ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย รถน้ำมันท่วมครับ  (อ่าน 7458 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOR CGR

• *
  • Popular Vote : 2
ช่วยด้วย รถน้ำมันท่วมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:26:52 PM »
ตอนนี้รถมีปัญหามากเลยครับ นำมันท่วมจนเดินเบาไม่ได้ กินนำมันมโหฬาร รบกวนช่วยหาสาเหตุด้วยครับ
1. ลองเปลี่ยนคอยล์ใหม่แล้วลองวิ่ง ยังท่วมจนสะดุดเหมือนเดิม :crying1:
2. ถอดหัวเทียนมาทำความสะอาดแล้วหัวเทียนดำมากนำมันท่วมจนบอดเลย ถอดออกมาทำความสะอาดแล้วใส่เข้าไปใหม่พร้อมคอยล์ใหม่ ไม่หาย :reallymad:
3. ลองเปลี่ยนแอร์โฟลว์ตัวใหม่ ก็ยังไม่หาย :frown:
4.เป็นไปได้ไหมที่ท่อลมรั่วแล้วจะเกิอาการอย่างนี้ :confused: :confused:

เครื่องผมมีกล่อง power fc ปํมแต่ง เรกูเลเตอร์ เทอร์โบvf23 มีเฮด หัวฉีดเหลือง 480 cc
มีสาเหตุอื่นที่ทำให้นำมันท่วมได้อีกไหมครับ วอนเพื่อนๆและท่านผู้รู้ด้วย
ตอนนี้เดินเบาแทนไม่ได้เบาก้จ้องจะดับตลอดแต่ยังสตาร์ทติดทุกครั้งนะครับ พอเหยียบคลัตช์แล้วรอบตกไปที่ 0 สักประมาณวินึง แล้วมันก็ดิดขึ้นมาที่700-800 (idle) อันนี้หมายถึงตอนรถวิ่งแล้วเหยียบคลัตช์เพื่อลดหรือเพื่มเกียรนะครับ แล้วมันเป็นแค่บางจังหวะด้วย ตอนนี้ลำบากมากครับ กินน้มมันแถมไม่วิ่งด้วยเซ็ง

ออฟไลน์ chaikiat

• *
  • อดีตไม่สำคัญ ปัจจุบันกรู...ขับ Z ...
Re: ช่วยด้วย รถน้ำมันท่วมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:35:49 PM »
เปลี่ยนกรองอากาศดูหรือยังครับ....ลองดูนะครับ..ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยน  :smash:

รถผมเคยเป็นแบบนี้แหละ...อาการเดียวกัน...จุดใต้ตำตอ...กรองอากาศสกปรก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 08:04:47 AM โดย chaikiat »
ไม่ได้ขับซูแล้ว ... แต่ก็ยังชอบซูบารุไม่เสื่อมคลาย

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 11:01:17 PM »
ไม่ลองกลับไปให้ tuner เค้าเปิดคอมดูละครับน่าจาหาง่ายกว่านะ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 05:18:33 AM »
ตอนนี้ว่าจะลองเสียบกล่องเดิมก่อนหน่ะโอม เพราะว่าสงสัยว่าระบบลมมีปัญหา เพราะไม่ได้ไปยุ่งกับกล่องหรือจูนเพิ่มเลย
อยู่ดีๆมันก็เป็นอ่ะ รถจอดนานเกินไป

ออฟไลน์ art_narak

• *
  • Popular Vote : 0
  • ...หล่อลากไส้ "กวนTeeN" กระชากวัย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:33:03 AM »
ของผมก็เป็นคับ อาการเดียวกันนะ ผมเปลี่ยนทุกอย่างแล้วมันก็ยังเป็นอยู่เดินเบาแล้วรอบมันตกวูบลงมาเลย บ้างครั้งก็ดับเลยอ่ะ ตอนนี้ที่รู้ๆคือ ท่อยางพลาสติกจากปากเทอร์โบจนถึงแอร์โฟรมันขาด หาเปลี่ยนยังไม่ได้เลย ไม่มีของ สั่งแล้วแต่ต้องรอ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวนี้อ่ะ ตอนนี้ก็เข้าอู่อยู่จ้า

ออฟไลน์ อืม...นะ

• *
  • Popular Vote : 0
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:20:38 AM »
อาการคล้ายกันกับรถผมเลย แต่ของผม na ครับ
ไม่ทราบว่ามันน่าจะเป็นไปได้จากอะไรบ้างครับ
(ขอแจมนิดนึง พอดีเห็นอาการคล้ายๆกัน)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:27:28 PM »
ท่อปากเทอร์โบผมเปลี่ยนเป็นซิลิโคนแล้วครับ
ผ้ากรองก็เปลี่ยนแล้ว
ตอนนี้งงชีวิตมากๆเลย
หัวเทียนจะบอดแล้วเนี่ย

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:33:42 PM »
ท่อปากเทอร์โบผมเปลี่ยนเป็นซิลิโคนแล้วครับ
ผ้ากรองก็เปลี่ยนแล้ว
ตอนนี้งงชีวิตมากๆเลย
หัวเทียนจะบอดแล้วเนี่ย
ลองเปลี่ยนเซ็นเซอร์น้ำดูครับ ลองของง่ายๆดูก่อน :laugh:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:42:44 PM »
เซนเซอร์ น้ำมันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ แล้วมันยุ่งยากไหม อู่พี่เอกอยู่ตรงไหนอ่ะครับว่าจะเอารถเข้าไปให้ดูอ่ะครับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 04:05:29 PM »
หายยังครับ
เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำฝังอยู่ที่ท่อน้ำใต้คอไอดีครับถ้าเป็นเครื่องอินเตอร์เฉียงจะอยู่ด้านหลังมองใต้คอไอดีระหว่างตูดเทอร์โบกับอินเตอร์จะดูยากสักหน่อยมีปลั๊กสายไฟดึงปลั๊กออกมาแล้วใช้ประแจขันออกไม่ยากครับท่อน้ำมองไล่ไปจากท่อยางหม้น้ำตัวบนเฉียงทะแยงตัวเครื่อง

ถ้าเป็นเครื่องรุ่นใหม่ๆจะย้ายตำแหน่งมาไว้ข้างหน้าแทน อยู่หลังไดชาร์ตต้องถอดไดออกก่อนครับ

เซ็นเซอร์น้ำตัวปัญหาเรื่องเดินเบาเลยครับ เพราะถ้ามันเสียมันจะไปสั่งอีซียูสั่งงานผิดเพี้ยนเบาดับ ไหลดับ ตัดแอร์ แล้วแต่ว่าเซ็นเซอร์มันเสียแบบช็อตหรือแบบขาด
ก็จะมีอาการต่างกันไป คือจ่ายหนากะจ่ายบาง   ผมเคยเจอเวลาเสียเช็คแอนจิ้นมันก็ไม่ขึ้นด้วยครับทำผมมึนไปนานมากกว่าจะฉุกคิดขึ้นได้ ใช้วิชามารหลอกให้แอร์ทำงานโดยกล่องสั่งตัดมาเกือบปี :grazy: :grazy: :grazy:

ลองตรวจเช็คเร็กกูเลเตอร์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 04:23:44 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 06:07:46 AM »
ขอบคุณมากครับ แล้วตรง ISC ที่มีท่อน้ำเลี้ยงอยู่นี่มันเกี่ยวหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 08:41:50 AM »
ขอบคุณมากครับ แล้วตรง ISC ที่มีท่อน้ำเลี้ยงอยู่นี่มันเกี่ยวหรือเปล่าคับ

ท่อน้ำหล่อเย็นธรรมดาครับ และ ISC ไม่มีผลต่อน้ำมันหนาขนาดหัวเทียนบอดครับ ถ้ามันติดขัดก็เบาดับรอบค้างเวลาแอร์ตัดรอบเครื่องสวิงครับ
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง