ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุเคราห์ความรู้เรื่องค้ำหม้อลมเบรคดีจริงไหมครับ  (อ่าน 9567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
อุปกรณ์ชิ้นนี้มีประสิทธิภาพระดับไหนครับ สำหรับใส่แมวหาได้ที่ไหนครับ หน้าตาและการติดตั้งเป็นอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ปล.ถ้าช่วยไม่ได้มาก ควรใช้อะไรครับ ขณะนี้ใช้เบรมโบ 4 potหน้า 2 pot หลัง ครับขอบคุณมากครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Catkennel

• *
Re: ขออนุเคราห์ความรู้เรื่องค้ำหม้อลมเบร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:15:26 AM »
พี่หมอรถพี่เเค่นี้ก็สุดๆเเล้วนะ   emo65o emo65o emo65o  ว่าเเต่ว่าเกียร ควิกชิพของ prova ok หรือเปล่าครับว่าจะไปใส่มั้ง   emo64o emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:16:17 AM โดย CATKENNEL »
นักปั่นพลังหนุ่ม 
5iveclub.com

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: ขออนุเคราห์ความรู้เรื่องค้ำหม้อลมเบรคดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:56:24 AM »
 emo72o

จริงๆประโยชน์ของตัวค้ำหม้อลม มันแค่กันไม่ให้หม้อลมขยับได้เวลาเบรคแรงๆเท่านั้นเองนะครับ

ไม่ได้มีผลโดยตรงกับประสิทธิภาพเบรค  ยกเว้นจะเป็นพวกเบรคหนักๆบ่อยๆ อย่างในสนามแข่ง

รถบ้านแทบไม่จำเป็นต้องใช้เลย
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
Re: ขออนุเคราห์ความรู้เรื่องค้ำหม้อลมเบร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:06:01 AM »
พี่หมอรถพี่เเค่นี้ก็สุดๆเเล้วนะ   emo65o emo65o emo65o  ว่าเเต่ว่าเกียร ควิกชิพของ prova ok หรือเปล่าครับว่าจะไปใส่มั้ง   emo64o emo64o
ก็ OK นะครับ แต่ใช้ไปสักพักก็เริ่มชิน ไม่ค่อยสังเกตุความต่างครับ ต้องสลับขับกับคันอื่นๆบ้าง แล้วจะรู้สึกชัดขึ้นครับ 
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
Re: ขออนุเคราห์ความรู้เรื่องค้ำหม้อลมเบรคดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:21:13 AM »
emo72o

จริงๆประโยชน์ของตัวค้ำหม้อลม มันแค่กันไม่ให้หม้อลมขยับได้เวลาเบรคแรงๆเท่านั้นเองนะครับ

ไม่ได้มีผลโดยตรงกับประสิทธิภาพเบรค  ยกเว้นจะเป็นพวกเบรคหนักๆบ่อยๆ อย่างในสนามแข่ง

รถบ้านแทบไม่จำเป็นต้องใช้เลย
ขอบคุณครับ แล้วเราควร ปรับแต่ส่วนไหนครับ เต่ก็พยายามปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่อยู่ครับ ขอบคูณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:35:11 AM »
ขอบคุณครับ แล้วเราควร ปรับแต่ส่วนไหนครับ เต่ก็พยายามปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่อยู่ครับ ขอบคูณอีกครั้งครับ

ตอบให้แล้วนะครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:18:17 PM »
ผมว่าน่าใส่นะค้ำหม้อลมเบรค มันไม่ค่อยได้ช่วยตอนขับปกติ แต่จะช่วยในช่วงขับโหดๆอ่ะครับ

กำลังหาอยู่เหมือนกันว่ามีของอะไร และที่ไหนขายบ้าง ถ้ามีรบกวนชี้เป้าให้ด้วยนะครับ

ส่วน quick shift ตอนแรกก็อยากจะใส่อยู่เหมือนกัน แต่เห็นเพื่อนที่ใช้หมูกะใส่รถแข่ง เขาบอกว่าของเดิมดีก่า

ไม่รู้ว่าจิงอ่ะป่าว ก็เลยยังไม่ใส่อ่ะ เพราะตอนเขามาลองเข้าเกียร์ดู เขาบอกว่าดีอยู่แล้ว สั้นดี ไม่งั้นจะแข็ง ขับไม่สนุก

เอาตังไปจ่ายอย่างอื่นพวกค้ำล่าง กะหา roll cage มาใส่ดีก่า ไปเชื่อมากๆท่าจะงบบานบุรีแน่ๆคราวนี้
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 03:09:08 PM »
ผมว่าเปลี่ยนผ้าเบรคให้เกรดสูงขึ้นเห็นผลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:13:33 PM »
ถ้าเบรคในเมืองธรรมดาๆไม่เห็นผลเลยครับ แต่ถ้าวิ่งเร็วเบรคหนักๆ จะรู้สึกว่าเหยียบเบรคไม่ต้องลึกมากครับ คล้ายๆว่าผ้าจับกับจานในระดับเดียวกัน แต่เราใช้แรงเหยียบแป้นเบรคเบาลงนิดหน่อยครับ แต่ถ้ากระทืบแรงๆนี่ABSทำงานง่ายกว่าเดิมพอสมควรเลยครับ ก่อนติดตั้งเคยลองให้คนไปนั่งเหยียบเบรคย้ำๆเหมือนตอนไล่น้ำมันเบรคน่ะครับ ดูหม้อลมมันโยกมาข้างหน้าไม่ถึง1cm.ด้วยครับ แต่พอติดตั้งไปแล้วเหยียบเต็มแรง หม้อลมก็ไม่กระดิกเลยครับ
ปล.แบบที่พี่ๆหลายท่านบอกครับ อย่างแรกเลยก็ผ้าเบรคดีๆสักชุด เห็นผลชัดเจนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:50:40 PM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:47:44 PM »
เปลี่ยนผ้าเบรคกับจาน Dixcel ก่อน

ถ้ามีงบเหลือ ก็ค่อยมาซื้อค้ำหม้อลมเบรค ที่เคยใช้เป็นของ Cusco

ถ้าจะให้ดีซื้อแบบที่ติดมาพร้อมกับค้ำโช๊คอัพจะแข็งแรงกว่า เพราะมีตัวค้ำโช๊คอัพเป็นฐานยึด

เวลาเบรคจะตึงๆ กว่า ถ้าชินแล้วจะคอนโทรลเบรคได้ดีกว่า สำหรับการขับแบบที่่ต้องใช้เบรคเยอะๆ เช่นในการแข่งในสนาม

อย่างที่ อ. อั๋นว่า ถ้าใช้งานปกติ ก็คงไม่จำเป็น แต่เปิดมาดูแล้วหล่อ

อันนี้เลือกเอา

emo20o

ออฟไลน์ TezzA

• SSS FC No. 1
  • *
  • Popular Vote : 3
  • มือใหม่ หัด4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:32:53 PM »

ถ้าจะให้ดีซื้อแบบที่ติดมาพร้อมกับค้ำโช๊คอัพจะแข็งแรงกว่า เพราะมีตัวค้ำโช๊คอัพเป็นฐานยึด

อันนี้เห็นด้วยครับ  เอาชิ้นเดียวแบบ 2 in 1 ไปเลยดีกว่า     emo20o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:53:52 AM »
จะเห้นผล ที่ชัดเจ เมื่อเวลา เบรคหนักๆ เท่านั้นครับผม
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:26:33 PM »
อันนี้เห็นด้วยครับ  เอาชิ้นเดียวแบบ 2 in 1 ไปเลยดีกว่า     emo20o

เห็นด้วยครับ  เอา CUSCO ไปเลย 2 in 1