ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นพี่ๆ เรื่องโอเวอร์ฮอลกับการทำเครื่องนิดหน่อยครับ  (อ่าน 6903 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
สวัสดีครับพี่ๆ

เกริ่นกันก่อน ผมใช้รถGC8ปี95 เครื่องคอขาวอินเตอร์เฉียงเดิมๆ+เกียร์5speed mt 4.1 ไม่close ไม่มีc.diff ติดรถมาเลย ไม่ได้โมเพิ่มแต่อย่างได้ มีเพียงปั้มติ้กwalbro255(ปั๊มเดิมลาโลกไปแล้วครับ), กรองอากาศแบบแผ่นKN, GroundWire+VoltStablizer, frontpipeอะไรไม่แน่ใจ แต่พันผ้ามาแน่นๆเลย, ท่อtrustสามนิ้วทั้งเส้น+หม้อพักใบเขื่อง , ช่วงล่างเป็นกระดองแดงแกนใหญ่ + ค้ำหน้าบน,ล่าง + ค้ำหลัง + ค้ำเฟืองท้าย ... ครอบครองมันมาก็เกือบจะครบปีแล้วตอนนี้วิ่งไปก็จะย่างเข้า90,000กิโลเมตรแล้วครับ ก่อนหน้านี้มันทำหน้าที่ได้ดี ไม่ค่อยงอแง รับใช้ผมอย่างดีมาตลอด แต่ตอนนี้รถผมเริ่มออกอาการโรคชรา เริ่มมีควันขาวออกเป็นลูกเมื่อเครื่องร้อน (เวลาถอนคันเร่ง จะขาวเป็นลูกๆออกมา) หลังจากการปรึกษาพี่ทวีแกก็ว่าเป็นอาการของแหวนหลวม แต่ไม่หนักหนามากนัก เพราะต้องร้อนจริงๆ ถึงออกอาการ พี่แกแนะนำให้overhaul ซึ่งผมก็เห็นควร เพราะซีลเครื่องหลายๆตัวก็เริ่มหมดสภาพจากการสังเกตเวลานำรถขึ้นhoist

ทีนี้ว่าถึงการoverhaulแล้ว ก็ต้องมีการเปิดเครื่อง พอดีต้องเปิดอยู่แล้ว ผมเลยอยากจะทำเพิ่มอีกนิดหน่อย เพื่อความคงทน เปิดทั้งทีเอาให้คุ้ม แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะทำอะไรบ้างดี

โจทย์ของผมคือ กะว่าใช้คันนี้ไปอีกนาน อยากได้เครื่องที่ใช้งานได้ทุกวัน ขับสนุก ทนทาน ผมขับทั้งในเมืองและทางไกล บูส0.8บาร์ ในเมืองเปลี่ยนเกียร์ไม่เกิน4000 นอกเมืองหรือทางด่วนเปลี่ยนที่5000-6500 แช่บ้างที่ย่านความเร็ว110-150 มีขึ้นไปแตะ160-190บ้างแต่ไม่แช่ครับ ม้าผมไม่คิดมากว่าจะได้เท่าไหร่ เพราะของเดิมเท่าไหร่ก็ยังไม่ทราบ แต่ของเดิมก็ขับสนุกแล้วครับ ถ้าบูสมาเต็มเร็วกว่านี้อีกนิด กำลังมามากขึ้นอีกหน่อยในช่วงกลาง-ปลายได้ก็จะดีมากเลย อัตรากินน้ำมันอย่าให้แย่ไปกว่า8กิโลลิตรเป็นพอ (ของเดิมในเมืองได้8.3 นอกเมืองได้10.5)
ปล. ชอบลงวิ่งเล่นtrackdayด้วย เคยลงเล่นครั้งหนึ่งที่นครชัยศรี ติดใจมากเลยครับ กะว่าเปิดเครื่องทีนี้กะว่าจะเอาให้ทนซักหน่อย เล่นจะได้ไม่ต้องกังวลหนะครับ

ในใจที่อยากจะทำจริงๆเลยคือ oil cooler เพราะผมแช่บ่อย (ถึงแม้จะไม่เร็วมากก็เถอะ แต่สงสารมันเหมือนกันครับ) , เปลี่ยนไปใส่ชาร์ปแต่ง , quickshift แบบไทยทำ (เห็นกระทู้เก่าๆว่าตัดด้ามเดิมออกสั้นลง1นิ้วแล้วต้าปเกลียวใหม่ ใช้งานได้ดีทีเดียว) กะว่าทำบ้างครับ , กับขัดพอร์ทไอดีไอเสีย อันนี้ไม่รู้ว่าจะช่วยมากมั้ย แต่เห็นว่าเปิดแล้ว ก็ทำไปเลย ทีเดียวหนะครับ
เรื่องของงบประมาณ ก็ราวๆ 10,000-20,000+นิดหน่อย (อันนี้ไม่รวมoverhaulนะครับ)

