกว่าา หุหุ เรื่องกล่องใช่เป็น fcon ครับ

ออฟไลน์ Kong_omac

• BB Pin : 218A6DD8
  • *
  • Popular Vote : 0
  • http://www.tarad.com/kong45
    • 1156's Group.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 04:52:35 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่าผมทำเป็น map ไว้เลือกใช้งานแยกดีกว่าา หุหุ เรื่องกล่องใช่เป็น fcon ครับ

ครับๆๆ F-Con ผมเองไม่แน่ใจ แต่ที่เคยทำกันมา คือ MoTeC กับพวก EMS  น่ะครับ  แยก Map

Map ธรรมดา บ้านๆ  95 เฉยๆ
Map 95+ Octane
Map 100

คับผม
ส่วนเรื่องข้อมูล เทคนิค อาจจะต้อง รบกวน จูนเนอร์ ที่เล่นๆกันอยู่ในเวปบอร์ด เรา ช่วย ด้วยจ้า.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 04:55:09 PM โดย Kong_omac »
"Free Style Rider" Bicycle team
K45 , 1156's Group.

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 05:12:57 PM »

F-con ถ้าจำไม่ผิด จะทำ 2 map ได้นะครับ แต่ต้องเป็นตัว V-pro แล้วก็ต้องซื้ออุปกรณ์ที่เป็นสวิตช์สับอีกต่างหาก