ผู้เขียน หัวข้อ: Gc3 กับ Gc8 จะซื้อคันไหนดีครับ  (อ่าน 5182 ครั้ง)

ออฟไลน์ totochan

• *
  • Popular Vote : 0
Gc3 กับ Gc8 จะซื้อคันไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:04:54 AM »
พอดีผมกำลังดูๆ รถอยู่ครับ
ไปเจอ Gc3 มาคันนึงทำมาเรียบร้อยดีครับ ซื้อมาก็คงแทบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้ว เครื่องคอขาวปี 99 ภายในรุ่นใหม่ แต่ยังไม่ได้ไปดูตัวจริงเลย เห็นแต่ในรูป
แต่พอดีว่าตัวรถเป็น Gc3 ก็เลยไม่แน่ใจว่าเอามาแปลงเป็นขับสี่จะแปลงมาเยอะมั้ยแล้วมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
แล้วสภาพดีๆ นี้ราคาซื้อขายอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
หรือผมควรหาคันที่เป็นตัวถัง Gc8 แท้ๆ ดีกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: Gc3 กับ Gc8 จะซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 08:55:32 AM »
GC 3 มาแปลงเป็นรถเทอร์โบ ถ้าได้มาครบๆ ก็แค่ขันน๊อตใส่ครับ ไม่ต้องมีการแปลงแต่อย่างใด เพราะมีจุดยึดทุกอย่างเหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องราคาก็คงต้องบอกว่าแล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ คงยากที่จะบอกว่าเท่าไหร่เพราะขึ้นอยู่กับสภาพรถ+อุปกรณ์ที่ใส่เพิ่มเข้าไปด้วยครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: Gc3 กับ Gc8 จะซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:24:09 AM »
GC 3 มาแปลงเป็นรถเทอร์โบ ถ้าได้มาครบๆ ก็แค่ขันน๊อตใส่ครับ ไม่ต้องมีการแปลงแต่อย่างใด เพราะมีจุดยึดทุกอย่างเหมือนกันครับ
ส่วนเรื่องราคาก็คงต้องบอกว่าแล้วแต่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายครับ คงยากที่จะบอกว่าเท่าไหร่เพราะขึ้นอยู่กับสภาพรถ+อุปกรณ์ที่ใส่เพิ่มเข้าไปด้วยครับ
ของผมก็เป็น gc3 ครับ แต่ตอนซื้อมาแปลงเป็น ขับสี่แล้ว จุดยึดน๊อตต่างๆมีเหมือน gc8 ครับใส่น๊อตได้เลย  :a24:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:52:27 AM »
เอาสภาพตัวถังเป็นหลักครับ อย่ายึดติดกับคำว่า GC3 / GC8 มันไม่ได้เสียรถเหมือนอีโวนะครับ........... :a114:

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:41:11 PM »
ใช่ครับ อย่าไปยึดติดไรมากมายครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวโดนแบบผมนะ  ได้ GC8 สภาพดี แต่ต้องมาทำอีกเยอะ สู้หา GC3 และมาทำใหม่หมดเลยดีกว่า 555 ประหยัดกว่า

ชั่วโมงนี้ถ้าเจอ ก็ต้องรีบคว้าหน่อยครับ GC3 เดิมๆ เห็นหลายคนมองหาอยู่

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:39:10 PM »
ไมรู้ถูกรึป่าวนะคับ แต่ผมสังเกตุว่ามีแต่ตัวถัง GC8 เท่านั้นที่มีช่องสำหรับ cold air intake (และก็มีตังทางเดินมาให้ด้วย)ต่อยื่นมารับอากาศเย็นๆจากหน้ารถแล้วเข้าไปช่วยเสริมอากาศที่ดูดมาจากซุ้มล้ออีกทีนะ   ส่วน GC3 และ 6 ไม่เห็นมีช่องนี้เลยคับ ถ้าจะเอาต้องเจาะตัวถังฝั่งข้างๆ ABS เป็นรูประมาณเท่าลูกส้มเขียวหวานถึงจะใส่เจ้าตัวcold air path นี้ได้อะ!!!     :a104:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ totochan

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:06:42 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ เดี๋ยวผมต้องรีบหาเวลาไปดูรถซะแล้ว
แล้วจะลองมองหาเจ้าช่อง cold air intake ด้วยครับ :supergrin: