ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังวู๊ดๆๆๆๆ (เหมือนเสียงวูดรถไฟ) ที่ด้านหลัง เวลาเบรคแล้วเสียงจะหาย  (อ่าน 10599 ครั้ง)

ออฟไลน์ N-o-K

• *
  • Popular Vote : 0
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ เดี๋ยวต้องไปลองสลับผ้าเบรคก่อน แต่ผมก็งง ๆ เพราะว่าเวลายังไม่เบรค เหมือนยังไม่ร้อน มันไม่ดัง พอเบรคได้ซักพักดัง
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับจานคดด้วยหรือเปล่า เพราะเวลาร้อนจานมันขยายตัวเลยไปสีผ้าหรือเปล่าครับ เดาๆ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ เดี๋ยวต้องไปลองสลับผ้าเบรคก่อน แต่ผมก็งง ๆ เพราะว่าเวลายังไม่เบรค เหมือนยังไม่ร้อน มันไม่ดัง พอเบรคได้ซักพักดัง
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับจานคดด้วยหรือเปล่า เพราะเวลาร้อนจานมันขยายตัวเลยไปสีผ้าหรือเปล่าครับ เดาๆ

ได้เรื่องยังไงบอกมั่งน๊าคร๊าบบบ..อาการเดียวกันเลย

ออฟไลน์ N-o-K

• *
  • Popular Vote : 0
ของผมก็เป็นครับ พึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาเช่นเดียวกันครับ
วิ่งช้าๆหลังจากเบรคมาเนี่ย จะมีเสียง วิ่งไปสักพักเสียงจะหาย
พอเบรคอีกที เสียงก็มาอีก
เท่าที่ถามพี่ทวีมานะครับ
1. สลับผ้าเบรค
2. ถอดคาลิปเปอร์มาล้าง

ผมก็ยังไม่ได้ไปทำนะครับ ยังไม่ว่างเลย emo54o

ด้วยความที่ทนเสียงไม่ไหว เลยไปหาช่างให้ช่วยสลับผ้าเบรคให้
ผลก็มีเสียงอยู่อีก สงสัยคงต้องถอดลูกสูบเบรคมาล้างบ้างแล้ว ใครเคยล้างบ้างครับ
แล้วชุดซ่อมมันเท่าไหร่ เห็นบางคนว่าใช้ของ Skyline R32 แทนได้จริงเปล่าครับ

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
งงจริงๆ เลย ตั้งแต่เปลี่ยนเบรคหลัง 2 POTs มาเวลาชะลอๆ จะมีเสียงดังวู๊ดๆๆๆ เหมือนเสียงวูดรถไฟเลย
ใช้มาจนผ้าเบรคใกล้หมดเสียก็เบาลง แต่พอวันนี้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ กลับดังกว่าเก่าอีก ดังตลอดเลย
แต่ถ้าเหยียบเบรคเสียงจะหาย อย่างนี้เป็นที่จานคดหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่จานบาง หรือว่าเป็นที่เฟืองท้าย
หรือลูกปืนล้อ เอาให้ช่างดูหลายรอบแล้วก็ไม่หาย (ลูกสูบเบรคก็ไม่ตายครับ) ใครมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ emo52o

อาการเดียวกันเลยครับ ผมถอดเบรคหลังมาล้างก็ยังไม่หายลูกปืนล้อก็ยังแน่น ยังคงหาต่อไปครับ  :bbbear_13:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
อะโหขุดไปลึกน่าดู :bbbear_43:

ของผมเปนเฉพาะตอนเช้ากะจอดนานๆครับตอนใส่เกียร์เดินหน้าครับ ดังอยู่1-3วู๊ดแล้วไม่ดังอีก
บางวันก็ไม่ดัง แต่ถ้าดึงเบรคมือไว้เช้ามาดังทุกครั้ง เบรคหลังโบ้ทองยังไม่ได้เช๊คลูกสูบเลย :bbbear_38:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
ของผมก็เป้นนะครับ ตอนผ้าเบรคเย็นๆจานเย็นๆ แต่ของผมผ้าใกล้หมดครับ อิอิ :bbbear_46: :bbbear_46:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
เป็นครับ 

ตั้งแต่ผ้าเบรคเดิม เบรมโบ้ ผ้าเก่า ดิกเซล type M

วิ่งมาหนักๆ กดเบรคแรง  ดัง อูฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐ   พอแตะๆเบรค ก็เงียน เอ้ย เงียบ

หาสาเหตุไม่เจอ    รอดู ผ้าใหม่ Type Z  :bbbear_33:
emo72o

มีอีกเคสนึงนะครับ คือใส่สลับซ้ายขวา

ของผมก็เป็นครับ เสียงวู้ดดด  แต่เป็นเฉพาะตอนถอย
จารย์ครับ  ผ้ามันหน้าตาเหมียนกันเปี๊ยบ เฮาจะฮู้ ได้จังได๋ อันไหนเบื้อง ซ้าย อันไหนเบื้องขวา

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
 :bbbear_4:ส่วน GC ของผมเสียงดังโกกๆๆ...ทางด้านล้อหลังซ้าย.ได้ถอดโช๊คเทอินรุ่น ha ไปซ่อมมาแล้วเปลี่ยนหัวโ๊ช๊คจากบอลจ๊อยเป็นเบ้าโชคเดิม..ใส่เข้าไปแล้วก็ยังมีเสียงเหมือนเดิม..ไม่ทราบว่าเสียงดังมาจากอะไรกันแน่...ใครเป้นแบบนี้บ้างครับ..

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
ผมว่านะครับเบรคที่เปลียนๆกันมาจากญี่ปุ่นถูกจับใส่กันทั้งหมคเลยทีนี้พอยางกันผุ่นขาดหรือขาดจากการใช้งานหลังใส่วิ่งแล้วพวกผุ่นหรือน้ำสกปรกอาจจะชึมเข้าไปนานๆเข้าจะเป็นขี้เกลือหรือสนิมเกาะทำให้เวลาเบรคแล้วลูกสูบไม่คืนกลับเข้าที่ครับเพื่อนที่เปิดร้านทำเบรคแถวเชียงกงปทุมวันเคยบอกครับเลยบอกต่อครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

• *
เป็นครับ 

ตั้งแต่ผ้าเบรคเดิม เบรมโบ้ ผ้าเก่า ดิกเซล type M

วิ่งมาหนักๆ กดเบรคแรง  ดัง อูฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐฐ   พอแตะๆเบรค ก็เงียน เอ้ย เงียบ

หาสาเหตุไม่เจอ    รอดู ผ้าใหม่ Type Z  :bbbear_33:จารย์ครับ  ผ้ามันหน้าตาเหมียนกันเปี๊ยบ เฮาจะฮู้ ได้จังได๋ อันไหนเบื้อง ซ้าย อันไหนเบื้องขวา

อาการแบบนี้แป๊ะเลยครับ วิ่งใช้งานปกติไม่มีปัญหา แต่ถ้าเบรคหนักๆเสียงมาเลย ที่แรกคิดว่าลูกปืนล้อแต่พอแตะๆเบรคมันก็เงียบ หาไม่เจอเหมือนกันครับ
ล้างคาลิเปอร์หลังไปรอบแล้ว ผมว่าจะรื้อดูอีกรอบ แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่เนื้อผ้าเบรคเพราะว่ารื้อรอบที่แล้วผมขัดหน้าผ้าเบรคมันก็เงียบได้ซักพักนึงแต่แล้ว
ก็ดังใหม่ ผ้าดิกเซล m ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 12:07:11 PM โดย maiyalap »

• *
ผมว่านะครับเบรคที่เปลียนๆกันมาจากญี่ปุ่นถูกจับใส่กันทั้งหมคเลยทีนี้พอยางกันผุ่นขาดหรือขาดจากการใช้งานหลังใส่วิ่งแล้วพวกผุ่นหรือน้ำสกปรกอาจจะชึมเข้าไปนานๆเข้าจะเป็นขี้เกลือหรือสนิมเกาะทำให้เวลาเบรคแล้วลูกสูบไม่คืนกลับเข้าที่ครับเพื่อนที่เปิดร้านทำเบรคแถวเชียงกงปทุมวันเคยบอกครับเลยบอกต่อครับ

สวัสดีครับพี่คี้
ตอนผมถอดออกมาล้างผมก็ทำความสะอาดลูกซูบและเช็คซีลยางต่างๆด้วยแล้วครับ ประกอบกลับตามปกติ แต่เสียงก็ยังมีตอนนี้ก็ยังหาไม่เจอเลยครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ผ้าเบรคหรือไม่