ผู้เขียน หัวข้อ: เหยี่ยวหน้ามืด... ขอความช่วยเหลือด้วยครับ  (อ่าน 3283 ครั้ง)

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
คือว่า.. เมื่อวานไปทานข้าวเย็นนอกบ้าน.. ขาไปไฟหน้าสว่างดีไม่มีปัญหา.. ขากลับพอ start เครื่องเปิดไฟ.. อ้าว.. ไฟหน้า Xenon ทั้งสองข้างดับสนิทศิษย์ส่ายหน้าเลยครับ..   รบกวนถามเพื่อนๆในนี้ จะเหยี่ยวหรือไม่เหยี่ยวก็ได้ว่า แนะนำร้านที่ชำนาญไฟ xenon ที่ไหนดีครับ..   จริงๆ อยากเปลี่ยนหลอดด้วย เพราะพี่ตำรวจกวนเหลือเกิน.. ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :a24:

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: เหยี่ยวหน้ามืด... ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 03:30:47 PM »
เปียกน้ำมาหรือเปล่าครับ เป่าแห้งแล้วลองเช็คฟิว ขยับปลั๊กดูก่อน เคยเป็นตอนไปเที่ยวอุบล อ่ะครับ.. (เผื่อไม่ต้องเสียตังค์ซ่อม)

• *
Re: เหยี่ยวหน้ามืด... ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 03:36:01 PM »
เปล่าเปียกน้ำครับ... แต่ก็สงสัย fuse อยู่เหมือนกัน เพราะว่า มันดับไปสองข้างพร้อมๆกัน..  แต่ที่แปลกใจคือ spotlight ด้านล่างยังเปิดได้ตามปรกติ.. ก็เลยอยากให้ช่างไล่ดูหนะครับ..  :a28:

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 11:47:07 PM »
เอายาดมมั๊ยครับพี่  :a4:

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:15:37 AM »
ลองเช็คฟิวส์ดูครับ ผมก็เคยเป็นครับ spotlight ติดปกติ ไล่เช็คไปทุกอย่างสรุป ฟิวส์ ละลายครับ
(สงสัยมันจะช๊อต) เปลี่ยนฟิวส์หายเป็นปกติครับ แต่ดูแอมป์ของฟิวส์ด้วยนะครับ
ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:32:12 AM »
ลองเช็คฟิวส์ดูครับ ผมก็เคยเป็นครับ spotlight ติดปกติ ไล่เช็คไปทุกอย่างสรุป ฟิวส์ ละลายครับ
(สงสัยมันจะช๊อต) เปลี่ยนฟิวส์หายเป็นปกติครับ แต่ดูแอมป์ของฟิวส์ด้วยนะครับ
ลองดูครับ

ลองเปิดกล่อง fuse ดูแล้ว ตรงที่บอกว่าเป็น H/L  (เข้าใจว่าแปลว่า HeadLight]  มีสองอันก็เอาออกมาดูสองอัน ยังไม่ขาดอ่ะครับ  ส่วนตรงบัลลาร์ด ก็ลองขยับๆ ดู ก็แน่นหนาดี..
พรุ่งนี้เลยต้องจอดอยู่บ้านแน่ๆ..   ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ..  cryy

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 01:33:45 AM »
ลองเปิดกล่อง fuse ดูแล้ว ตรงที่บอกว่าเป็น H/L  (เข้าใจว่าแปลว่า HeadLight]  มีสองอันก็เอาออกมาดูสองอัน ยังไม่ขาดอ่ะครับ  ส่วนตรงบัลลาร์ด ก็ลองขยับๆ ดู ก็แน่นหนาดี..
พรุ่งนี้เลยต้องจอดอยู่บ้านแน่ๆ..   ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ..  cryy

ไม่ทราบว่าเป็นซีนอนจากโรงงานหรือว่าติดเองครับ
ถ้าติดเองมันจะมีชุดดีเลย์ ให้เช็คดูตรงฟิวส์ของดีเลย์ดูนะครับ
(ของผมติดเพิ่มเองครับ แต่ไม่ใช่เหยี่ยวครับ แค่ gc แต่คิดว่ามันน่าจะมีระบบคล้ายๆกัน)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:53:38 AM »
อ่า... ตรงจุดนี้หล่ะขรับที่ดูเหมือนว่าจะยากเกินผมไปแล้ว..  เลยอยากให้ร้านช่วยดู.. แต่ก็เกรงๆ ว่าถ้าร้านที่ไม่เคยเจอซูบี้จะไม่ชำนาญ  และก็เข้าใจว่าร้านเอง ก็คงไม่อยากแก้งานที่ตัวเองไม่ได้ทำ...  -____-'   งืออออ...  :a28:

ออฟไลน์ Catkennel

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:01:09 PM »
รองโทรไปคุยกับ BP Xenon ดูสิครับผมไปทำมา ok เลยครับ ( สาขา สวนลุม ) นะครับ รองปรึกษาดูนะครับ
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 02:30:00 PM »
รองโทรไปคุยกับ BP Xenon ดูสิครับผมไปทำมา ok เลยครับ ( สาขา สวนลุม ) นะครับ รองปรึกษาดูนะครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองโทร.ไปคุยกับทางร้านดู... :a21:

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 07:19:24 PM »

แนะนำที่BPเหมือนกันครับ บริการดีๆ ตอนนี้ใช้มาครึ่งปีแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ
.

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:15:30 PM »
หลังจากจอดรถทิ้งไว้วันนึง..  เมื่อเช้ากะจะเอารถมาทำตามที่เพื่อนๆ พี่น้อง แนะนำ.. ปรากฏว่า....   มันติดแล้วครับพี่น้อง   :a124:    งงตึ๊บบ  :a126:  

แต่ยังไงเย็นนี้ก็ว่าจะแวะเข้าไป  เปลี่ยนหลอด spotlight จากสีม่วง เป็นสีธรรมดา..  เผื่อว่า HeadLight ดับไปยังจะได้มี spotlight ไว้สำรอง...  :a16:

ไปแวะที่ BP Xenon มาแล้วตามคำแนะนะ.. เปลี่ยน relay 2 ตัว  fuse 2 ตัว   โดนไป 300 ครับ..  ดูสภาพแล้ว น่าจะมาจากขั้วที่สกปรกและชำรุดเป็นเหตุ ก็เลยให้เปลี่ยนไปเลยครับ.. ตอนนี้ก็หายเป็นปรกติแล้ว.. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 10:27:16 PM โดย odezus »