ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังวู๊ดๆๆๆๆ (เหมือนเสียงวูดรถไฟ) ที่ด้านหลัง เวลาเบรคแล้วเสียงจะหาย  (อ่าน 10600 ครั้ง)

ออฟไลน์ N-o-K

• *
  • Popular Vote : 0
งงจริงๆ เลย ตั้งแต่เปลี่ยนเบรคหลัง 2 POTs มาเวลาชะลอๆ จะมีเสียงดังวู๊ดๆๆๆ เหมือนเสียงวูดรถไฟเลย
ใช้มาจนผ้าเบรคใกล้หมดเสียก็เบาลง แต่พอวันนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ กลับดังกว่าเก่าอีก ดังตลอดเลย
แต่ถ้าเหยียบเบรคเสียงจะหาย อย่างนี้เป็นที่จานคดหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่จานบาง หรือว่าเป็นที่เฟืองท้าย
หรือลูกปืนล้อ เอาให้ช่างดูหลายรอบแล้วก็ไม่หาย (ลูกสูบเบรคก็ไม่ตายครับ) ใครมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ emo52o

ออฟไลน์ Pong_naja

• *
  • Popular Vote : 7
เสียงหอนของเฟืองท้ายรึป่าวครับ เป็นเวลาเร่งเร็วๆ ป่าวครับ ตอนนี้รถผมก็ดังอยู่ รถของผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นที่เฟืองท้ายครับ เสียงคล้ายๆวูดรถไฟเหมือนกันครับ emo51o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:07:58 PM โดย Pong_naja »

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
เบรค ที่ใส่ไปนี่ ตรงรุ่นหรือป่าวครับ  หรือว่ามีการดัดแปลงขายึด  ลองดูจุดนี้ด้วยครับ ว่า จุดยึด ติดตั้งมาไม่ดีหรือป่าวครับ 

• *
เบรค ที่ใส่ไปนี่ ตรงรุ่นหรือป่าวครับ  หรือว่ามีการดัดแปลงขายึด  ลองดูจุดนี้ด้วยครับ ว่า จุดยึด ติดตั้งมาไม่ดีหรือป่าวครับ  

เบรคของ WRX ตามกลมมาทั้งดุมเลยครับไม่ได้แปลงอะไรเลยยกเว้นแค่เอาสายเบรคมือของ BD มาใส่แทนเท่านั้นเอง
เพราะของตากลมมันสั้นกว่าหน่อยนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:33:21 PM โดย N-o-K »

• *
เสียงหอนของเฟืองท้ายรึป่าวครับ เป็นเวลาเร่งเร็วๆ ป่าวครับ ตอนนี้รถผมก็ดังอยู่ รถของผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นที่เฟืองท้ายครับ เสียงคล้ายๆวูดรถไฟเหมือนกันครับ emo51o

ของผมเวลาวิ่งช้ามันจะดังกว่าวิ่งเร็วๆ มากครับ ตอนวิ่งเร็วๆ เหมือนไม่ได้ยิน ที่ไม่ได้ยินอาจจะเสียงอย่างอื่นกลบหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
เป็นเหมือนกันเลย ของเต้อพึ่งจะเป็น คาดว่าเป็นเพราะผ้าเบรค (ตอนนี้ใช้ nation)
ยิ่งร้อนๆยิ่งเป็นชัดเจน วิ่งช้าๆเป็นวิ่งเร็วๆไม่เป็น

• *
เป็นเหมือนกันเลย ของเต้อพึ่งจะเป็น คาดว่าเป็นเพราะผ้าเบรค (ตอนนี้ใช้ nation)
ยิ่งร้อนๆยิ่งเป็นชัดเจน วิ่งช้าๆเป็นวิ่งเร็วๆไม่เป็น

ผ้าเบรคเดิมติดเบรคมาเป็น Endless CC-X ก็มีเสียง  พอเปลี่ยนใหม่เป็น natinal ก็เป็นอีก ผมจึงคิดว่าไม่น่าใช่ผ้าเบรคครับ

ออฟไลน์ tonyditthayam

• *
 emo51o ผมก้เป็นครับ เป็นตอนเริ่มใช้รถใหม่ๆพอออกวิ่งแล้วหายครับ ท่านใดพอทราบบ้างครับ เสียงอะไรเหมือนรถไฟเปิดหวูดเลย

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

มีอีกเคสนึงนะครับ คือใส่สลับซ้ายขวา

ของผมก็เป็นครับ เสียงวู้ดดด  แต่เป็นเฉพาะตอนถอย
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
emo72o

มีอีกเคสนึงนะครับ คือใส่สลับซ้ายขวา

ของผมก็เป็นครับ เสียงวู้ดดด  แต่เป็นเฉพาะตอนถอย

ที่พี่ว่าใส่สลับนี่คืออะรไสลับหรือครับ ผ้าเบรคหรอครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
ที่พี่ว่าใส่สลับนี่คืออะรไสลับหรือครับ ผ้าเบรคหรอครับ

ใช่ครับ  พอเราใส่ผ้าสลับซ้ายขวา  มันก็เหมือนสลับจากเดินหน้าเป็นถอยหลังไงครับ

ลองสลับผ้าดูก่อนครับ เสียเวลานิดหน่อย แต่ไม่เสียตังค์เพิ่ม  emo72o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Aey

• *
  • Popular Vote : 2
ของผมก็เป็นครับ พึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาเช่นเดียวกันครับ
วิ่งช้าๆหลังจากเบรคมาเนี่ย จะมีเสียง วิ่งไปสักพักเสียงจะหาย
พอเบรคอีกที เสียงก็มาอีก
เท่าที่ถามพี่ทวีมานะครับ
1. สลับผ้าเบรค
2. ถอดคาลิปเปอร์มาล้าง

ผมก็ยังไม่ได้ไปทำนะครับ ยังไม่ว่างเลย emo54o

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
สงสัยต้องเอาไปทำบ้างแระ  ใช้มาตั้งนานอยู่ๆก็พึ่งเป็นขึ้นมา...
ตอนแรกนึกว่า ผ้ามันแข็งหรือไม่ก็ฝุ่นที่ผ้ามันเยอะ

ออฟไลน์ Aey

• *
ต้องถามคุณ Andrew ดูครับเพราะเห็นพี่ทวีแกบอกว่า คุณ Andrew ก็มีปัญหาเดียวกัน
แล้วเอาไปแก้มาแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่า คุณ Andrew แกหายหรือยัง

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ใช่ครับ  พอเราใส่ผ้าสลับซ้ายขวา  มันก็เหมือนสลับจากเดินหน้าเป็นถอยหลังไงครับ

ลองสลับผ้าดูก่อนครับ เสียเวลานิดหน่อย แต่ไม่เสียตังค์เพิ่ม  emo72o
ของผมก็เป็นเหมือนพี่กล้วยไข่เลยครับ เป็นเฉพาะตอนถอยและแตะเบรก ถ้าไม่สลับคืนจะมีผลเรื่องการเบรกไหมครับ?   กะว่าคอยไปเปลี่ยนตอนเปลี่ยนน้ำมัน คืออีกสักพันกว่าโลครับ  emo39o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???