ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ subaru  (อ่าน 4350 ครั้ง)

ออฟไลน์ DarkGhouL

• *
  • Popular Vote : 0
อยากได้ subaru
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:21:30 PM »
ตามอ่านในบอร์ดมาสักพักแหละอ่ะครับ มีงบอยู่ประมาณ 600000 คงหาได้ไม่เกิน gc8

กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ แต่ยังไม่ค่อยรู้ เลยรบกวนถามพี่ๆ หน่อย   :confused:

1.  ซื้อเดิมๆ มาทำ งบจะประมาณ เท่าไรอ่ะครับ เฉลี่ยๆ ครบครัน??

2. มี รุ่นพี่จะขาย gc ต่อ ต้องเตรียมค่า ซ่อม หรือ บำรุงรักษา ต่อปี เยอะมั้ยครับ? 

3. gc wrx ปี 95-96 เครื่อง 2000  M/T เครื่องคอขาวจะกินน้ำมันประมาณ เท่าไรอ่ะครับ ในเมือง กับ นอกเมือง? แล้วคอแดง ต่างกันมากมั้ยครับ?

4. แล้วถ้าเป็น พวก ตาโต กับ เหยี่ยว จะกินน้ำมันมากกว่ากันมากมั้ยอะครับ?

5. สมมติ ถ้าไม่ได้ซื้อรถคนรู้จัก มีวิธีดูรถ ยังไงอ่ะครับ? (จะได้ไม่โดนหลอก)
  :smokin:

ยังไงก็ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ  :shy:

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
Re: อยากได้ subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:39:57 PM »
ตามอ่านในบอร์ดมาสักพักแหละอ่ะครับ มีงบอยู่ประมาณ 600000 คงหาได้ไม่เกิน gc8

กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ แต่ยังไม่ค่อยรู้ เลยรบกวนถามพี่ๆ หน่อย   :confused:

1.  ซื้อเดิมๆ มาทำ งบจะประมาณ เท่าไรอ่ะครับ เฉลี่ยๆ ครบครัน??

2. มี รุ่นพี่จะขาย gc ต่อ ต้องเตรียมค่า ซ่อม หรือ บำรุงรักษา ต่อปี เยอะมั้ยครับ? 

3. gc wrx ปี 95-96 เครื่อง 2000  M/T เครื่องคอขาวจะกินน้ำมันประมาณ เท่าไรอ่ะครับ ในเมือง กับ นอกเมือง? แล้วคอแดง ต่างกันมากมั้ยครับ?

4. แล้วถ้าเป็น พวก ตาโต กับ เหยี่ยว จะกินน้ำมันมากกว่ากันมากมั้ยอะครับ?

5. สมมติ ถ้าไม่ได้ซื้อรถคนรู้จัก มีวิธีดูรถ ยังไงอ่ะครับ? (จะได้ไม่โดนหลอก)

ยังไงก็ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ  :shy:

ถ้าจะซื่อ GC เดิมมาทำใหม่ เดี๋ยวงบบานชัวร์ ไม่จบแน่ๆ  :devil:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:30:24 AM »
ไม่ลองหาในบอร์ดนี้ดูก่อนละครับ เพราะว่าถ้าเอามาทำเองอาจจะบานปลายได้นะครับ ในบอร์ดนี้สภาพดีมีหลายคันอยู่ครับพ้มมม
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:07:00 AM »
ใช่ครับ ผมว่าลองหาดูในนี้
มีรถดีๆเยอะครับ  นี่ผมก็เพิ่งได้รถดีๆ มาเป็น Subaru คันแรก
จากในบอร์ดนี้มา 1 คันครับ ......ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆครับ

ออฟไลน์ toru_spuknic

• *
  • Think Feel Drive!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 11:35:18 AM »
ซื้อรถ Subaru จากคนรัก Subaru รับลองไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:24:21 PM »
สู้ๆครับ ขอให้ได้รถไวๆ :agree:

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:59:43 PM »

ที่เห็นเดิมๆ ขายกันก็มีสองแสนปลายยันสามแสนกว่าครับ หาหัวอีกสองแสนกลาง เฮ้อออออ ทำสี ฯลฯ แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ

ขึ้นอยู่กับเขาเคยทำอะไรกะรถเขาบ้างครับ ถ้าสภาพดี เจ้าเก่าดูแลเปลี่ยนนู่นนี่นั้นตามระยะมาแล้ว ก็มีแค่พวกของเหลว และจุกจิก สำหรับผม ปีนึงคงไม่เกินห้าพัน (รวมค่ายางนะครับ และแบตฯที่เปลี่ยนทุกสองปี)

คอขาวเดิมๆ ผมใช้อยู่ ในเมือง 7-8 โลลิตร นอกเมืองได้เยอะหน่อย ถังนึงผมวิ่งได้ 400-450 โลครับ ส่วนคอแดงยังไม่เคยใช้ แต่เท่าที่อ่าน ถ้าวิ่งชิวๆ คงไม่ต่างกันมาก ถ้ากดคงอีกเรื่องครับ

รอผู้รู้มาตอบ ไม่ก็แนะนำว่า ลองค้นดูครับ เพราะคำถามเหล่านี้ มีถามกันบ่อยๆ บ่อยมากกกกกกก (ผมเองก็เคยถามครับ อิอิ)
มี Search อยู่ข้างบน รับรองได้คำตอบแน่ๆ ครับ

ผมก็ไม่ได้ซื้อกับคนรู้จักครับ ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ในเว็บเลยครับ และไปลองขับเองดูครับ

ผมก็ตอบแบบว่า จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจจะมีถูกผิด หรือไม่ตรงกะท่านอื่น

ขอให้เจอรถที่ถูกใจครับ
 :supergrin:

ออฟไลน์ DarkGhouL

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 06:10:16 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจนะครับ

แต่ยังอยากได้ คำตอบ ข้อ 2 3 4 นะครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 06:15:09 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจนะครับ

แต่ยังอยากได้ คำตอบ ข้อ 2 3 4 นะครับ

ข้อ 2 นี่ตอบยากนะครับ เพราะไม่มีใครรู้เลยว่ารถที่คุณจะซื้อคือคันไหน...........ต่างกันเยอะนะครับ สำหรับการเตรียมเงินค่าซ่อมระหว่างรถที่สมบูรณ์กับรถที่ไม่สมบูรณ์เนี่ย.........อยู่ที่สภาพรถที่จะซื้อเลยครับ ไม่มีใครตอบได้ชัดเจนหรอกครับ

ส่วนข้อ 3 กับ 4  เรื่องการกินน้ำมัน ลองค้นหากระทู้เก่าๆดูครับ มีคนเคยตอบไว้หมดแล้ว เรียกว่าแทบจะครอบคลุมทุกรุ่นเลย

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 06:22:55 PM »
เอาตอบแบบเท่าทีรู้นะ

ถ้ามีงบสักประมาณ 600000 กว่าๆ
ผมจะเลือกหารถบ้าน เอาแต่บอดี้สวยๆแปะหน้าคงมีมาบ้างครับ
เอาที่ตัวบอดี้ไม่เข้าลึกเป็นใช้ได้(หาคนที่ดูเป็นไปดูด้วยจะดีกว่า)

พอได้รถมาก็ เริ่มทำรอบคันเวอร์ชั่นไหนก็แล้วแต่ งบประมาณก็ขึ้นอยู่กับตรงนี้ด้วย
ส่วนเรื่องเครื่อง ช่วงล่าง ก็แล้วแต่ครับ คอแดงแพงหน่อย คอขาวก็ถภูกลงมาเยอะครับ

คอแดง v4 ผมวิ่ง ตจว 120 เล่นบ้างนิดหน่อย ได้ เกือบ 13 โลลิตร
ในเมืองก็ประมาณ 7-8 โลลิตรครับ

แต่ถ้ามีงบเกินนี้ ก็หาเหยี่ยว มาเล่นก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:39:05 PM »
ถ้ามาสภาพดีๆ ก็เตรียมแต่ค่าเปลี่ยนของเหลวทุกอย่าง สายพานทุกเส้น เท่านั้นก็น่าจะพอแล้วครับ น่าจะอยู่ราวๆ 30000 เพื่อความสบายใจและให้มาเริ่มต้นการดูแลที่เราอ่ะครับ

ว่ากันเดิมๆด้วยกัน เท่าที่สังเกตุ คอขาว คอแดงจะกินต่างกันราวๆ 1 กม.ต่อลิตร เช่น ในเมือง คอขาว 8 คอแดงจะ 7 นอกเมือง คอขาว 11 คอแดง 10 (ประมาณน๊ะครับ)
อันนี้ขึ้นอยู่กับอัตราทดของเกียร์ของเครื่องนั้นๆด้วยน๊ะครับ คอแดงนอกจากปีเครื่องแล้วยังมีเรื่องเกียร์หลากหลายมาต้องเลือกกันให้เหมาะสมกับความต้องการด้วยอ่ะครับ

ตาโต เหยี่ยว รถมันใหม่กว่า เครื่องใหม่กว่าเท่าที่เห็นกินน้ำมันน้อยกว่า
แต่ถ้าเป็น GC วางเครื่องเหยี่ยว นี่ GC อาจจะกินน้ำมันน้อยกว่าเพราะบอดี้ GC เบากว่านิดหน่อยอ่ะครับ

ปล.ข้อ 2-3 ตอบลำบากครับ เพราะแต่ล่ะคันความสดของเครื่องมันต่างกันอ่ะครับ ยิ่งพวกวางเครื่อง ยิ่งมีตัวแปรเยอะ มันดูแต่รุ่นบอดี้ไม่ได้ ที่ตอบเอาแบบตรงรุ่นเดิมๆด้วยกันน๊ะครับ

ออฟไลน์ TaZZillA

• *
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:24:23 PM »
ตอนแรกผมก้อซื้อรถที่เค้าทำมาแล้ว ราคาก้อราวๆ  ห้าแสน
ไปๆ มาๆ ไอ้นั่นไอ้นี่ก้อไม่ถูกใจ กล่องก้อมีรอม ที่ไม่รู้ใส่ไว้ทำไมหนึ่งอัน เบาะก้อสูงไปขับไม่ถนัดนัก ถึงตอนนี้ ก้อต้องเปลี่ยนเครื่อง เกียร์ เฟืองท้ายไปแล้ว

มาคิดตอนนี้ ถ้ามีโอกาสอีก จะซื้อ GC เดิมๆ เดิมเลยนะ มีขายอยู่บ้าง turboplus ก้อจะยิ่งดี
น่าจะสักสี่แสน อ่ะ... เอาหัวตัดมาใส่ ของ GC V6 สวยๆ ก้อขายกันแค่แสนห้า รวมค่าทำไม่เกินสองแสน ก้อได้รถแรงๆ แต่งบ้านๆ เอาไว้ หมกเม็ดได้คันนึงแล้ว

ทั้งหมดเบ็ตเสร็จก้อราวๆ หกแสน ได้รถที่เรารู้ว่าใส่อะไรไปตรงไหน ใส่ทำไมด้วยนะครับ ไม่ต้องมาเดาสุ่ม
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA