ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแปลก ๆ  (อ่าน 1655 ครั้ง)

ออฟไลน์ imp-poomee

• *
  • Popular Vote : 0
อาการแปลก ๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:14:57 PM »
คืองี้คับ
ผมไป ตจว มา ประมาณ 3 วัน ไม่ได้เอาน้องอิมไปน่ะคับ พอกับมาวันจันทร์ พบก้อเอาน้องซูออก สตาร์ทรถปุ๊ป ก้อขับออกไปก้อยังไม่มีปัญหารัย พอขับไปได้ประมาณ 10 นาที จอดรับเพื่อน พอตอนจาออกรถ มันมีควันขาวออกมาจากท่อ อย่างมาก ผมก้อตกใจ ว่าทำมัยมันเปงงั้น ทั้ง ๆ ที่วันศุกร์ ก่อนจากน้องอิมก้อไม่มีอาการ สักพักประมาณ ห้านาที ผมก้อเบิ้ลท่อ ควันก้อออกมาอีก มากพอควร และก้อมีกลิ่นเหมือนน้ำมัน อีกห้านาที ผมก้อขับออก จะดูอาการว่ามันจะเปงอีกมั้ย มันกลับไม่มีควันซะงั้น งง วันรุ่งขึ้น ทุกอย่างเหมือนเดิม คือขับไปประมาณ 10 นาที ควันมาเหมือนเดิม สักพักก้อหาย ผมก้อเลย งง อีก ไม่รู้ว่าวันพุ่งนี้จาเปงอีกป่าว
หมายเหตุ เกความร้อนก้อ ปกติ เกทุกอย่างก้อปกติ รบกวนพี่ ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อย ว่ามันเปงรัย หรือว่าเปงตอนหน้าหนาว แต่ทุกอย่างก้อปกติ หรือรถพวกพี่ ๆ ก้อเปง ช่วยตอบหน่อยคร๊าป

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: อาการแปลก ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 05:22:31 PM »

อาจจะใช่ควัน น่าจะเป็นไอน้ำมากกว่าครับ ช่วงนี้อากาศเย็น อาจจะทำให้สตาร์ทใหม่ๆจะเห็นมีไอน้ำออกจากท่อได้...(มองโลกในแง่ดีเกินไปมั๊ยเนี่ย)

แต่ถ้าเครื่องร้อนๆแล้วสตาร์ทใหม่ แล้วยังมี สีขาวบ่งบอกถึงน้ำมันเครื่องในระบบ อาจจะเป็นอาการเริ่มต้นของแกนเทอร์โบลากลับบ้านเก่าได้ครับ...

ขอให้โชคดีไม่เป็นอะไรมากน๊ะครับ

ออฟไลน์ imp-poomee

• *
  • Popular Vote : 0
Re: อาการแปลก ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:34:14 AM »
ขอบคุณที่ช่วยวิเคราะห์คับ
วันที่ 3 กลับไม่มีอาการแบบเก่า ผมคิดว่าคงไม่เปงรัยมั้ง ขอบคุณคับ