ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่อง เรียน ภาษาอังกฤษ หน่อยครับ  (อ่าน 9718 ครั้ง)

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
Re: รบกวนเรื่อง เรียน ภาษาอังกฤษ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 01:42:14 AM »
คือ สิ่งที่พี่ ๆ น้องๆ แนะนำ เนี่ย ผมเห็น พ้องด้วยเลยนะครับ ผมก็ แนะนำ น้อง อย่างนี่ แหละ

แต่เจ้า น้องสาว นี่ เล่น แต่ จะเอา แต่ japanese & chinese อย่างเดียวเลย พอบอกให้ ทำตามที่ เพื่อนๆ ว่า ก็ ไม่เห็น ทำเลย ผมก็ เลยมา กลุ้ม ขมับ อยู่เนี่ย แหละครับ

ว่าเลย จะหาที่เรียนให้ มันเนี่ย แต่ไม่รู้เลยจริงๆ ว่าที่ไหน Business english จะ work เนี่ย
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ lek bp

• *
  • Popular Vote : 0
Re: รบกวนเรื่อง เรียน ภาษาอังกฤษ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 06:39:47 AM »
ลูกสาวเรียนที่บ้านคับ มีนักศึกษา ป.โท ภาคภาษาอังกฤษมาสอนให้สอนดีมากครับใช้เพลง

ในการสอนให้เด็กฟังแล้วเขียนเนื้อเพลงออกมา แล้วก็ห้ามพุดภาษาไทยในระหว่างเรียน เด็ก

เรียนแล้วสนุกมากครับ เพราะได้เขียน อ่าน พูด แถมยังร้องเพลงได้อีก

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 08:25:58 AM »
คือ สิ่งที่พี่ ๆ น้องๆ แนะนำ เนี่ย ผมเห็น พ้องด้วยเลยนะครับ ผมก็ แนะนำ น้อง อย่างนี่ แหละ

แต่เจ้า น้องสาว นี่ เล่น แต่ จะเอา แต่ japanese & chinese อย่างเดียวเลย พอบอกให้ ทำตามที่ เพื่อนๆ ว่า ก็ ไม่เห็น ทำเลย ผมก็ เลยมา กลุ้ม ขมับ อยู่เนี่ย แหละครับ

ว่าเลย จะหาที่เรียนให้ มันเนี่ย แต่ไม่รู้เลยจริงๆ ว่าที่ไหน Business english จะ work เนี่ย

ถ้าจะเอาในนี้ไปนี่เลย  New Cambridge อยู่ตรงตึกข้างหลังเซ็นทรัล ชิดลม

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:32:40 AM »
แหล่มเลยใช่ม่ะ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:46:59 AM »

ฟรั่งมาเรียนภาษาจีนก็เยอะนะครับพี่ปาลม์ ผมว่าในอนาคตเนี่ยภาษาจีนได้ใช้กันทั้วโลกแน่ ในความคิดเห็นของผมถ้าเจ้าตัวชอบอะไรก็ให้เรียนอย่างนั้นดีกว่า เพราะถ้าคนเราฟืนในสิ่งที่ไม่ชอบมักจะทำออกมาไม่ค่อยดีอะครับ

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 11:57:39 AM »
ผมว่านะครับ ตอนนี้ใครรู้ภาษาจีนได้เปรียบมากครับ

ถ้าได้อังกฤษด้วย จีนด้วย นี่แหล่มเลยครับ

ส่วนที่เรียนภาษาอังกฤษ ผมก็ไม่รู้จะแนะนำที่ไหน
เพราะผมก็เรียนเอกอังกฤษมา ไม่เคยไปเรียนเพิ่มข้างนอกเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 12:48:12 PM »
จีน ญี่ปุ่น นี่ ฟัง พูด อ่าน เขียน ได้เลยครับ

แต่ความเห็นผมเนี่ย อังกฤษเนี่ย มันต้องมีครับ

คือ ENGLISH เนี่ย มัน ต้องได้หน่ะ เพราะ ยังไงมันก็ใช้เป็น ภาษากลางในการทำ ธุรกิจหน่ะซิครับ  emo52o
other นี่ ก็ต้องเด่น มันถึงจะดีหน่ะครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 01:14:05 PM »
จีน ญี่ปุ่น นี่ ฟัง พูด อ่าน เขียน ได้เลยครับ

แต่ความเห็นผมเนี่ย อังกฤษเนี่ย มันต้องมีครับ

คือ ENGLISH เนี่ย มัน ต้องได้หน่ะ เพราะ ยังไงมันก็ใช้เป็น ภาษากลางในการทำ ธุรกิจหน่ะซิครับ  emo52o
other นี่ ก็ต้องเด่น มันถึงจะดีหน่ะครับ
ก็ถูกครับ แต่ทุกวันนี้หลายหน่วยงานภาคเอกชนก็ยังคงหาคนพูดอ่านเขียนภาษาจีนคล่องๆอยู่นะครับ   เน้นให้เค้าเก่งจีนไป/ญี่ปุ่นไปเลย แต่ลองอังกฤษก็ได้นะ ความคิดผมคือให้เรียนๆไปก่อนไม่ต้องเอาแพงหรอกเพราะแพงไป เรียนเสร้จเดียวก็ลืมเพราะใจมันไม่ชอบ   คงต้องหาโอกาศอะไรสักอย่างที่ทำให้เค้ารู้ว่าชอบ จีน ญี่ปุ่นได้ แต่อังกฤษก็ต้องเป็นด้วยนะ   emo44o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 01:53:12 PM »
ตอนนี้คนที่จะได้เปรียบ ต้องมีภาษาที่สามครับ เพราะภาษาอังกฤษมันต้องได้กันทุกคนแล้ว

ถ้าจะเอาไปสอบอย่างเดียว ผมแนะนำให้ไปเรียน แต่ถ้าจะเอาไปใช้ ผมแนะนำว่าไม่ต้องไปเรียนครับ

เอาเงินหลายหมื่นบาท ไปซื้อDVDพวกTV Seriesมาดู อยากได้อังกฤษแบบไหนล่ะ มีหมดเลย ตั้งแต่ที่บ้าน ที่ทำงาน โรงพยาบาล สลัม ดูวันละตอนครับ แรกๆก็ดูซับอังกฤษหลังๆก็ไม่ต้องดู  รับรองหกเดือนพูดได้แน่นอนครับ

เด็กไทยเรียนภาษากันแบบผิดๆมาตลอดครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไมเด็กจบปริญญาตรีเกิน80%ถึงพูดกับฝรั่งไม่รู้เรื่อง ทั้งที่เรียนกันมาตั้งแต่อนุบาลไอ้ภาษาอังกฤษเนี่ย

โดยธรรมชาติของคนครับ จะเรียนรู้ภาษาได้ต้องมีลำดับ คือ ฟัง-พูด-อ่าน-เขียน

ฟัง - เราเกิดมาก็ทำไมถึงรู้ภาษาไทย อันดับแรกคือเราฟังก่อน ฟังพ่อกับแม่คุยกัน ฟังใครก็ไม่รู้คุยกัน ตอนนั้นก็ไม่รู้หรอกมันแปลว่าอะไร นี่คือเหตุผลว่าทำไมคนหูหนวกถึงเป็นใบ้ ก็เพราะมันไม่เคยฟัง

พูด - พอเราได้ฟัง ได้คุ้น เราก็เริ่มซึมซับ เริ่มจำ เราก็จะพูดได้ ป๊อ แม่ หม่ำๆๆ เริ่มพอจะเข้าใจว่า ป๊อ คือผู้ชายที่เห็นหน้าบ่อยๆ แม่ คือผู้หญิงที่เอานมให้กิน

อ่าน - พอเราพูดได้ ทำไมมันถึงต้องพูดว่าป๊อ มันประกอบด้วยอะไรวะ อ๋อ พ่อนี่หว่า ไม่ใช่ป๊อ พ พาน ไม้เอก น หนู พ่อ แปลว่าแฟนแม่

เขียน - เป็นอันดับสุดท้าย เพราะเป็นเรื่องของหลัก เรื่องของไวยากรณ์ ให้กับ ไม่มีในภาษาไทยนะ มีแต่ให้แก่ ปากกาเรียกเป็นด้าม ไม่ใช่แท่ง

แต่เด็กไทยเรียนจากอ่านก่อน H E N แม่ไก่  C O W วัว แล้วก็เขียน ไปแต่งประโยคมาซิ This is a pen นี้คือปากหนึ่งด้าม  แบบนี้มันจะไปเหลืออะไรล่ะ แล้วศัพท์แต่ล่ะคำนะโอ้โห เกิดมาไม่เคยได้ยินฝรั่งพูดเลย  ประเทศไทยเอามาออกข้อสอบซะแล้ว

สิ่งที่สำคัญที่สุดของภาษาคือการสื่อสารครับ สาวบาร์พัทยาพูดอังกฤษได้ ก็มาจากขั้นตอนที่บอกนั่นล่ะ  ส่วนเรื่องสำเนียงนั้นอย่าไปซีเรียส ออกเสียงให้ถูก พูดให้ชัดก็พอ ฝรั่งมันเข้าใจ สำเนียงไทยก็น่ารักนะครับ ฝรั่งชอบ นายกอยู่อังกฤษตั้งแต่เล็ก แต่ให้สัมภาษณ์ทีไรก็พูดสำเนียงไทยตลอด น่ารักนะครับ พูดไทยก็ชัดไม่ติดฝรั่งเลย  ไม่เหมือนเด็กไทย แม่ส่งไปAFSปีนึง กลับมาพูดไทยไม่ช๊าดซะแล้ว  emo66o

พูดมากว่ะผม

ออฟไลน์ deeza57

• *
  • Popular Vote : 0
    • เรียนภาษาอังกฤษ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:16:41 PM »
ภาษาอังกฤษถือว่าเป็นภาษาสากบลบควรเรียนไว้ก่อนภาษาอื่นค่อยว่าทีหลัง mush25

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:47:38 PM »
ตอนนี้คนที่จะได้เปรียบ ต้องมีภาษาที่สามครับ เพราะภาษาอังกฤษมันต้องได้กันทุกคนแล้ว

ถ้าจะเอาไปสอบอย่างเดียว ผมแนะนำให้ไปเรียน แต่ถ้าจะเอาไปใช้ ผมแนะนำว่าไม่ต้องไปเรียนครับ

เอาเงินหลายหมื่นบาท ไปซื้อDVDพวกTV Seriesมาดู อยากได้อังกฤษแบบไหนล่ะ มีหมดเลย ตั้งแต่ที่บ้าน ที่ทำงาน โรงพยาบาล สลัม ดูวันละตอนครับ แรกๆก็ดูซับอังกฤษหลังๆก็ไม่ต้องดู  รับรองหกเดือนพูดได้แน่นอนครับ

เด็กไทยเรียนภาษากันแบบผิดๆมาตลอดครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไมเด็กจบปริญญาตรีเกิน80%ถึงพูดกับฝรั่งไม่รู้เรื่อง ทั้งที่เรียนกันมาตั้งแต่อนุบาลไอ้ภาษาอังกฤษเนี่ย

โดยธรรมชาติของคนครับ จะเรียนรู้ภาษาได้ต้องมีลำดับ คือ ฟัง-พูด-อ่าน-เขียน

ฟัง - เราเกิดมาก็ทำไมถึงรู้ภาษาไทย อันดับแรกคือเราฟังก่อน ฟังพ่อกับแม่คุยกัน ฟังใครก็ไม่รู้คุยกัน ตอนนั้นก็ไม่รู้หรอกมันแปลว่าอะไร นี่คือเหตุผลว่าทำไมคนหูหนวกถึงเป็นใบ้ ก็เพราะมันไม่เคยฟัง

พูด - พอเราได้ฟัง ได้คุ้น เราก็เริ่มซึมซับ เริ่มจำ เราก็จะพูดได้ ป๊อ แม่ หม่ำๆๆ เริ่มพอจะเข้าใจว่า ป๊อ คือผู้ชายที่เห็นหน้าบ่อยๆ แม่ คือผู้หญิงที่เอานมให้กิน

อ่าน - พอเราพูดได้ ทำไมมันถึงต้องพูดว่าป๊อ มันประกอบด้วยอะไรวะ อ๋อ พ่อนี่หว่า ไม่ใช่ป๊อ พ พาน ไม้เอก น หนู พ่อ แปลว่าแฟนแม่

เขียน - เป็นอันดับสุดท้าย เพราะเป็นเรื่องของหลัก เรื่องของไวยากรณ์ ให้กับ ไม่มีในภาษาไทยนะ มีแต่ให้แก่ ปากกาเรียกเป็นด้าม ไม่ใช่แท่ง

แต่เด็กไทยเรียนจากอ่านก่อน H E N แม่ไก่  C O W วัว แล้วก็เขียน ไปแต่งประโยคมาซิ This is a pen นี้คือปากหนึ่งด้าม  แบบนี้มันจะไปเหลืออะไรล่ะ แล้วศัพท์แต่ล่ะคำนะโอ้โห เกิดมาไม่เคยได้ยินฝรั่งพูดเลย  ประเทศไทยเอามาออกข้อสอบซะแล้ว

สิ่งที่สำคัญที่สุดของภาษาคือการสื่อสารครับ สาวบาร์พัทยาพูดอังกฤษได้ ก็มาจากขั้นตอนที่บอกนั่นล่ะ  ส่วนเรื่องสำเนียงนั้นอย่าไปซีเรียส ออกเสียงให้ถูก พูดให้ชัดก็พอ ฝรั่งมันเข้าใจ สำเนียงไทยก็น่ารักนะครับ ฝรั่งชอบ นายกอยู่อังกฤษตั้งแต่เล็ก แต่ให้สัมภาษณ์ทีไรก็พูดสำเนียงไทยตลอด น่ารักนะครับ พูดไทยก็ชัดไม่ติดฝรั่งเลย  ไม่เหมือนเด็กไทย แม่ส่งไปAFSปีนึง กลับมาพูดไทยไม่ช๊าดซะแล้ว  emo66o

พูดมากว่ะผม

ชอบมุมมองและคำแนะนำครับ  mush21

ออฟไลน์ Nut GDA

• スバルは私の人生を救った !
  • *
  • Popular Vote : 3
  • WR1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:59:59 AM »
ชอบที่ซู้ดดดดด อยากกดสัก 1000 like!!

ออฟไลน์ BoxerSound

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:50:29 AM »
ลองดูครูเคทไม๊ครับ  emo65o