ผู้เขียน หัวข้อ: front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไง  (อ่าน 12071 ครั้ง)

ออฟไลน์ pimniyoum

• SUBARU IMPREZA STI
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ลูกแมวอ้วนGRB 2500 เดิมๆ
front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 09:30:35 PM »
front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไงแล้วของนอกกับของไทยเหมือนกันหรือป่าวเห็นของนอกแล้วราคาโหดมากของไทยประมานเท่าไรเปลี่ยนแล้วจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
Re: front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 10:09:53 PM »
front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไงแล้วของนอกกับของไทยเหมือนกันหรือป่าวเห็นของนอกแล้วราคาโหดมากของไทยประมานเท่าไรเปลี่ยนแล้วจะเป็นยังไง

front pipe กับ down pipe คือ อันเดียวกันครับ  สามารถเรียกได้ทั้ง 2 ชื่อครับ

คุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำนั้นแตกต่างกันครับ ของนอกนั้นจะใช้เกรดของแสตนเลสสูงกว่าคับ

แต่ถ้าวางเทียบกันก็ดูคล้ายคลึงกันมากครับ โดยเฉพาะของไทย นั้น รอยเชื่อมสวยกว่ามากครับ

แต่ราคาก็ต่างกันมากทีเดียว  ของไทยก็ราคาหลักพันครับ ถ้าของนอกก็ เกินหมื่นครับ อันนี้พูดถึงของใหม่นะคับ

เปลี่ยนแล้ว ถ้าได้จูนกล่องใหม่ด้วย จะวิ่งดีกว่าเดิมมากครับ ดึงหนักขึ้น ยาวขึ้น ปลายไหลกว่าเดิมเยอะครับ ขับมันส์ขึ้นเยอะครับ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ pimniyoum

• SUBARU IMPREZA STI
  • *
  • ลูกแมวอ้วนGRB 2500 เดิมๆ
Re: front pipe กับdown pipe ต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 10:28:34 PM »
front pipe กับ down pipe คือ อันเดียวกันครับ  สามารถเรียกได้ทั้ง 2 ชื่อครับ

คุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำนั้นแตกต่างกันครับ ของนอกนั้นจะใช้เกรดของแสตนเลสสูงกว่าคับ

แต่ถ้าวางเทียบกันก็ดูคล้ายคลึงกันมากครับ โดยเฉพาะของไทย นั้น รอยเชื่อมสวยกว่ามากครับ

แต่ราคาก็ต่างกันมากทีเดียว  ของไทยก็ราคาหลักพันครับ ถ้าของนอกก็ เกินหมื่นครับ อันนี้พูดถึงของใหม่นะคับ

เปลี่ยนแล้ว ถ้าได้จูนกล่องใหม่ด้วย จะวิ่งดีกว่าเดิมมากครับ ดึงหนักขึ้น ยาวขึ้น ปลายไหลกว่าเดิมเยอะครับ ขับมันส์ขึ้นเยอะครับ
แล้วอันไหนน่าเล่นกว่า

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:36:07 PM »
ตามคุณchampครับ

เป็นชิ้นส่วนเดียวกันแต่เรียกคนละชื่อ
คือท่อที่เชื่อมจากตูดเทอร์โบฝั่งไอเสียไปที่ท่อไอเสียละครับ
ที่เรียกdown pipeเพราะมันไหลจากturboที่อยู่สูง ลงสู่แคตตาไลติกหรือท่อที่อยู่ต่ำ
ส่วนที่เรียกfront pipeก็ได้ เพราะว่าเป็นบ้องส่วนแรกของท่อไอเสีย ก่อนเข้าcat backนั่นแหละครับ

ส่วนงานไทยกับงานนอกต่างกันรึไม่นี่ไม่ทราบละครับ แต่ผมว่าคงต่างอยู่ ราคาต่างกันก็โข
ของแต่งยุ่นมือสองสภาพพอใช้บางทีก็แพงกว่าของไทยทำตีใหม่ก็มีครับ  emo63o

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:47:18 AM »

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบประมาณ ซื้อของนอกไปเลยครับ จะของใหม่ หรือมือ 2 สภาพสวยๆก็ได้ครับ

แต่ถ้าไม่ซีเรียส ใช้ของไทยก็ไม่ขี้เหร่นะครับผม

ต้องลองตัดสินใจดูนะครับ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:13:45 PM »
เพิ่มเติมอีกนิดคือของนอกที่แพงกว่าจะมีแคตแต่งแปะมาให้ด้วยครับ

ของผมใช้ท่อทำจากพี่ไทยเนี่ยแหละคับ แล้วก๊อปจากของแต่งที่มีเป็นแบบ

แล้วก็ไม่ใส่แคต โล่งขึ้นเยอะคับ แต่เสียงดังขึ้นอีกหน่อย กะเหม็นน้ำมันขึ้นนิดนึงคับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 01:44:00 PM »
ไทยและนอกถ้าเทียบวัสดุและความทนทานก็คงอย่างที่เพื่อนๆบอกไว้แหละครับ ว่ามันน่าจะทนทานการใช้งานกว่าไม่มากก็น้อยเพราะใช้โลหะเกรดดีกว่า(เค้าว่าอย่างงั้น)...และก็มีค่าการตลาดค่ายี่ห้อบวกเข้าไปด้วยครับ 
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???