ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเจอตำรวจจอดรถอยู่ริมทางโบกเรียกแล้วไม่จอดนี่ผิดมั๊ยครับ  (อ่าน 6148 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
ขอข้อมูลจากเพื่อนๆนิดนึงครับ และเชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆด้วย เมื่อวานนี้ผมขับรถขึ้นบูรพาวิถีเพื่อไปชลบุรี หลังจากลงบูรพาวิถีแค่เพียงนิดเดียว ก็เจอรถตำรวจสีเลือดหมู น่าจะเป็นพวกทางหลวงรึเปล่าไม่รู้จอดอยู่ข้างทางแล้วก็เอากรวยมาตั้ง เสร็จแล้วก็คอยโบกเรียกรถให้จอด ทำงานกันสองคน คนนึงคอยโบกแล้วส่งไปหาอีกคนนึง แล้วผมก็โดนโบกจนได้ มันยืนขวางถนนไว้เลย แล้วก็ชี้ไปจอดข้างทาง อีกคนก็เดินมาคุย ผมเลยถามว่าผมผิดอะไร เพราะผมมั่นใจว่าวันนี้ขับรถเรียบร้อยมาก เนื่องจากข้างหลังรถมีสติ๊กเกอร์ของ SSS อยู่ไม่อยากให้เสียชื่อคลับ ความเร็วก็ขับอยู่ประมาณ 110 - 120 แล้วก็ไม่ได้ขับมุดไปมุดมา ผมโดนแจ้งข้อหาว่าขับขวาแช่ ไม่ยอมเข้าซ้าย มาถึงก็ขอใบขับขี่ท่าเดียว ผมก็ไม่ให้ เพราะผมรู้สึกว่าผมไม่ผิด แล้วก็ไม่อยากให้ตังค์ด้วย พูดยังงัยก็ไม่รู้เรื่อง ผมก็พยายามอธิบายว่าถนนเส้นนี้เป็นถนนสองเลนแล้วก็ไม่มีรถสวนได้ เนื่องจากอีกเลนที่สวนได้เค้าอยู่อีกฝั่งหนึ่ง มีเกาะกลางถนนกั้น เท่าทีผมเคยอ่านมาถ้าเป็นถนนที่ไม่มีรถสวน เราสามารถขับเลนขวาได้(รึเปล่า)ครับ แล้วเลนซ้ายรถสิบล้อก็วิ่งกันเยอะมาก ช้ามากๆ แต่เลนขวาไปได้เรื่อยๆ ถ้าให้แซงทีเข้าซ้ายที ไม่ยิ่งอันตรายกว่าเหรอ แล้วผมก็ไม่ได้แช่ยาวด้วย เรียกว่าแซงยาวๆดีกว่า ตำหนวดก็เลยบอกอีกว่า โห รถน้องโหลดแทบจะติดพื้นเลย ผมก็งง อะไรวะเมื่อกี้หาว่าขับแช่ขวา ตอนนี้มาหาว่ารถตรูโหลดอีกแล้ว พอดีมียันต์กันตำรวจอยู่หน้ารถ ก็เลยใช้ซะ สรุป ก็เลยปล่อย ไม่เสียงตังค์ แต่เสียอารมณ์ ในใจก็โกรธเหมือนกัน เลยอยากรู้ข้อมูลว่า

1. เท่าที่รู้มาการจะตั้งด่าน ต้องมีการทำอย่างเป็นกิจจะลักษณะ ต้องมีกรวย ป้ายสัญญาณและนายตำรวจชั้นสัญญาบัตรอยู่ในพื้นที่ การเอารถตำรวจมาจอดข้างทางแบบนี้แล้วเอากรวยสองอันมาตั้ง(เพราะถนนมันแค่สองเลน) แล้วโบกรถแบบนี้ถือว่าเป็นด่านเถื่อนรึเปล่าครับ แล้วถ้าโดนเรียกแล้วไม่จอดแต่ขับไปเลยได้มั๊ยครับ

2. เรื่องการขับรถทางเลนขวานี่สามารถขับแช่ได้ในกรณีที่เลนซ้ายวิ่งช้ามากๆ แล้วเราแซงขวายาวๆนี่ ถือว่าเป็นขับแช่ขวารึเปล่าครับ ตำรวจจะรู้ได้ยังงัยว่าเราขับแช่มาจากไหน เกิดเราเพิ่งแซงขวามาเจอตำรวจพอดีก็ซวยเลยสิ

ใครมีความรู้เรื่องนี้มาแชร์กันนะครับ รู้กฏหมายไว้บ้างจะได้ไม่ต้องโดนตำรวจเลวๆพวกนี้ขูดรีดครับ (ที่ใช้ตำรวจเลวๆ ก็เพราะเชื่อว่าคงยังมีตำรวจดีๆเหลืออยู่บ้าง แต่ก็คงน้อยเต็มที หรือไม่อาจจะเป็นตำรวจที่ดีแต่โดนนายสั่งมาก็ต้องทำ)  emo66o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ไม่รู้เหมือนกันครับว่าผิดรึเปล่า แต่ก็เคยโดนเหมือนกันระหว่างทางจะเข้าพัทยา กับข้อหาเดียวกับพี่คือ ชิดขวานานเกินไป โดนตรงออกจากมอเตอร์เวย์อะครับ

ก็ป้ายก็บอกว่าขับเร็วชิดขวา ก็เลยงงครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ากฏหมายมีกำหนดหรือเปล่า ถนนอย่างใหญ่เลยนะเนี่ย ทางไปพัทยาอะครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
โดยประจำ ขับเร็วชิดขวา emo66o

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
มีอยู่ 2 ที่ครับ 1. ลงบูรพาวิถี เลนทางด่วน ขาเข้าเมืองชลหัวโค้ง ก่อนถึง อมตะ 2 เกลอยืนประจำ ข้อหาส่วนไหญ่ก็แบบที่ จ.ข.ก.ท.บอกนี่แหละ

1.1วิธีแก้ ถ้าลงมาจาก ทางด่วนบูรพาวิถี มองดูแล้วว่ารถข้างหน้าเลนซ้ายติด อาจจามีตำรวจ วิ่งไปอีกหน่อย จะมีทางออกทางขนานได้ ทางขนานนี้ไปได้หมดครับ

ไม่ว่าจาเข้าเมืองชล หรือออกบายพาส

2.เลยมาอีกหน่อย เลนทางด่วน (แถวนี้เค้าเรียกศรีพะโล)ใต้สะพานก่อนถึงม.ศรีปทุมครับ ขาเข้าเมืองชล พี่แกจายืนหลบร้อน แล้วก็หาของร้อนไปในตัว

2.1วิธีแก้ พอหลุดโค้งที่อีตาเคนโดนจับมะกี้ ไห้ชิดซ้ายมองไกลๆ ว่าใต้สพานมีตำรวจป่าวเห็นง่าย ถ้ามีไห้ออกเลนซ้ายไปเรย มันจาขนานกันกับเส้นที่เราจาตรงไป

ออกได้เพราะเลนนี้จะไห้รถที่ออกจากนิคนอมตะวิ่ง พอถึงใต้สะพานตรงที่มีตำรวจก็ แฮด แฮด แฮด มองไปเถอะทำไรไม่ได้อยู่คนละเลน

ป.ล. ตรงหัวโค้งที่มีป้ายเขียนว่า "ขับช้าๆ อันตราย"  ไห้เราบูสไปเรยครับเต็มที่มีเท่าไหร่ใส่ไห้หมด "แสดงว่าขับเร็ว ไม่เป็นไร"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 10:51:06 AM โดย BMX มองแต่เธอ »
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
พ.ร.บ.จราจรทางบก 2522

มาตรา 33 ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถ เว้นแต่ใน
กรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาหรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้
(1) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร

ตีความว่า ถ้าเดินรถทางเดียว ก็วิ่งขวาได้

มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือที่ได้จัดช่อง
เดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง เว้น
แต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย (มาตรา 34 "(5)" เพิ่มโดย
พ.ร.บ. จราจรทางบก (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535)

ตีความว่า ถ้าเดินรถทางเดียว
หรือกำลังแซงอยู่ หรือขับเร็ว ก็วิ่งขวาได้

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้อง
ขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทาง
เดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะต้องขับรถในช่องเดินรถ
ด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม
และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์ ("มาตรา 35" แก้ไขโดย พ.ร.บ.จราจรทางบก
(ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2539

ตีความว่า รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ ห้ามวิ่งขวา
แต่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม(รถเก๋งนั่นเอง)
และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน วิ่งขวาได้

เอามาจากพี่หมูน้อย ACT อีกทีนะครับ  emo64o

print ไห้มานดูเลยครับ

ไม่ก็ฟ่าไปเลยเพราะ
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 11:42:39 AM โดย GGS »

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ฮาน้าแอมอ่ะ555

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
ขอตอบว่าเจอด่านลักษณะนี้ไม่ต้องจอดก้อได้คับ
เพราะหลังๆ มานี่ ผมไม่เคยจอดเลย
แล้วพวกนี้ชอบโดดขวางรถแบบกระชั้นชิดมากๆ ไม่กลัวตายกันรึไงก้อไม่รู้
ลำพังประคองรถไม่ให้ชนพวกนี้บางทีก้อยากแล้ว ไหนจะต้องเบรคกระทันหันอีก
ผมเลยจอดไม่ค่อยทันอ่ะคับ

ช่วงหลังๆ นี่ถ้าขับรถไป ตจว. แล้วเจอโค้งหรือเนินสูงๆ ผมมักจะวิ่งซ้ายคับ
เพราะพวกนี้ชอบดักหลังโค้งหรือไม่ก้อทางลงเนินอ่ะ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
เท่าที่เคยรู้มาการตั้งด่านต้องตั้งด่านอย่างมีกิจลักษณะ มีนายตำรวจชั้นสัญญาบัตร มีกรวย มีป้ายอย่างชัดเจน จะถือว่าเป็นด่านตรวจที่ถูกต้อง

การที่ท่านทั้งหลายยืนแอบตามพุ่มไม้ หรือ ยืนข้างถนน กันสอง สามคน แล้วโบกเรียกให้จอด ถือว่าเป็นการตั้งด่านเถื่อนได้ ซึ่งจะใช้วิธีการปรับสด เป็นหลัก หรือถ้าแจกใบสั่งจริงๆ

แล้วไปปรับที่โรงพัก พวกเดียวกันก็ไม่สนว่าออกไปตั้งด่านกันยังไง ถูกหรือป่าว ปรับไว้ก่อน เป็นที่รู้กัน

กรณีที่ถูกโบกให้จอด แล้ว ไม่จอด ก็เป็นสิ่งที่สามารถทำได้ ซึ่งผมเคยทำครั้งนึง แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เค้าก็ปล่อยมึน ไม่ได้ตามแต่อย่างใด ยกเว้น มันยืนขวางกลางเลน เดี๋ยวชนตาย

การที่ไม่เราไม่จอดนั้น เราสามารถให้เหตุผลได้ว่า คุณตำรวจมายืนๆ เรียก อยู่ข้างทางนั้น คุณเป็นตำรวจจริงหรือป่าวก็ไม่รู้ ด่านก็ไม่ตั้งอย่างถูกต้อง เกิดจอดแล้วเป็นพวกตำรวจปลอม

โดนปล้น โดนอะไรขึ้นมาจะทำไง เราก็ต้องเซฟตัวเองไว้ก่อนครับ

แต่ส่วนใหญ่เรามักจะจอดกัน เพราะ คิดว่าเป็นตำรวจจริงๆ แต่สำหรับผมถ้าวันไหนไปต่างจังหวัด ถ้าโดนเรียกลักษณะนี้ ช่วงเย็นๆ ค่ำๆ หวังไปเถอะว่าจะจอด ไปก่อนล่ะครับ

ถ้าจะตามก็ตามมา ถ้าตามทัน ก็ใช้เหตุผลข้างต้นเอาครับ

emo64o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
มีอยู่ 2 ที่ครับ 1. ลงบูรพาวิถี เลนทางด่วน ขาเข้าเมืองชลหัวโค้ง ก่อนถึง อมตะ2 เกลอยืนประจำ ข้อหาส่วนไหญ่ก็แบบที่ จ.ข.ก.ท.บอกนี่แหละ

ไอ้ 2 เกลอนี่ใช่เลยน้า วันหลังถ้าโดนจับอีก จะบอกไปว่า ผม เพื่อน แอม... emo76o

เท่าที่อ่านดูเหมือนจะสามารถฝ่าไปได้เลย คราวหน้าถ้าเจอกันอีกไม่มีจอดแน่  emo69o

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
ด่านแบบนี้ ฝ่าไปได้เลย

ทำงานแค่2คน

ไม่จอดมันก็โบกคันใหม่

มันไม่ตามอยู่

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
ส่วนมากเวลาถูกโบกผมจะจอดไกลๆ ไม่โดนนะ พี่แกไม่เดินมาหาด้วย เค้าคงขี้เกียจเดินมั้ง เราก็ออกรถไปเลย อย่างน้อยๆก็แสดงให้เห็นว่าเราให้ความร่วมมือแล้วนะ   emo69o

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
 ด่านแบบเนี้ยเจอทีไรผมทำเป็นมองไม่เห็น ไม่รู้ไม่ชี้ แล้วก็เลยไปเลยคับ

เว้นแต่โดนยืนขวางก็ชลอๆหน่อย ทำเป็นชิดซ้ายนิดๆแล้วก็เลยไปเช่นกัน

เค้าไม่มานั่งตามเราหรอกเสียเวลาทำมาหากินหมด  เมื่อก่อนเจอทีไรก็จอด

บางทีเค้าคุยไม่ดีกับเราด้วยซ้ำ บางทีก็หาเรื่องแบบแถๆไปเหมือนพี่เคนนี่แหละ  emo8o

แต่ถ้าผิดจริงๆก็คุยดีๆ อาจต้องมีค่าผ่านทางหน่อยจะได้จบๆไปครับ emo64o

บางทีการที่ทำตัวเป็นคนดี(ก็เราไม่ผิดอะไร) ก็อาจทำให้คนที่คิดไม่ดีเอาเปรียบได้ครับ  emo5o

เท่าที่เจอมา ด่านประเภทเมาไม่ขับนี่คุยรู้เรื่องที่สุดครับ แต่ประเภทมากัน 2-3 นายนี่คุยไม่ค่อยรู้เรื่องครับ emo74o emo49o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 02:18:24 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ p.pong_crazy

• *
  • Popular Vote : 4
  • pp
ไม่เคยจอดอ่ะ เคน

มันโบกก็แกล้งแถเข้าซ้าย สับเกียร์ 2 ใกล้แม่งแล้วออกไปเลย  emo62o
อดีต IMPREZA GDB ปัจจุบัน FORESTER 2.5 XT & IMPREZA STI หน้าแมว 4 doors A Line

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
ผมวิ่งสายมิตรภาพบ่อยๆ   โดนเรียกประจำครับ

เส้นร้อยเอ็ด--บรบือ  พูดจาดีมาก จนอยากแถมด้วย

ส่วนแถวๆโคราช --สระบุรี    หนีตลอดครับ แกล้งทำชะลอชิดซ้ายตามพี่เค้าว่า

แล้ว ชิ่งเลย

ระวังนิดหนึ่งครับ  หากเป็นด่านที่มีร้อยเวรอยู่ด้วยจะซวยได้  จากความผิดเล็กน้อย

จะกลายเป็นหนีการจับกุมนะครับ  หากมีกันสองคนน่ะ ประทวนมาเองครับ ชิ่งเลย

ผมมองอีกแง่  เคยทำงานใกล้ขิดกะตำรวจ   เคยพูดคุยกะเขา   ตะก่อนก้อเกลียดเข้าไส้
สุดท้ายก้อพอจะเข้าใจมุมของเขา  มีทั้ง นายต้องทำยอด   ลูกเมียต้องใช้   โรงเรียนจะเปิดเทอมบ้าง ฯลฯ
ตำรวจชั้นประทวนเนี่ย  เงินเดือนเดือนนึงเนี่ย ค่าเหล้าเราๆคืนหนึ่งเองมั้งครับ
บางคนบอกว่า แล้วใครบังคับให้ไปเป็นตำรวจ.........รู้ว่าเงินน้อย.....รู้ว่าจน......แล้วทำไม...ใครใช้เอ็ง
ลูกชาวนาตาสีตาสานางมานางมี  ได้รับราชการเป็นตำรวจชั้นประทวน  ก้อ ดีมากๆแล้วครับ
ส่วนสัญญาบัตรก้อ.........ตอนนั้นไม่รู้ว่าความเท่ห์มันกินไม่ได้  เลี้ยงลูกเมียไม่ได้   
แต่อย่างว่า  อาชีพเสริมอื่นก้อมีแยะ  ทำไมไม่ทำ        เขาบอกว่า  หากไม่ทำ  กลายเป็นแกะดำก้อซวย
หลังๆโดนเรียก  ก้อ"จัดไป"ตามสมควร   ไม่คิดมาก  แต่ถ้าพูดจา สุนัขไม่รับประทาน   ก้อ"จัดปายยย" เหมียนกันครับครับ อิอิ

ทั้งหมดนี้  ขอโทษคุณตำรวจดีดีที่มีอยู่อีกมากนะครับ   emo65o

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
เคยวิ่งไปเส้น ระยอง บ้านบึง ก้อเจอครับ
ติดไฟแดงอยู่เลนขวาสุดที่สี่แยก เพื่อจะเลี้ยวขวา
พอเลี้ยวขวาไป ไม่ทันไร เจอดัก แล้วก้อโดนข้อหาว่า
เลี้ยวขวา แล้วไม่ยอมเปลี่ยนเลนเข้าช่องซ้ายโดยทันที
มึนมากๆ กับข้อหาที่โดนครับ