ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแท้ VS ล้อใต้หวัน....  (อ่าน 12680 ครั้ง)

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ล้อแท้ VS ล้อใต้หวัน....
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 12:47:18 PM »
อยากถามพี่ๆว่า ถ้าจะหาล้อมาใส่เจ้า Imp เนี่ย ระหว่าง
 - ล้อแท้มือสอง  กับ
 - ล้อใต้หวัน มือ1  (ราคาล้อแท้มือสอง)
ควรเลือกแบบไหนดีครับ ?
แล้วมันต่างกันยังไง (เรื่องการใช้งาน) ....รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ Nut GDA

• スバルは私の人生を救った !
  • *
  • Popular Vote : 3
  • WR1
Re: ล้อแท้ VS ล้อใต้หวัน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:05:41 PM »
ในงบประมาณที่พอกัน ล้อแท้มือสองได้เปรียบกว่าครับ

ไม่ว่าจะเป็นราคาที่ไม่ตกลงไปกว่าที่ซื้อมาไม่มาก

หรือคุณภาพที่คงที่ ถ้าไม่แตก หรือซ่อมมาก่อน

ออฟไลน์ nood

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:29:11 PM »
ในงบประมาณที่พอกัน ล้อแท้มือสองได้เปรียบกว่าครับ

ไม่ว่าจะเป็นราคาที่ไม่ตกลงไปกว่าที่ซื้อมาไม่มาก

หรือคุณภาพที่คงที่ ถ้าไม่แตก หรือซ่อมมาก่อน
อันนี้เห็นด้วยเลย ลองดูสภาพดี ๆ รับรองใช้แล้วคุ้มกว่าล้อไต้หวันครับ

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 04:20:24 PM »
เเล้วแต่จุดประสงค์ของการใช้งานด้วยครับ

ถ้าเอาไปวิ่งหล่อๆบนถนน หรือ ใช้งานทุกวัน ล้อแท้ไปเลยครับ

แต่ถ้าลงสนามบ่อยๆ ก้ ไต้หวัน ครับ เพราะถ้าเปนล้อแท้ แตกมาเเล้วจะนอนไม่หลับครับ  :lol: :lol:

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:59:21 PM »
ยังไงก็ต้องล้อแท้มาอันดับแรกครับ

ไม่ก็ล้อ Raiden เลย แข็งแรงไม่น้อยหน้าล้อญี่ปุ่นแน่นอน ลองมาแล้ว ทั้งบิน ทั้งตกขอบ ปีน กระแทก ไม่เคยแตกซักที

ล้อไต้หวัน ไม่รู้ที่มาและมาตรฐานที่แน่ชัด คนขายก็บอกส่งๆไปแล้วแต่ว่าอยากขายอะไร

เคยมีศิษย์ตาปอมแกมบิโน่ ขับซ้อมในลานจอด ก้านหักหมดทุกก้าน เหลือแต่ดุมติดอยู่ที่รถ ไม่ได้กระแทกอะไรทั้งสิ้น แค่หมุนๆเฉยๆ  เห็นแล้วสยอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 12:01:40 AM โดย Ken »

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:36:53 AM »
ยังไงก็ต้องล้อแท้มาอันดับแรกครับ

ไม่ก็ล้อ Raiden เลย แข็งแรงไม่น้อยหน้าล้อญี่ปุ่นแน่นอน ลองมาแล้ว ทั้งบิน ทั้งตกขอบ ปีน กระแทก ไม่เคยแตกซักที

ล้อไต้หวัน ไม่รู้ที่มาและมาตรฐานที่แน่ชัด คนขายก็บอกส่งๆไปแล้วแต่ว่าอยากขายอะไร

เคยมีศิษย์ตาปอมแกมบิโน่ ขับซ้อมในลานจอด ก้านหักหมดทุกก้าน เหลือแต่ดุมติดอยู่ที่รถ ไม่ได้กระแทกอะไรทั้งสิ้น แค่หมุนๆเฉยๆ  เห็นแล้วสยอง

เรื่องล้อก้านแตก เห็นมากับตากับจิมคาน่า ไม่ใช่คันเดียวด้วยน๊ะครับที่เป็นอาการนี้...

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 06:49:15 PM »
เป็นผมๆ เอาของแท้มือสอง
บางทีมีรอยบ้าง  ทำสีได้  ความแข็งแรงคงเดิม

แต่ล้อไต้หวันต้องดูหน่อยว่ายี่ห้อไหน   คุณภาพยังไม่ค่อยไว้ใจ
ถ้าจะเอาไต้หวัน   ผมว่าซื้อ LENSO ไทยไว้ใจได้ก่า

ออฟไลน์ pong BH5

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:34:44 AM »
ถ้าใครเคยเห็นล้อแตกกับตา จะเข้าใจเรื่องนี้ดีครับ
ล้อมือสอง ตาดีได้ ตาร้ายเสีย
ล้อก้อป เสียแล้วจบเห่. ก็เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:33:20 AM »
ถ้า เป็นผมนะครับ

วิ่งสนาม ผมเลือก LENSO อ่ะ แตกไม่เสียดาย ล้อแท้มาตราฐาน ที่อังกฤษเค้าใช้กันเยอะแยะ

ใช้ถนน ผมก็เลือก เป็นล้อแท้ ญี่ปุ่น ดีกว่าครับ

เงินถึงก็เบิกใหม่ เงินน้อยหน่อยก็มือ 2 ครับ แต่เลือก คนขายที่ไว้ใจได้หน่อยแล้วกัน เดี่วจะหาว่าไม่เตือน

แต่ว่า ส่วนตัว ผมซื้อแต่ล้อ มือ 2 สภาพดีนะ เพราะคนที่ ผมซื้อด้วย ไว้ใจได้ และ รับผิดชอบของที่ขายครับ

ส่วนล้อ ไต้หวันนี่ เป็นผม ผมไม่เอานะ เพราะไม่รู้ที่มาที่ไป อ่ะครับ แล้วอีกอย่าง ถึงจะเป็น ยี่ห้อดังขาย ฝรั่งก็ เหอะ

พอมาขายบ้านเรา คุณภาพ ก็ห่วย เพราะกฏหมายเราไม่แรง มาตราฐาน มันคนล่ะอันกันแน่ นอน

ผมอาจจะ อคตินะครับ เพราะ ผมเคยทำงานกับ พวกนี่มาก่อน ส่วนตัว เลยทำให้ไม่ค่อยไว้ใจ แต่ บางราย อาจจะดีนะครับ

ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 10:43:30 AM »
มายืนยันนอนยันล้อเทียมไต้หวันวิ่งจิมคาน่าเจอยางเกาะๆ เวลาเลี้ยวแรงๆหักหมดทุกก้านเหลือแต่ตรงดุม สยองสุดๆ
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:23:58 PM »
 :smokin:

ไม่เคยใช้ และไม่เคยคิดจะใช้ล้อไต้หวันครับ

ที่เล่าๆมาว่าหักคาตานั่น ตรงหน้าผมเลย หลายปีก่อนในสนามจิมคาน่าที่ ทอ.

และที่ได้ยินมาว่า วิ่งๆอยู่แล้วแตกบ้าง หักบ้าง  ล้อไต้หวันทั้งนั้นครับ

จะใช้ล้อทั้งที ควรดูที่มีมาตรฐาน ตรวจสอบได้  ล้อแท้แต่มือสอง ก็ยังมี%เสี่ยง (ในกรณีย้อมมาเนีัยนๆ)

ผมเคยใช้ล้อ Lenso ตั้งแต่ก่อนเค้าให้สปอนเซอร์ บอกได้เลยว่า แข็งแรงสุดๆ จะแข็งกว่าของนอกด้วยซ้ำไป

สอบถามนักแข่งด้วยกันหลายๆคนก็ให้ความเห็นแบบเดียวกัน คือ ล้อนอก เบาจริง แต่วิ่งพีระได้ไม่กี่รอบ  แตก หัก คดหมด

ตอนหลังก็เปลีั่่ยนมาใช้ Raidenของโรงงาน Lenso กันหมดครับ  :supergrin:

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 07:46:50 PM »
LENSO ยี่ห้อนี้เพิ่งได้รับ Prime Minister's  Award เร็วๆนี้ด้วยนะจะบอกให้     :supergrin:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 08:07:52 PM โดย SNOWCAT »

ออฟไลน์ artunee

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 10:42:58 PM »
อยากได้ lenso เหมือนกันครับ แต่ลายทีชอบมักจะไม่มีขนาดที่ต้องการ ส่วนมากจะเจอใหญ่อลังเกินจากที่อยากได้ :grazy:

ออฟไลน์ TaZZillA

• *
  • รักซ้อน ซ่อนเงื่อน เพื่อนทรยศ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:11:55 PM »
ลายเดียวกะกล้วยไข่ของ lenso มีแต่ออฟเซ็ต 45 ใส่เข้าไปแล้วมันจะติดจะขูด GC น้อยๆ ของผมมั๊ยเนี่ย
Gauge :: OiL CooLeR :: Fuel Pump :: Bucket Seat :: Shock Absorber :: Programmable ECU

Too many things to buy:: SaDZillA

ออฟไลน์ pong BH5

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:39:21 AM »
ลายเดียวกะกล้วยไข่ของ lenso มีแต่ออฟเซ็ต 45 ใส่เข้าไปแล้วมันจะติดจะขูด GC น้อยๆ ของผมมั๊ยเนี่ย

แค่ถากๆ ถ้าไม่โหลดก็ไม่โดนครับ ยืนยัน

จริงๆมีรุ่นใหม่ที่ออกแบบอ้อฟสูงๆไว้คือรุ่น D-08 ที่ทางทีม The Pizza Company ใช้ แต่ตอนนี้บริษัทไม่ยอมทำ Spec นั้นออกมา เพราะทางร้านค้าไม่อยากสต้อค เนื่องจากไม่มีลูกค้าต้องการ อ้อฟสูงๆ

ปัญหาก็เลยเป็น ไก่กับไข่  ไม่มีคนเรียกร้อง ก็เลยไม่ผลิต  พอไม่ผลิตก็เลยบอกว่าไม่มีของ