พี่ๆคิดว่าอย่างไรครับ จะนำรถเข้าไปทำสัปดาห์นี้แล้ว ผมควรทำอะไรหรือไม่ควรทำอะไรครับ ???? แนะนำกระผมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
เปิดแล้วก็ใส่ชาฟแต่งไปเลยครับ หมื่นกว่าบาท เงินที่เหลือเอาไปลงกับพวกช่วงล่างดีกว่า จะมีความสุขขึ้นอีกเยอะ ส่วนทำพอทใส่ออย ผมว่ารถใช้งานประจำ ปีนึงลงสนามไม่ถึงห้าวัน อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ปล่อยมันไว้งั้นล่ะ รถไม่ได้แต่งอะไรมากมาย ขัดไปก็ไม่เห็นผลหรอกครับ บูส0.8 รูเดิมยังอากาศยังไหลได้สบายๆ emo72o

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
เครื่องตัวเก่าผมก็210ตัวเดียวกันเปี๊ยบเลยครับ  ตอนนั้นก็โบเดิมๆบูสท์1.2+จูนกล่อง ขับสนุกกว่าตอน0.8เยอะเลยครับ ไม่มีปัญหาเลย แต่ลูกสูบเดิมมันได้แค่นี้แบบเซฟจริงๆครับ  ถ้ามากกว่านี้ก็เสี่ยงพังละครับ
ถ้าไม่ลงแทรคออยคูลเลอร์ยังไม่น่าจำเป็นนะครับ เพราะพวกโบเดิมๆมันระบายความร้อนด้วยน้ำด้วยอะครับความร้อนน้ำมันเครื่องเลยไม่ค่อยสูง ผมก็เคยลองแช่ดูบ่อยๆ น้ำมันไม่เคยร้อนเกิน90ปลายๆเลยครับ
ถ้าให้ดีก็หม้อน้ำมิเนียมบางมดเรซซิ่งเลยครับ ฝีมือดี ราคาเบา
ปล.เรียนอยู่จุฬาฯหรือเปล่าครับ เห็นจอดอังรีหลายครั้งเลยครับ emo35o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:06:15 PM โดย alpachino »
.

• *
เครื่องเก่าผมก็210ตัวเดียวกันเปี๊ยบเลยครับ  ตอนนั้นก็โบเดิมๆบูสท์1.2+จูนกล่อง ขับสนุกกว่าตอน0.8เยอะเลยครับ ไม่มีปัญหาเลย แต่ลูกเดิมมันได้แค่นี้แบบเซฟจริงๆครับ  ถ้ามากกว่านี้ก็เสี่ยงพังละครับ
ปล.เรียนอยู่จุฬาฯหรือเปล่าครับ เห็นจอดอังรีหลายครั้งเลยครับ emo35o

ครับผม อยู่ถาปัดจุฬาครับ จอดแถวๆหน้าเตรียมอุดมฝั่งพญาไทอะครับผม

ไอจูนกล่องนี่ผมยังไม่มีกล่องเนี่ยอะสิครับ แล้วค่ากล่อง+ค่าจูนผมว่ามันจะเลยงบผมไปอีก จริงๆอยากได้กล่องstand aloneบ้างเหมือนกัน เพราะจูนให้ประหยัด+แรงได้ในเวลาเดียวกัน เห็นว่าเครื่องผมต้องใช้power FCสามปลั๊ก ไม่งั้นก็ hydraไปเลย สรุป งบไม่ถึงทั้งคู่เลยครับ  emo68o

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
ครับผม อยู่ถาปัดจุฬาครับ จอดแถวๆหน้าเตรียมอุดมฝั่งพญาไทอะครับผม

ไอจูนกล่องนี่ผมยังไม่มีกล่องเนี่ยอะสิครับ แล้วค่ากล่อง+ค่าจูนผมว่ามันจะเลยงบผมไปอีก จริงๆอยากได้กล่องstand aloneบ้างเหมือนกัน เพราะจูนให้ประหยัด+แรงได้ในเวลาเดียวกัน เห็นว่าเครื่องผมต้องใช้power FCสามปลั๊ก ไม่งั้นก็ hydraไปเลย สรุป งบไม่ถึงทั้งคู่เลยครับ  emo68o

คือตอนนั้นผมใช้กล่องเดิม4ปลั๊กของรถนี่แหละครับ ไปจูนใหม่(เพราะตอนนั้นงบไม่ถึงเช่นกัน ฮ่าๆ) ไม่ได้ใส่รอมแต่งนะครับ  เหมือนกับการReflashในกล่องเดิมของบอดี้GDน่ะครับ  ตอนนั้นทำรู้สึกจะไม่เกิน3,500ครับรวมทั้งหมด ก็แฮปปี้ดีครับ มีmapขึ้น จูนด้วยAF Meter จูนได้ทั้งไฟทั้งน้ำมันเลยครับตาราง16x16ช่องเท่าๆกับกล่องEmanageฟ้า ปลดบูสท์ ปลด180ด้วยครับ  ผมจูนที่นี่อะครับ>>> http://fast-track.5u.com ลองดูเผื่อเป็นตัวเลือกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:28:15 PM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
ชาร์ปแต่ง  โบ TD05   หัวฉีด  550cc  จูนใหม่   ครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ ble ช.ม.

• Ampere
  • *
  • Popular Vote : 1
  • .Ampere Ampere
เคยใช้เครื่องตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ เคยให้พี่ทวีโอเวอร์ฮอลล์เครื่อง พร้อมทำฝา ให้ วิ่งดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
ถ้าจะทำกับพี่ทวีแล้ว ถามพี่ทวีดีที่สุดนะครับ

พี่เค้าน่าจะให้คำแนะนำได้ตรงกับที่อยากได้มากที่สุด ถ้าเราทำใจไม่โมฯ มากเกินความต้องการของเราครับ

• *
คือตอนนั้นผมใช้กล่องเดิม4ปลั๊กของรถนี่แหละครับ ไปจูนใหม่(เพราะตอนนั้นงบไม่ถึงเช่นกัน ฮ่าๆ) ไม่ได้ใส่รอมแต่งนะครับ  เหมือนกับการReflashในกล่องเดิมของบอดี้GDน่ะครับ  ตอนนั้นทำรู้สึกจะไม่เกิน3,500ครับรวมทั้งหมด ก็แฮปปี้ดีครับ มีmapขึ้น จูนด้วยAF Meter จูนได้ทั้งไฟทั้งน้ำมันเลยครับตาราง16x16ช่องเท่าๆกับกล่องEmanageฟ้า ปลดบูสท์ ปลด180ด้วยครับ  ผมจูนที่นี่อะครับ>>> http://fast-track.5u.com ลองดูเผื่อเป็นตัวเลือกครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ไม่ยักรู้ว่าecuเดิมๆซ้อนboardทำแบบนี้ได้ด้วย ไว้ได้ใช้บริการแน่ๆครับผม

แล้วก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับคำแนะนำครับผม

SSSนี่อบอุ่นดีจริงๆ   emo57o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
ถามตรงๆ ครับ

ตั้งงบ ประมาณไว้ เท่าไหร่ครับ จะได้ช่วยคิดครับ

เพราะมันมีปัจจัย หลายอย่าง ในของ แต่ละชิ้นและยัง เรื่องของ กำลังที่อยากจะได้ เพิ่มขึ้นด้วยครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

• *
ค่าoverhaulอย่างเดียว มาจากบัญชีลับส่วนตัวของผมที่เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน ทางบ้านอนุญาติให้ใช้ได้ในกรณีนี้ ซึ่งผมไม่ทราบว่ามันจะเท่าไหร่กัน เพราะยังไม่ได้เปิดเครื่องมาดูเลยครับ

แต่ค่าของอื่นๆที่ว่าแต่งเพิ่มนี่งบคือ20,000ครับ เป็นเงินอีกส่วนนึงนอกบัญชี

ว่าง่ายๆ แต่งได้20,000ครับ ไม่รวมoverhaulค่าบุชค่าซีลค่าชาร์พอะไรพวกนี้

ส่วนกำลังที่อยากได้เพิ่ม ว่ากันตรงๆว่า อยากได้บูสเป็น1barจากของเดิม0.8bar ส่วนอย่างอื่นๆเท่านี้พอแล้วสำหรับผม แต่อยากได้reliability หรือเหนียวเวลาแช่ ณ ความเร็วสูง และอยากให้ประหยัดน้ำมันขึ้นเท่านั้นเองครับผม

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง

ไม่ได้ ต้องการ ความแรง ใช้ไหมครับ

งั้นผมว่า เปลี่ยน ชาร์ปซิ่งสักชุด กับ แหวน ลูกสูบใหม่ ก็น่าจะ OK แล้วนะครับ

หรือไม่ ก็ลูก คอแดง V 4 สักชุด น่าจะแหล่มครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
น้องเนมครับ แนะนำว่าให้บอกความต้องการเหล่านี้ให้พี่ทวีทราบเลยครับ พร้อมทั้งบอกงบประมาณไป พี่เชื่อว่า พี่ทวีจะแนะนำน้องได้ดีเลยครับ emo77o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *

ไม่ได้ ต้องการ ความแรง ใช้ไหมครับ

งั้นผมว่า เปลี่ยน ชาร์ปซิ่งสักชุด กับ แหวน ลูกสูบใหม่ ก็น่าจะ OK แล้วนะครับ

หรือไม่ ก็ลูก คอแดง V 4 สักชุด น่าจะแหล่มครับ

น้องเนมครับ แนะนำว่าให้บอกความต้องการเหล่านี้ให้พี่ทวีทราบเลยครับ พร้อมทั้งบอกงบประมาณไป พี่เชื่อว่า พี่ทวีจะแนะนำน้องได้ดีเลยครับ emo77o

ขอบคุณมากครับพี่ๆ  emo64o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
ขอบคุณมากครับพี่ๆ  emo64o

เด๋วไม่พรุ่งนี้ก็มะรืนแอบไปซุ่มดูดีกว่า ว่าน้องเอาไปทำรายบ้าง emo54o emo54o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!