ผู้เขียน หัวข้อ: กรอง HKS hybrid super filter ใช้แล้วทิ้ง*?  (อ่าน 6461 ครั้ง)

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
กรอง HKS hybrid super filter ใช้แล้วทิ้ง*?
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 12:01:36 AM »
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับกรองHKS hybrid super filter ที่เป็นทรงเดิมใส่กะหม้อกรองstandard
ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วมันใช้แล้วทิ้ง หรือ ล้างแล้วใช้ได้อีกเรื่อยๆกันแน่ครับ ลองถาม
หลายๆคนดูแล้ว บ้างก็ว่า10,000โลทิ้ง บ้างก็ว่าล้างแล้วใช้ได้อีกเรื่อยๆจนกว่าจะเปื่อย
อยากทราบว่าแท้จริงแล้วยังไงกันแน่ครับ

p.s. หากมันต้องทิ้ง แล้วมันมีแผ่นrefilเปลี่ยนไหม?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2009, 12:19:49 AM โดย ready..GO!!! »

ออฟไลน์ winman1394

• *
  • Popular Vote : 0
  • Standard Use Car
Re: กรอง HKS hybrid super filter ใช้แล้วทิ้ง*?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 12:08:24 AM »
ตัว Refil  ไม่เคยเห็นนะพี่ เปลี่ยนเป็น K&N ไปเลยครับ ล้างได้ตลอดอายุการใช้งาน กรองดีกว่า HKS อีก
Tune By
STi
Sunoco
Nong V-Pro
Power Speed
Dixcel by P'S Narasak

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
Re: กรอง HKS hybrid super filter ใช้แล้วทิ้ง*?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:02:18 AM »
ของHKS น่าจะมีแต่แบบใช้แล้วทิ้งนะครับ

ลองดูครับ http://mkiv.com/techarticles/filters_test/2/

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:08:49 AM »
ที่เคยเห็นว่าล้างได้อ่ะนะครับ

K&N --> ล้างและเคลือบน้ำมัน
Prova --> ล้างอย่างเดียว ไม่ต้องเคลือบ
Blitz --> ล้างอย่างเดียว มันเป็นแสตนเลสถักถี่ๆ เห็นแล้วเสียว airflow พัง

ออฟไลน์ CHi.tA.kE

• aWd oNLy
  • *
  • Popular Vote : 1
  • DO wHat yOu lOve, LoVe wHaT yoU DO....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:42:24 PM »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ล้างไม่ได้ เป่าไม่ออก รุ่นนี้ใช้เคาะเอาเบาๆเท่านั้นครับ ผมเปลี่ยนใหม่ทุก 15,000 km  หรือ ดูว่ามันเริ่มเปื่อยเสียรูปแล้วหรือยังอะครับ
..................................................................................... good
HKS SUPER HYBRID PANEL FILTER Ref: HKS-SHF
HKS high-performance Super Hybrid Filter is a direct replacement for the OE panel filter.
Features the same 2-layer polyurethane material as in the Super Mega Flow. The filter element is then bonded to a flexible nylon frame.
Direct replacement for all Impreza Turbo models from 1992-2007 including the 2.5L STi.
PERFORMANCE PLUS......>>>

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 01:06:13 PM »
ผมว่ากรอง K&N   ล้าง+เคลือบน้ำมันก็ใช้ดีนะครับ
ใช้ได้ทนทานนานปีดีครับ

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 07:53:27 PM »
HKS ของผมใช้มาประมาณ15,000โล มันก็ยังไม่เปื่อยนะครับ หรือผมใช้น้ำยาล้างโดยเฉพาะก็ไม่รู้ ผมว่ามันสะดวกกว่าK&N ตรงที่น้ำยาหาซื้อง่ายกว่า ตามร้านโชวห่วยทั่วไปก็มี ราคาก็ไม่แพง ขวดสีเขียวๆเขียนว่า "ซันไลท์"   :a19:
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 02:37:06 AM »
 :a19:
มีคนทำเหมือนผมด้วย
ผมก็ใช้ซันไง กลิ่นมะนาว
ล้างๆ ขยำๆ แล้ว มาตากแห้ง
ตอนนี้ก็ยังไม่เสียรูปเลย ฟิตกรอบเหมือนเดิม :a26:
ตามประสาคนงบน้อยครับผม

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:30:42 PM »
ใช้ k&n อยู่ครับ แบบใส่แทนของเดิม ก็ดีครับ ถอดล้างและเคลือบน้ำยาทุกหนึ่งพันกิโล

แต่ขอแนะนำอีกทางเลือกนะ ง่ายๆ ไปร้านขายพวกอะไหล่รถยนต์ ซื้อกรองของนิสสันมาใส่ครับ อันละร้อย
ซื้อมาเก็บไว้เลยทีละห้าอันสิบอัน วิ่งไปพันโลก็ถอดทิ้งไปเลย ง่ายๆ สะอาดแน่นอน

ผมว่าถูกและคุ้มค่ามาก ถ้าใครว่าแพงนะครับ ลองเทียบกับค่าบุหรี่ที่ดูดวันละซองสองซองละกันว่าอันไหนแพงกว่าคร้าบบ :a115:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง