ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้แมวเวลาถอยหลัง ดูให้ถ้วนที ไม่งั้นจะถอยหลังชนคนแบบผม  (อ่าน 5657 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
         วันนี้หลังจากกลับจาก มอเตอร์ เอ็กโป แล้วไปธุระต่อเสร็จธุระเกือบสองทุ่ม ก็เลยจอดรถหาไรหม่ำข้างทาง :a30:  ก็จอดเป็นคันสุดท้ายก่อนจะถึง ปากทาง ( ท้ายรถหันไปทางปากทางเข้าอาคารๆหนึง ) พอเสร๊จก็จะถอยเพื่อจะได้ออกเลนขวาได้ง่ายแต่สิ่งที่ไม่คาดคิด ผมมองกระจกหลังอยู่ดีๆก็เห็นผู้หญิง ทำกริยาเหมือนจะกระโดดขึ้นบนฟุตบาท แล้วคนที่ทานอาหารข้างทางก็ โบกมือให้หยุด  ซึ่งเป็นโชคดีที่ผมถอยช้ามากๆค่อยๆถอย เพราะตอนแรกมีรถออกมาจะออกถนน ผมก็เข้าเกียร์ถอยค้างไว้ แล้วมองกระจกทุกบานทั้งกระจก ข้างซ้ายขวา กระจกมองหลัง แต่ไม่ได้เอี้ยวตัวไปดูเพราะเบาะมันมองอะไรไม่เห็นเลย ลงรถไปดู   :a110: .....โอ้ แม่เจ้าเด็กประมาณ 7-8 ขวบ อยู่กับผู้หญิงคนั้นด้วย เตี้ยกว่าประตูหลังอีกไม่มีทางเห็นได้  เลยถามไปก็ได้รับคำตอบว่าไม่เป็นไร แต่ตาค้อนแบบเหมือนไปปล้นบ้านเค้ามา แถมคนมองทั้งถนน

อยากจะเตือนทุกคนไม่ว่าจะแมวหรือรุ่นอื่น ว่าเวลากลางคืนถอยต้องดูให้ถ้วนจริงๆ เพราะจากกรณีผมสันนิษฐานได้ว่าผู้หญิงคนนั้นจะเรียกแท็กซี่ซึ่งจะยืนหลังรถบริเวณด้านหลังเบาะคนขับ บวกกับเด็กตัวเตี้ยกว่าากระจกหลังและน่าจะหันหลังให้รถผมเลยมองไม่เห็นเข้าไปใหญ่ ผมไม่อยากจะพูดว่าตัวเองไม่ผิดซะทีเดียวแต่  :a24:  ก็นะ อยู่ดีๆก็ลงจากฟุตบาทมาข้างหลังรถ ทั้งๆที่ไฟถอยติดอยู่ ผมก็รอจังหวะรถที่จะออกจากทางเข้าอาคาร และมองกระจกข้าง เพื่อจะหาจังหวะออก พอรถออกไปก็ถอยเลย

หวังว่าคนอื่นโชคดีไม่เจออุบัติเหตุใดๆเลยหละกัน ไม่ว่าจะกระทำคนอื่น หรือ โดนคนอื่นกระทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 12:07:54 PM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
เกือบไปแล้ว  :a124:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ปล.ทำท่อดังๆน่าจะช่วยได้ครับ  :a21:

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
เกือบไปแล้วนะครับ แต่ก็ยังดีว่าทุกคนปลอดภัยนะครับ ขอให้ทุกๆคนระวังเอาไว้ด้วยนะครับ

และก็ขอบคุณเจ้าของกระทุ้ที่ช่วยเตือนนะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ไม่ทราบว่า เป็นรุ่นที่มีไฟถอย ด้านเดียวป่าวครับ
หากยืนด้านหลับคนขับอาจไม่เห็นเพราะ บางรุ่นเป็นไฟตัดหมอกอะ

ผมเคยมีปัญหาเหมือนกันเลยติดกล้องซะ ช่วยได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • Popular Vote : 0
  • BP 4 Throttles
ขอแนะนำว่าเวลาถอยรถ ยังไงก็ควรจะเอี้ยวตัวมองครับ(ถึงมุมจะอับก็เถอะ) ยังไงมุมมองก็มากกว่ามองแค่กระจกหลังอย่างเดียว อ้อ..ให้ดีอีกอย่างก็ควรเปิดไฟ Hazard ทุกครั้งเพราะน่าจะเป็นที่สังเกตุเห็นของผู้ที่อยู่หลังรถได้มากกว่า ถึงแม้ว่าเค้าไม่ได้หันมามองก็ตามที  โชคดีแล้วครับที่ไม่มีใครเป็นอะไร ที่กลัวที่สุดคือเด็กตัวเล็กๆนี่ น่าหวาดเสียวที่สุดเลย      :a5:

ออฟไลน์ โอ_Imp

• SSS FC / Shirt # 9
  • *
  • Popular Vote : 1
  • MY08 STi(GRB) JDM
    • http://hatcha23.multiply.com
ผมโชคดีที่มีไฟถอยสองดวง กะกล้องถอยหลัง

ยังไงก็ขอบคุณครับที่ออกมาเตือนกันให้ระมัดระวังกันมากขึ้น good
◄◄◄◄◄◄ Brand-new GT3 ►►►►►►

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า

ขอบคุณ และดีที่ไม่มีผู้เสียหายใดๆ ด้วยครับ บางทีเราว่าเราขับระวังแล้ว แต่คนเดินถนนเขาอาจจะกำลังปล่อยใจไปคิดเรื่องอื่น หรือกังวลเรื่องไรอยู่....ก็น่ากลัวนะครับ

อ้อ พอพูดถึงตอนที่ไม่ได้หันไปดู หรือเอี้ยวตัวไปดู ทำให้ผมนึกถึงเวลาผมขับรถครับ และกำลังจะเปลี่ยนเลน ในขณะที่มีรถวิ่งมา ณ จุดบอดของกระจกพอดี! อันตรายครับ
ดีที่ไม่เคยชน แต่ก็ทำให้ผมต้องนึกถึงจุดนี้ประจำเวลาขับรถครับ เวลาเปลี่ยนเลน นอกจากเช็คกระจกหลัง หน้า ข้าง ผมต้องเอี้ยวตัวไปดูแว่บหนึ่งเสมอ เอาชัวร์เข้าว่า
และเวลาผมขับรถ พอเห็นว่าจะมีรถอีกเลนปาดมาเลนผม ผมก็ต้องดูมุมเสมอว่า ตำแหน่งของรถผมในสายตาเขานั้น อยู่ในช่วงจุดบอดกระจกรถเขาไหม!!! 

พูดไปพูดมาก็วกกลับมาเรื่อง ฝึกขับรถบนถนนใน Article ซึ่งมีเรื่องการฝึกการคาดการณ์เรื่องต่างๆ บนท้องถนน มีประโยชน์มากๆ นะครับ พี่ๆ น้องๆ ที่มาใหม่ท่านใดยังไม่ได้อ่าน แนะนำๆๆ

:beer:

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
แมวนี่มันก็ดีนะ มีเกียร์ถอยข้างด้วย  :a115:

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
 :a28:.....................แสดงว่าอ่านทุกตัวอักษร

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU

GC ผมบางทีหางก็บัง มองไม่ถนัดเหมือนกันครับ :a110:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
GC ผมบางทีหางก็บัง มองไม่ถนัดเหมือนกันครับ :a110:

งั้นถอดออกดิ....(แล้วเอามาให้พี่ใส่แทน) :a113: :a113:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Poj

• *
  • Popular Vote : 0
ถอยหลังต้องระวังมากๆ ครับ โดยเฉพาะรถที่มีท้ายสูง หรือพวก SUV อย่าใจร้อนครับ
ผมก็เคยถอยทับเด็กมาแล้วครั้งนึง.... :a121:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
ขอบคุณครับ  จะได้ระวังครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
งั้นถอดออกดิ....(แล้วเอามาให้พี่ใส่แทน) :a113: :a113:
เครื่องผม หางของปอม แล้วได้ภายในยังครับต่อ  :a113: :a113: :a113:

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
ขอบคุณครับ ต้องระวังเพิ่มขึ้นอีก
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก