ผู้เขียน หัวข้อ: กำหนดการงาน track day รวมถึงรายละเอียดและคำแนะนำด้านต่างๆจากทีมงานครับ  (อ่าน 10266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
หมายกำหนดการคร่าวๆจะมีดังนี้นะครับ

8:00 -  9:00        ลงทะเบียน

9:15 -  9:30        ประชุมนักแข่ง (แจ้งกฏ กติกา มารยาท) นักแข่งทุกท่านต้องเข้าประชุม

9:30 - 10:00       lecture สำหรับมือใหม่  (มือเก่าซ้อม)

10:00 - 11:00       สอนมือใหม่ในสนาม ครึ่งหลัง (มือเก่าซ้อมสนามครึ่งแรก)

11:00 - 12:00       ซ้อมเต็มสนาม แบ่งเป็นชุด (จำนวนและเวลา ทางฝ่าย safety จะระบุอีกครั้ง)

12:00 - 13:00       พักทานอาหารเที่ยง (ใครอยากซ้อมก็ได้ แต่ไม่มี marshall คอยดูแลความปลอดภัยให้)

13:00 - 14:15       ซ้อมเต็มสนาม ช่วงสุดท้าย

14:15 - 14:30       brief ก่อนแข่งจับเวลา (สนามปิด) นักแข่งทุกท่านต้องเข้าประชุม       

14:30 - 17:00       แข่งจับเวลา

17:00 - 17:30       พิธีมอบรางวัล และ จับฉลากของที่ระลึก

รายละเอียดและข้อควรปฏิบัติด้านต่างๆ หัวหน้าทีมงานแต่ละด้านจะมาโพสให้ทราบกันเร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ JoDHonda

• *
  • Popular Vote : 0
Accord ขับหน้าไปด้วยคันนึงนะครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ tavmylord

• *
พี่เคนครับไปไม่ได้ แล้วคับ
ท่าขายสิทได้ป่าวคับพี่? :bawling: :bawling:

ออฟไลน์ kazama

• *
  • Popular Vote : 6
  • I AM KAZAMA
เอาเมนูอาหาร ไปชมกันก่อนว่าเรามีอะไรทานกันบ้างในวันนั้นนะครับ

1. แกงเขียวหวานไก่ + ขนมจีน
2. บล๊อคโคลี่ผัดกุ้ง
3. ปลาหมึกผัดไข่เค็ม
4. ผัดผัก
5. ข้าวสวย
6. น้ำดื่ม บริการเฉพาะตอนทานอาหารครับ
7. ผลไม้
8. เครื่องดื่มบำรุงกำลัง น้ำอัดลม ต่างๆ หมดแล้วหมด เลย  บริการตลอดครับ

สำหรับผู้ติดตามที่ได้ทำการโอนเงินไปแล้วกรุณาลงทะเบียนเพื่อรับบัตรรับประทานอาหารด้วยครับ

ส่วนสำหรับผู้ที่ยังไม่ได้จ่ายสามารถชำระหน้างานได้ครับ 200 บาทเท่ากันครับ แต่อาจจะต้องรบกวนแจ้งความจำนงก่อนนะครับ เพราะอาหารอาจจะไม่พอได้

ขอบคุณครับ

****ปล*****  รบกวนทุกท่านกรุณาตรงต่อเวลานะครับ เพื่องานจะได้เป็นไปตามหมายกำหนดการครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 07:21:51 PM โดย sleep »
Think Feel Drive

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ไปด้วยครับ ไปชมสองท่านนะครับ

เดี๋ยวไปจ่ายหย้างานนะครับผม

:spiny:

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
คำแนะนำนี้มาจาก พี่ Okumi Club RT ครับ
ข้อแนะนำในเตรียมตัวและการขับขี่
ข้อแนะนำในการขับ

1. SAFETY FIRST
1.1  ตัวรถ
เช็คให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ ตรวจเช็คสภาพรถโดยทั่วๆไป ระดับน้ำในหม้อน้ำ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค สภาพสายพาน สายเบรค จุดยึดต่างๆลองโยกดูว่ามีหลวมหรือหลุดหรือไม่ เช็คสภาพยาง ลมยาง (ควรเติมประมาณ 36 ปอนด์)  เช็คว่า safety belt ยังงานได้ดีหรือเปล่า ที่สำคัญคือว่าให้เอาสิ่งของที่ไม่จำเป็นออกจากรถให้หมดก่อนออกจากบ้านนะครับ อย่าให้มีสิ่งของที่กลิ้งได้อยู่ในรถหรือท้ายรถแม้แต่อย่างเดียวนะครับอย่าคิดว่าจะเอาออกที่สนามนะครับเพราะว่าเอามากองๆกันที่สนามโอกาสหายสูง ดังนั้นเอาออกให้หมดก่อนออกจากบ้านนะครับ ก่อนเข้าสนามแนะนำให้เติมน้ำมันให้เต็มถังครับเพราะว่าเราอยู่ทั้งวันเดี๋ยวต้องออกไปเติมบ่อยๆ ปั๊มน้ำมันก็ไกล

1.2  ผู้ขับ
เตรียมร่างกายให้พร้อมโดยการพักผ่อนให้เพียงพอ ดื่มน้ำให้เพียงพอ ห้ามดื่มของมึนเมา ควรแต่งการด้วยชุดสบายๆ เตรียมผ้าขนหนูมาซักผืนเอาไว้เช็ดหน้าซักผืน รองเท้าควรเป็นผ้าใบหุ้มข้อ ห้ามส้นสูงหรือรองเท้าแตะ หากสวมหมวกกันน็อคได้จะดีมาก

1.3  สภาพสนาม
ในการขับสามรอบแรกควรใช้ความเร็วต่ำเพื่อสำรวจสภาพสนามเสียก่อนว่ามีอุปสรรคอะไรบ้าง โค้งไหนที่อันตราย พื้นสนามเป็นอย่างไร มีน้ำหรือดินอยู่บนสนามหรือไม่

2.  ศึกษาสนามและ line การขับ
ก่อนจะมาซ้อมควรศึกษา line มาล่วงหน้าเพื่อเป็นการประหยัดเวลา

3.  กฎ กติกา มารยาท
3.1  การลงไปขับในสนามต้องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง  ทั้งผู้ขับและผู้นั่ง
3.2  ต้องขับตาม line ที่กำหนดให้เท่านั้น ห้ามสวนทางโดยเด็ดขาด
3.3  ต้องเข้าออก pit ตามจุดที่กำหนดให้เท่านั้น ห้ามใช้ความเร็วใน pit lane โดยเด็ดขาด
3.4  ถ้ารถเกิดมีปัญหาให้จอดข้างทางโดยล้อทั้งสี่ต้องอยู่นอกเลนวิ่ง  แล้วเปิดไฟฉุกเฉิน
3.5  การแซง คันหน้าที่ช้ากว่าควรจะให้คันหลังที่เร็วกว่าแซง โดยจะทำได้ต่อเมื่อคันข้างหน้าทำสัญญาณให้แซง  โดยการเปิดไฟเลี้ยวและขับชลอชิดข้าง   แล้วเท่านั้น ผู้ที่ปล่อยให้แซงควรลดความเร็วลงเล็กน้อยแต่ไม่ควรเหยียบเบรคกระทันหันและไม่ควรเปลี่ยนไลน์การวิ่ง ให้อยู่ในไลน์ที่วิ่งอยู่เพราะคันหลังอาจสับสนจนเกิดอุบัติเหตุได้  ถ้าอยู่ในโค้งให้รอจนถึงทางตรงแล้วถึงปล่อยให้แซง
3.6  ถ้าเกิดอุบัติเหตุรถชนกัน คันที่อยู่ด้านหลังผิดทุกกรณี ผู้ที่ผิดต้องชดใช้ค่าเสียหายเต็มจำนวนโดนไม่มีข้อแม้ใดๆ แม้ว่าคันหน้าจะหมุนก็ตาม ดังนั้นจึงไม่ควรขับจี้คันหน้าใกล้เกินไป
3.7 ให้สังเกตุสัญญาณธง หากมีธงแดงให้ชลอและเข้า pit หามีธงเหลืองให้ขับช้าลงในบริเวณนั้นๆ
3.8 ใครชนไพล่อนปรับไพล่อนละ 100 บาท เงินที่ได้นำไปทำบุญ

4. ข้อควรปฏิบัติก่อนลงทำการขับ
4.1 ปรับตำแหน่งเบาะนั่งให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง ขาต้องไม่เหยียดตึงเมื่อเหยียบแป้นต่างๆจนสุด แขนต้องไม่เหยียดตรงเมื่อทำการเลี้ยวเพราะจะเป็นการโหนพวงมาลัยทำให้บังคับได้ไม่ดีและไม่ปลอดภัยหากเกิดอุบัติเหตุ

5. ข้อควรสังเกตุระหว่างขับ
ควรมองเกจ์ต่างๆบนหน้าปัดว่ามีสิ่งใดผิดปรกติดอยู่เสมอๆเช่นเข็มความร้อน ไฟเตือน engine check และคอยฟังเสียง สังเกตุอาการต่างๆที่ผิดปรกติ ถ้ามีสิ่งปรกติเกิดขึ้นให้ลดความเร็วและนำรถเข้า pit อย่าฝืน หากมีน้ำมันเครื่องรั่วไหลให้รีบนำรถเข้าข้างทางทันทีและดับเครื่อง ห้ามฝืนขับต่อเนื่องจากจะเป็นอันตรายต่อผู้อื่น
5. ในกรณีที่รถเกิดหมุน
ถ้าเกิดรถควบคุมไม่อยู่แล้วรถหมุนให้เหยียบเบรคค้างไว้เลยจนกว่ารถจะหยุดนิ่งจริงๆนะครับ ช่วงก่อนหยุดมักจะชอบปล่อยเบรคให้รถมันเลี้อยเล่น ยิ่งถอยหลังยิ่งไม่ยอมเบรค ถ้าช่วงที่เอาไม่อยู่จริงๆแล้วไม่ต้องไป countersteer ให้เสียเวลานะครับ ทำล้อตรงๆแล้วเบรคให้สุดไปเลย
4. การขับอย่างถูกวิธี
4.1  การจับพวงมาลัย
ห้ามโหนพวงมาลัยหรือหงายสอดมือสาวพวงมาลัย เวลาคืนพวงมาลัยให้ใช้มือส่งอย่าปล่อยแล้วจับ
เทคนิคการจับพวงมาลัยมีสองแบบคือ

4.1.1  Crosshand  การ จับไม่ปล่อย ปล่อยเมื่อมันไขว้กัน
4.1.2  Push and pull  การ ปล่อยจับ ตามๆกัน ไม่มีไขว้แขน

4.2  การเบรค
โดยทั่วไปแล้วเราจะใช้ประสิทธิภาพของรถจาก 100% ในด้านต่างๆดังต่อไปนี้
เครื่องยนต์       70-100%
ช่วงล่าง       50-70%
เบรก      30-50%
การเบรคที่ดีนั้น ไม่เพียงแต่ได้ระยะสั้นที่สุด แต่ต้องควบคุมทิศทางขณะเบรคได้ด้วย
การเบรคที่ดีคือการเบรคที่รุนแรงแต่อยู่ในลิมิตของยางและช่วงล่าง
reaction ในขณะที่ยกเท้าจากคันเร่งมากดเบรคก็ทำให้ระยะเบรคต่างกันได้เยอะ

4.3  การเข้าโค้ง
การเข้าโค้งนั้นควรจะศึกษา line และความเร็วที่รถของเราสามารถเข้าโค้งได้ เริ่มต้นควรจะเบรคในทางตรงและถ้าต้องมีการลดเกียร์ควรทำให้เรียบร้อยก่อนจะเริ่มเลี้ยว
การใช้ eye technics ควรจะกำหนดจุดมองให้ห่างจากหน้ารถไปยังเส้นทางที่จะไปเท่าที่จะทำได้ มองจุดเบรคจุดเลี้ยวล่วงหน้า เมื่อถึงจุดเบรคให้มองจุด apex ไว้เลย เมื่อเลี้ยวเข้าใกล้จุด apex ให้มองไปยังจุดทางออกโดยใช้หางตามองว่าเข้า apex ถูกต้องไหม
การทำ downshift เพื่อทำ engine break จะเป็นการใช้แรงเครื่องช่วยฉุดให้เบรคได้สั้นขึ้น แต่ข้อควรระวังคือรถอาจเกิดอาการล้อล็อคได้ทำให้ควบคุมทิศทางไม่ได้ ยิ่งถ้าถนนลื่นหรือฝนตกต้องระวังให้มาก การใช้ควรดูรอบเครื่องที่เหมาะสมว่าตอนเบรคแล้วรอบที่เท่าไหร่ถึงควรจะ downshift เกียร์ลง
สังเกตุจากอาการของรถว่าไม่มีการล็อคของล้อ เวลาปล่อยครัชต์ควรผ่อนช่วยไม่ให้ล้อล็อคด้วย
- ในขณะที่เลี้ยวห้ามเหยียบครัชต์ค้างไว้
-  ควรมีการเดินคันเร่งเพื่อกระจายน้ำหนักของรถและเพิ่มแรงยึดเกาะถนน
-  การออกจากโค้งไม่ควรกระทืบคันเร่งอย่างรุนแรง ควรจะค่อยๆเร่งขึ้นไปอย่างต่อเนื่อง
การหักพวงมาลัยควรจะหักให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็น  ใช้พื้นที่ของสนามให้เต็มที่ ใช้ eye technic ดูจุดเบรค จุดเลี้ยว จุดที่ออกจากโค้งเพื่อให้ใช้สนามได้เต็มที่
อาการ Understeer และ Oversteer
ถ้ารถมีอาการ over หรือ understeer นั้นแปลว่าเราเข้าโค้งด้วยความเร็วที่มากเกิน หรือมุมเลี้ยวแคบเกินกว่าที่ช่วงล่างและยางจะรับได้ การขับที่ดีนั้นคือจุดที่รถเกือบจะออกอาการข้างต้น (คุมได้เต็มที่)

ถามว่ารู้ได้อย่างไรให้ฟังอย่างเสียงของยาง อาการของรถโดยใช้ความรู้สึกจากพวงมาลัยและสะโพก ถ้ามีอาการoversteer ให้หักพวงมาลัยไปทางตรงข้ามแล้วเดินคันเร่งเบาๆพร้อมเลี้ยงพวงมาลัย แต่ถ้า under ให้หักพวงมาลัยเพิ่มถ้าไม่อยู่ให้เบรคเบาๆ แต่ถ้าคิดว่าเอาไม่อยู่แล้วให้เหยียบเบรคจนกว่ารถจะหยุดนิ่งสนิทโดยทำพวงมาลัยให้ตรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2009, 12:03:24 AM โดย sleep »

• *
  • Good Job
อันนี้ แนะนำว่า มือใหม่ควรเอาไปดูก่อนน่ะครับ   ของจารอั๋นขับไว้  ไม่ได้เป็นเวลาที่ดีที่สุดของพี่เขา แต่ก็วิ่ง 1.35 ครับ
ดูหลายๆรอบก็ดีครับ  จะได้จำสนามได้ครับผม

http://www.youtube.com/watch?v=J_veoJ33HWI

:agree:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 08:37:53 PM โดย sleep »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
อันนี้ แนะนำว่า มือใหม่ควรเอาไปดูก่อนน่ะครับ   ของจารอั๋นขับไว้  ไม่ได้เป็นเวลาที่ดีที่สุดของพี่เขา แต่ก็วิ่ง 1.35 ครับ
ดูหลายๆรอบก็ดีครับ  จะได้จำสนามได้ครับผม

http://www.youtube.com/watch?v=J_veoJ33HWI

:smokin:

เก่าไปหน่อยนะครับอันนี้  เดี๋ยววันงานมีของ Update ให้ดู เร็วกว่านี้อีกสองวิกว่าๆ  :laugh: :lol: :supergrin:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ piggy c

• *
แค่นี้ก็เร็วแย่แล้วจ้าน..
มีเร็วก่านี้อีก....พอดีดูกันไม่ทัน :laugh: :lol:

ออฟไลน์ SSS_PAO

• *

ขอบคุณมาครับ คุณหนึ่ง  เห็นจานอั๋น ขับแล้ว บรรลุเลย
ขอขับให้ได้ซักครึ่งของ จานอั๋นขับก็พอละ       :agree:

ออฟไลน์ toru_spuknic

• *
  • Think Feel Drive!!
คำแนะนำคุณหนึ่งเยี่ยมไปเลยครับ

จะจดจำไว้ :agree: :agree: :agree:

• *
  • Good Job
คำแนะนำคุณหนึ่งเยี่ยมไปเลยครับ

จะจดจำไว้ :agree: :agree: :agree:

ต้องขอบคุณพี่ okumi club RT  ล่ะครับ เขียนไว้ตั้งแต่แกยังหนุ่มๆล่ะครับ :agree:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
อันนี้ขอด้าน Safety การนัดหมายสถานที่ที่จะเจอกันและการปล่อยรถบ้างนะครับ

มาในด้านของการนัดเจอกันก่อนนะครับ ซึ่งถ้าใครจะไปพร้อมกันก็ขอให้มาที่ปั๊มให้ตรงเวลาด้วยครับ

เราจะนัดเจอกันที่ปั๊ม PTT ตรงที่เลยศาลายามานะครับ

การเดินทาง ก็ง่ายที่สุดคือวิ่งเส้นบรมราชชนนี (จากปิ่นเกล้าแล้วขึ้นสะพานยาวมาเลยครับ) แล้วพอสุดทางก็ลงมาวิ่งตรงมาเรื่อยๆ ครับ เลยศาลายา (หรือม.หมิดลนั่นเอง) มาซักพักนึงครับ จนสุดทางที่มีทางคู่ขนาน (คือเหลือเป็นแค่ถนน 2 เลน..ไม่มีข้างนอกข้างในแล้ว) เราจะเห็นปั๊ม PTT ที่มี Minimart เป็น Jiffy ครับ (ก่อนถึงปั๊มจะมีสะพานข้ามคลองครับ.....ลงสะพานข้ามคลองแล้วถึงปั๊มเลยครับ) เราจะเจอกัน 7.00 น. ครับ (ล้อหมุน 7.30 น. ตรงๆ ครับ) พอล้อหมุนเราจะขับตามกันไปเรื่อยๆ ครับโดยการนำของโบ๊ตแดง (GC Bodyparts Zerosports ใช้ Log in CBS111)

ขอย้ำว่าล้อหมุน 7.30 นะครับ

แล้วก็มาในด้านของ safety และการปล่อยรถนะครับ ขอชี้แจงเป็นหัวข้อต่างๆ ดังนี้

- เมื่อมาถึงสนาม......ท่านใดจอดรถตรงไหนขอให้จอดที่เดิมตลอดทั้งวัน เพื่อความสะดวกในการจัดการจราจรนะครับ
- ห้ามสูบบุหรี่ใน Pit นะครับ เพราะเพื่อนๆ บางท่านอาจจะมีการพกถังน้ำมัน (ถังแดง) มาด้วย....การสูบบุหรี่ไม่ได้ห้ามนะครับ แต่ขอให้สูบในบริเวณนอก Pit ที่จะแจ้งให้ทราบนะครับ
- ห้ามขับรถเร็วใน Pit ครับ (จำกัดความเร็วไม่ควรเกิน 20 กม. ต่อ ชม.)
- การจราจรใน Pit จะเป็นการเดินรถทางเดียว โดยเป็นการวนแบบทวนเข็มนาฬิกานะครับ (ห้ามสวนทาง ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น)
- นักแข่งทุกท่านเวลาลงสนามต้องสวมหมวกกันน๊อคและรองเท้าหุ้มส้นครับ........ถ้ามีถุงมือด้วยก็ดีนะครับ
- ในการลงสนามทุกคนที่จะลงไปในสนาม ไม่ว่าจะเป็นผู้ขับหรือผู้ติดตาม ต้องสวมหมวกกันน๊อคทุกท่านนะครับ (ท่านใดไม่มีหมวกกันน๊อค เราจะไม่อนุญาตให้ลงไปในสนามนะครับ)
- ขอให้นักแข่งทุกท่านเคารพสัญญาณธงด้วยครับ (จะมีธงเหลืองกับธงแดงเป็นหลัก ซึ่งจะอธิบายตอนประชุมนักแข่งช่วงเช้าครับ)

ข้อบังคับทั้งหมดนี้ เพื่อความปลอดภัยของทุกๆ ท่านนะครับ
หากท่านใดไม่ปฏิบัติตามหรือฝ่าผืน เราจะมีการลงโทษนะครับ ด้วยการจ่ายค่าปรับต่อการทำผิดครั้งละ 100 บาท เอาเข้าชมรมเพื่อนำไปทำบุญครับ

ส่วนการปล่อยรถนั้น เราจะแจ้งให้ทราบในตอนที่ประชุมนักแข่งช่วงเช้านะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2009, 04:12:59 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Popular Vote : 1
  • Big Boy's Toy
ขอเสริมเรื่องการขับสำหรับมือใหม่ตามนี้ครับ

http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=21603.0

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27