ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่ามีครายใช้อะไรทำความสะอาดฝุ่นทีรถเวลาจอดไว้ที่บ้านบ้างครับ  (อ่าน 6690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Green tea

• *
  • Popular Vote : 8
  • เมื่อไหร่จะเจอ ใคร ใคร ที่เป็นของเรา!!
แบบว่าสงสัยอะครับ เพราะลองมาหมด ไม่ว่าจะเป็นแปรงดูดฝุ่น ไม้ปัดขนไก่ หรือผ้าที่ใช้ซับละอองฝุ่น มีครายมีประสบการณ์ด้านนี้เอามาแชร์กันบ้างนะครับ เพราะจากที่ลองมา มันยังไม่สะอาดแบบโดนใจเลยคร้าบบบบ :a28:

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ผมจะพยายามไม่ปัดหรือเช็ดเลยครับ ก็เลยเก็บไว้รอล้างทีเดียวเลย
แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ฝุ่นหนา และจำเป็นต้องเอารถไปใช้ ก็จะฉีดน้ำไล่ฝุ่นเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2010, 04:29:15 PM โดย ready..GO!!! »

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
ผมใช้ไม้ปัดแบบที่เป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ที่เขาเอามาทำเป็นเหมือนผมทรงเรกเก้อ่ะครับ ลากปื้ดเดียว เอี่ยมม  :a116:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ไม่เช็ด ไม่ปัด ล้างอย่างเดียวครับ glass
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Moo_GC8

• *
  • Popular Vote : 1
  • GC EJ20 500 HP Street Use Krub
ไม่เช็ด ไม่ปัด ล้างอย่างเดียวครับ glass
   วิธีที่ถูกต้องคร๊าบบ   รองต่อ   :a1:
Tuned& Modified by Por Motorsport

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ผมใช้ไม้ปัดแบบที่เป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ที่เขาเอามาทำเป็นเหมือนผมทรงเรกเก้อ่ะครับ ลากปื้ดเดียว เอี่ยมม  :a116:
ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ แต่ขี้เกียจล้างนานๆทีก็เล่นวิธีนี้เหมือนกันครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 :sunglasses:

ผมใช้ Blower เป่าฝุ่นซะนิด   แต่ถ้าฝุ่นเยอะจัดก็ไปล้างดีกว่าครับ  :a11:
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ popdazzle

• *
  • Popular Vote : 4
  • www.tvdirect.tv
    • iampopdazzle
:sunglasses:

ผมใช้ Blower เป่าฝุ่นซะนิด   แต่ถ้าฝุ่นเยอะจัดก็ไปล้างดีกว่าครับ  :a11:

ใช้ดีที่สุด...ถ้าเป่ามันทุกวัน เเล้วก็ใช้ micro fiber + quick detailer ลูบเบาๆ ก็ได้ สบายมากครับ...ถ้ามันฝุ่นเม็ดใหญ่เกิน ก็เป่าอย่างเดียวดีสุดนะครับ... :sunglasses:

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
 ผ้าคลุมเท่านั้นครับ เอาอยู่ชัวร์ good

แต่ถ้ามีฝุ่นแล้ว ล้างน่าจะดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 12:35:02 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
ในกรณีไม่มีปืนลมหรือ blower ผมจะใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ 2 ผืนครับ ผืนแรกปัดฝุ่นทั่วๆไปให้ออกให้หมด ค่อยๆลูบไม่ลงน้ำหนักแรง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่พื้นผิวรถด้วยนะครับว่า รถเรานั้นลงแว๊กซ์บ่อยมั้น ถ้าบ่อย wax บางตัวจะมีส่วนผสมของน้ำยาที่ช่วยในการลดประจุถที่ทำให้ฝุ่นเกาะ ถ้าได้แว๊กซ์จำพวกนี้เราจะปัดฝุ่นออกค่อนข้างง่ายครับ ยิ่งปัดฝุ่นง่ายรถก็ไม่เป็นรอยขนแมวด้วย  เมื่อปัดฝุ่นออกโดยผืนแรกแล้ว ควรจะหาเสปรย์พวก pro detailer มาฉีดครับ แล้วใช้ผ้าอีกผืนมาเช็ค น้ำยาพวกนี้ของดีดีจะช่วยลดการจับตัวของฝุ่นบนตัวรถ หรือ ถ้าเกาะก็จะปัดง่ายขึ้นดั่งที่บอกครับ

แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่เคยลงแว๊กซ์สีรถไม่ลื่น ก็ใช้ผ้าปัดเบาๆนะครับ ถ้าเช็ดแรงๆโอกาสเป็นรอย light scratch จะยิ่งมากขึ้นครับ

: :a116:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
แบบว่าสงสัยอะครับ เพราะลองมาหมด ไม่ว่าจะเป็นแปรงดูดฝุ่น ไม้ปัดขนไก่ หรือผ้าที่ใช้ซับละอองฝุ่น มีครายมีประสบการณ์ด้านนี้เอามาแชร์กันบ้างนะครับ เพราะจากที่ลองมา มันยังไม่สะอาดแบบโดนใจเลยคร้าบบบบ :a28:

ใช้เมีย.................. :a122:

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me

ใช้เมีย.................. :a122:

ใช้เมีย???? หรือเมียใช้??? ครับพี่ sing sing
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook

ออฟไลน์ pohng13

• *
  • Popular Vote : 2
  • พักรบ...
ฝุ่นน้อย...ใช้แปรงปัดเอาดีกว่าครับ อย่าใช้ผ้าปัดหรือถู เพราะสีรถจะเป็นรอยขนแมว

ฝุ่นมาก...ล้างดีที่สุดครับ ลงแชมพูด้วยนะครับ เพราะฟองจะทำให้ฝุ่นหรือสิ่งสกปรกลอยตัวขึ้น แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด

แต่ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนปั๊มติ๊กจะดีกว่า 555 คนมันดื้อ :a12:

• Subaby!!!
  • *
แต่ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนปั๊มติ๊กจะดีกว่า 555 คนมันดื้อ :a12:

โดนเลยยยย :a104: :a104:

รู้สึกว่าช่วงนี้จะขาดตลาดนะ :a15: :a15: