ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ  (อ่าน 22227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:14:13 PM »
รบกวนขอทราบเพื่อประดับความรู้ครับ
1.การทำงานต่างจากเกียร์ธรรมดาอย่างไรครับ
2.ข้อดีและข้อที่ด้อยกว่าเกียร์ธรรมดา อย่างไรครับ
3.ราคาประมาณเท่าไรครับ
4.ใช้ในรถบ้านปกติได้ดีไหมครับ
5.คือ PPG ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ       emo61o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:15:26 AM โดย Chaiwat »
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
Re: ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 02:57:50 AM »
ผมเข้าใจว่า ที่ถามคงหมายถึงตัวshifter ที่เปลี่ยนจากH patternแบบที่เราใช้กันอยู่ เป็นแบบVertical Shift ที่ดึงขึ้นดึงลงแบบรถแข่งเข้าใช้กันใช่ไหมครับ เช่น ของIkeya Formula, KAPS Transmissions แบบนี้คลัชยังต้องเหยียบนะครับ เพราะเกียยังเป็นแบบเดิม ไม่ใช้เป็นแบบเกียdog แบบพวกHewland,Holinger อันนั้นชุดนึงก็ครึ่งล้านครับ

1. การทำงาน อันนี้ไม่ทราบครับ มันก็คงมีกลไกทำให้การดันขึ้นดันลงของเรามันส่งผลเหมือนกับการสับแบบHล่ะครับ
2. ข้อดีก็ได้ฟิลรถแข่ง เท่ และลดโอกาสการเข้าเกียพลาดครับ ความเร็วในการเปลี่ยนผมว่าไม่ต่างจากเดิม เพราะมันก็มีจังหวะจับ จังหวะจากเหมือนเดิม ข้อด้อยคือผมว่ากลไกมันไม่100%อะครับ เคยลองขับรถใช้คันเกียของKAPS มันมีจังหวะเข้าไม่ได้เหมือนกันครับ คล้ายกับว่าเข้าไม่เต็มเกีย แบบเหยียบคลัช โยกลง แคร่กๆๆๆๆครึดๆๆๆๆ ทำเอาเหวอแดกทั้งผมและเจ้าของรถไปเลย
3. ราคาแพงเหมือนกันนะครับ ใหม่ๆน่าจะแปดเก้าหมื่น
4. ผมว่าไม่ดีแน่ครับ เมื่อยแน่นอน ใช้ในเมืองวิ่งแค่เกีย1 2 และเกียว่าง ก็โยกกันเพลินเลยครับ แต่ถ้าชอบแล้วคิดว่าเป็นความมันส์อย่างนึง อันนี้ก็เอาเลยครับ

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้าง

ออฟไลน์ anti-lag

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ขอความรู้เรื่อง sequential gear ใน Subaru ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 07:17:59 AM »
ถ้าเป็นคันเกียร์ของ Ikeya Formula จะใช้ร่วมกับเกียร์เดิม ครับ  เวลาเข้าเกียร์ต้องเหยียบคลัทย์ เหมือนปรกติ  คือเอาง่ายๆมันเป็นแค่ตัวแปลงวิธีเข้าเกียร์แบบ H ให้เป็น  Vertical Shift ตามที่คุณ norm ว่าครับ ระยะโยก ยาวมากๆๆ

ส่วนเรื่อง sequential gear การทำงานคล้ายๆกับเกียร์ธรรมดาทั่วๆไปแหละครับ (มีเฟืองต้นกำลัง ไปขับเฟืองที่ทดที่เชื่อมต่อกับเฟืองท้าย (บายศรี+เดือยหมู)) แต่น่าจะต่างกันที่ไม่มีซิงโครเมท รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ข้อดีของ sequential gear เนื่องจากเกียร์แบบนี้จะเป็นคันเกียร์แบบโยก ขึ้นกับลงเท่านั้น(เกียร์แท้ๆระยะจะสั้น)และเหยียบคลัทย์เฉพาะ เกียร์ 1 กับถอย  ทำให้ระยะเวลาการเปลี่ยนเกียร์สั้นลง และการสับเกียร์จะเรียงลำดับเช่น 1 2 3 4 5 6 อันนี้ดึงคันเกียร์ลง  เวลาลดเกียร์ ดันขึ้น มันก็จะไล่ลำดับลงไป 6 5 4 3 2 1 ตามลำดับ

ข้อเสีย เนื้องจากเกียร์ sequential gear นั้นเฟืองในเกียร์จะเป็น เฟืองตรง ทำให้เวลาขับเคลื่อนจะมีเสียงดัง วี๊ดๆ มาก
ราคา  ถ้ายีห้อดีๆ มีครึ่งล้าน ถึง ล้านก่าๆครับ

ถ้าจะใช้กับรถบ้าน ผมว่ามันน่าจะเกินความจำเป็นนะครับ  แต่ถ้าเป็นของIkeya Formula ก็พอได้ครับ 

ทั้งหมดนั้นอาจยังไม่เห็นภาพ และเสียง   ลองดูในคลิปนี้ครับ   เสียงอาจจะไม่ถึงขนาดนี้ แต่ก็น้องๆแหละครับ ลองดูตอนเข้าเกียร์ ออกตัวนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=hGleaXok7aQ

• *
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 02:49:41 PM »
ผมเข้าใจว่า ที่ถามคงหมายถึงตัวshifter ที่เปลี่ยนจากH patternแบบที่เราใช้กันอยู่ เป็นแบบVertical Shift ที่ดึงขึ้นดึงลงแบบรถแข่งเข้าใช้กันใช่ไหมครับ เช่น ของIkeya Formula, KAPS Transmissions แบบนี้คลัชยังต้องเหยียบนะครับ เพราะเกียยังเป็นแบบเดิม ไม่ใช้เป็นแบบเกียdog แบบพวกHewland,Holinger อันนั้นชุดนึงก็ครึ่งล้านครับ

1. การทำงาน อันนี้ไม่ทราบครับ มันก็คงมีกลไกทำให้การดันขึ้นดันลงของเรามันส่งผลเหมือนกับการสับแบบHล่ะครับ
2. ข้อดีก็ได้ฟิลรถแข่ง เท่ และลดโอกาสการเข้าเกียพลาดครับ ความเร็วในการเปลี่ยนผมว่าไม่ต่างจากเดิม เพราะมันก็มีจังหวะจับ จังหวะจากเหมือนเดิม ข้อด้อยคือผมว่ากลไกมันไม่100%อะครับ เคยลองขับรถใช้คันเกียของKAPS มันมีจังหวะเข้าไม่ได้เหมือนกันครับ คล้ายกับว่าเข้าไม่เต็มเกีย แบบเหยียบคลัช โยกลง แคร่กๆๆๆๆครึดๆๆๆๆ ทำเอาเหวอแดกทั้งผมและเจ้าของรถไปเลย
3. ราคาแพงเหมือนกันนะครับ ใหม่ๆน่าจะแปดเก้าหมื่น
4. ผมว่าไม่ดีแน่ครับ เมื่อยแน่นอน ใช้ในเมืองวิ่งแค่เกีย1 2 และเกียว่าง ก็โยกกันเพลินเลยครับ แต่ถ้าชอบแล้วคิดว่าเป็นความมันส์อย่างนึง อันนี้ก็เอาเลยครับ

หวังว่าจะมีประโยชน์บ้าง
ขอบคุณครับ เห็นภาพชัดเลยครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 02:51:57 PM »
ถ้าเป็นคันเกียร์ของ Ikeya Formula จะใช้ร่วมกับเกียร์เดิม ครับ  เวลาเข้าเกียร์ต้องเหยียบคลัทย์ เหมือนปรกติ  คือเอาง่ายๆมันเป็นแค่ตัวแปลงวิธีเข้าเกียร์แบบ H ให้เป็น  Vertical Shift ตามที่คุณ norm ว่าครับ ระยะโยก ยาวมากๆๆ

ส่วนเรื่อง sequential gear การทำงานคล้ายๆกับเกียร์ธรรมดาทั่วๆไปแหละครับ (มีเฟืองต้นกำลัง ไปขับเฟืองที่ทดที่เชื่อมต่อกับเฟืองท้าย (บายศรี+เดือยหมู)) แต่น่าจะต่างกันที่ไม่มีซิงโครเมท รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ข้อดีของ sequential gear เนื่องจากเกียร์แบบนี้จะเป็นคันเกียร์แบบโยก ขึ้นกับลงเท่านั้น(เกียร์แท้ๆระยะจะสั้น)และเหยียบคลัทย์เฉพาะ เกียร์ 1 กับถอย  ทำให้ระยะเวลาการเปลี่ยนเกียร์สั้นลง และการสับเกียร์จะเรียงลำดับเช่น 1 2 3 4 5 6 อันนี้ดึงคันเกียร์ลง  เวลาลดเกียร์ ดันขึ้น มันก็จะไล่ลำดับลงไป 6 5 4 3 2 1 ตามลำดับ

ข้อเสีย เนื้องจากเกียร์ sequential gear นั้นเฟืองในเกียร์จะเป็น เฟืองตรง ทำให้เวลาขับเคลื่อนจะมีเสียงดัง วี๊ดๆ มาก
ราคา  ถ้ายีห้อดีๆ มีครึ่งล้าน ถึง ล้านก่าๆครับ

ถ้าจะใช้กับรถบ้าน ผมว่ามันน่าจะเกินความจำเป็นนะครับ  แต่ถ้าเป็นของIkeya Formula ก็พอได้ครับ 

ทั้งหมดนั้นอาจยังไม่เห็นภาพ และเสียง   ลองดูในคลิปนี้ครับ   เสียงอาจจะไม่ถึงขนาดนี้ แต่ก็น้องๆแหละครับ ลองดูตอนเข้าเกียร์ ออกตัวนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=hGleaXok7aQ
ขอบคุณมากครับ ทั้งข้อมูลและคลิป ฟังเสียงแล้วชอบมากๆ เลยครับ ต้องเริ่มหยอดกระปุกแล้ว

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:23:40 PM »
รบกวนขอทราบเพื่อประดับความรู้ครับ
1.การทำงานต่างจากเกียร์ธรรมดาอย่างไรครับ
2.ข้อดีและข้อที่ด้อยกว่าเกียร์ธรรมดา อย่างไรครับ
3.ราคาประมาณเท่าไรครับ
4.ใช้ในรถบ้านปกติได้ดีไหมครับ
5.คือ PPG ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ       emo61o

ข้ออื่นคนอื่นตอบไปหมดแล้ว ผมมาตอบข้อ 5 ให้ล่ะกันนะคับ

PPG ส่วนใหญ่แล้วทำแต่ Dogbox คับ อันนี้เป็นตัวเก่ง ตัวชูโรงของเค้าเลย พวก EVO หรือ Im ที่วิ่ง Drag และ Circuit ดีๆก็ใช้ PPG กันส่วนมาก เพราะราคาหาซื้อได้ ไม่แรงเหมือน Holinger หรือ Hewland คับ ส่วน PPG มันเป็นเกียร์แบบไหน ส่วนใหญ่แล้วทำแต่ Dogbox โดยเอาเฟืองเกียร์ที่ทำมาแล้วมาใส่กับเสื้อเกียร์เดิม ถ้าไม่ได้โมดิฟายอารายนอกจากนั้น มันก็จะเป็น Dog Engagement with H-Pattern Shifting ก็คือเปลี่ยนเกียร์แบบเดิมโดยไม่ต้องเหยียบคลัตซ์ แต่โดยมากแล้วในรถแข่ง พอใส่ PPG ไปแล้ว เค้าก็จะโมดิฟายต่อให้มันเป็น Sequential โดยการไปใส่คันเกียร์ของ Proshift หรือของ SQS (คันเกียร์ Ikeya Formula ก็ใช้ได้ แต่ไม่ดีคับ ลูกค้าผมสองคนซัดเกียร์แตกไปคนล่ะลูกแล้วเพราะ Ikeya shifter เนี่ย ถ้าใช้ Ikeya ใช้ H-Pattern แบบเดิมดีกว่า อันนี้คือในกรณีที่ซื้อมาแต่ด้ามเกียร์นะคับ แต่ถ้ามาเป็น Ikeya ทั้งลูกก็โอเคอยู่) เพื่อให้มันเป็น Dog Engagement with Sequential Shifting คับ ก็คือเปลี่ยนเกียร์แบบ vertical shift และไม่ต้องเหยียบคลัตซ์แล้ว

หวังว่าคงช่วยได้คับ ถ้าไม่เข้าใจ โทรมาถามได้คับ

ปล. รถบ้านก็ใช้ได้คับ ไม่ได้ยากอย่างที่คิดเลย http://www.youtube.com/watch?v=n_1jO64tuQA

ปล2. เรื่องราคา ถ้าอยากจะสั่งมาใส่จิงๆ โทรมาคุยล่ะกันคับ ว่าอยากได้แบบไหน เดี๋ยวดูราคาให้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:28:45 PM โดย Robin »
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 08:01:36 PM »
http://eng.kaps-transmissions.com/products-si-full-sequential-gearbox.html     เกียร์ซีเควนซ์ แท้ๆเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:53:47 PM »
http://eng.kaps-transmissions.com/products-si-full-sequential-gearbox.html     เกียร์ซีเควนซ์ แท้ๆเลยครับ
ขอบคุณครับต้องเก็บเงินแล้วครับ

• *
  • duh
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:07:48 AM »
ถ้าจะซื้อเกียdogจริงๆนะครับ ผมว่าให้ซื้อHewland,Holinger,PPGดีกว่า เพราะอย่างน้อยก็มีคนใช้แน่นอนล่ะในเมืองไทย รถแข่งรถสนามก็ใช้กันเยอะ พวกอะไหล่หรือเวลาซ่อมจะได้อาศัยเค้าได้บ้าง แต่เกียKAPSทั้งลูกนี่ผมไม่เคยเห็นเลยอะครับ หรือผมเชยวะ  emo49o

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:34:27 AM »
kaps ตามลิงค์ ตัวนี้จะเป็นตัว ซีเควนเชียว  แท้ๆเลยครับ ไม่ใช่ด๊อคบ๊อค  ในชุดที่สั่งเข้ามาจะมี ตัวใส้เกียร์+เสื้อเกียร์ท่อนกลาง  (ใช้กับหัวหมูเดิมกับตูดเกียร์เดิม  ซีดิฟเดิม  ของเราครับแต่น่าจะต้องเปลี่ยนเฟืองครับมีมาในชุดเลยครับ)  มีคันเกียร์ซีเควนเชียว   ตัวบอกตำแหน่งเกียร์(ใหญ่โคตรๆ ใกล้เคียงกับเลขบอกบัตรคิวในธนาคาร)  กล่องควบคุม แฟรซชิฟ ครับ  แต่ต้องผ่าซุ้มเกียร์นะครับ  มีสำหรับหน้าแมวเหมียว แล้วด้วย

แต่ถ้าเป็นด็อคบ๊อคจะมีมาเฉพาะใส้ นำมาใส่กับเสื้อเกียร์เดิม แนะนำ  Hewland, Holinger ,PPG  ยี่ห้อเหล่านี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:39:50 AM โดย anti-lag »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:42:04 AM »
ถ้าจะซื้อเกียdogจริงๆนะครับ ผมว่าให้ซื้อHewland,Holinger,PPGดีกว่า เพราะอย่างน้อยก็มีคนใช้แน่นอนล่ะในเมืองไทย รถแข่งรถสนามก็ใช้กันเยอะ พวกอะไหล่หรือเวลาซ่อมจะได้อาศัยเค้าได้บ้าง แต่เกียKAPSทั้งลูกนี่ผมไม่เคยเห็นเลยอะครับ หรือผมเชยวะ  emo49o

จิงๆแล้วซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้คับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ต้องซื้อยี่ห้อที่ช่างบ้านเราเคยประกอบมาแล้ว รวมทั้งช่างต้องมีความสามารถในการ set up ระยะ travel ของ shifter ในการเข้าเกียร์ของแต่ล่ะเกียร์คับ เกียร์ Performance พวกนี้ละเอียดอ่อนมากคับ ถ้าระยะในการเข้าเกียร์ผิด เกียร์มันก็จะเข้าไม่ได้ แล้วถ้าฝืนเข้าไปถึงขั้นเกียร์แตกนะคับ อันนี้ลูกค้าผมเป็นมาแล้ว เอาง่ายๆว่ากว่าจะประกอบได้แน่นอนและถูกต้อง ใช้งานได้ดี เสียค่าวิชาไปหลายตังค์คับ ทั้งซ่อมทั้ง overhaul ดังนั้นถ้าจะซื้อยี่ห้ออารายมาใช้ ต้องคุยกับคนประกอบให้ดีว่าเค้าทำได้ ไม่งั้นโอกาสที่ซื้อมาแล้วต้องมาเรียนรู้กับมันก็มีสูงคับ

ในบรรดาที่ว่ามา PPG ราคาย่อมเยาสุดคับ ส่วนพวก Hewland กับ Holinger ราคาสูงมากๆคับ ถ้าอยากได้ Sequential ชุดที่ผมบอกด้านบนราคาดีที่สุด (ไม่ต้องไปสั่งเป็น sequential มาทั้งลูก เพราะถึงสั่งมาทั้งลูก ตอน overhaul ใครจะทำเป็น แล้วใครจะประกอบเข้าได้ถูกต้องตาม spec ล่ะคับ อย่าลืมนึกตรงนี้ด้วย แล้วถ้าเอามาทั้งลูก ค่าขนส่งบานเลยคับ เพราะเกียร์ทั้งลูกมีน้ำหนัก ต้องคำนึงตรงจุดนี้ด้วย) แล้วใช้งานได้ในสภาพการใช้งานจริงแน่นอนคับ ราคารวมทั้งเกียร์ คลัตซ์ ฟลายวีล และ Sequential shifter เกินครึ่งล้านนิดหน่อยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:46:49 AM โดย Robin »
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:31:54 AM »
 emo65o

ความรู้เพียบจริงๆครับ กระทู้นี้  ขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ  emo64o

ขอออกความเห็นนิดนึง ในแง่คนขับนะครับ    การที่เราอยากได้เกียร์ Sequential มาใช้งาน  บางทีเราอาจจะต้องดูด้วยว่า เราจะเอาไปใช้กันแบบไหน

สมมุิติว่า  ใช้กันเฉพาะแค่"บนถนน" เราจำเป็นต้องหาเกียร์ลูกละหลายๆแสนมาประจำการไว้หรือไม่?  ข้อดี/ข้อเสียของเกียร์แบบนี้เป็นยังไง

แน่นอนว่า  จะใช้ให้ครบๆ เฟืองเกียร์ก็ต้องเป็นเฟืองตรง แบบที่เราเรียกกันติดปากว่า Dog-box ซึ่งแน่นอน มีเสียงรบกวนตามมาด้วยเห็นๆ

ถ้ามองในแง่สนามแข่ง  จริงอยู่ว่า การเปลี่ยนเกียร์แบบนี้ อาจจะเร็วกว่าเกียร์ปกติๆที่เราใช้อยู่นิดหน่อย แต่ก็ต้องมาดูอีกว่า นิดหน่อยน่ะ แค่ไหน

ถ้าวิ่งแบบทางตรง (แดร๊ก) อันนี้ผมว่ามีประโยชน์แน่นอน  เพราะเป็นการเปลี่ยนแบบ one way คือ จาก1-2-3-4-5 ไล่ไปเรื่อยๆจนถึงเส้น

แต่ถ้าเป็นแบบเซอร์กิต ซึ่งจำเป็นต้องมีการเปลีี่่ยนเกียร์ขึ้น-ลง ตลอดเวลา  ก็ดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  แต่ถ้าผู้ขับใช้วิธีเบรค+ข้ามเกียร์

เช่้นสุดทางตรงพีระหรือนครชัยศรี  จากเกียร์5 เบรคเต็มๆลงมา แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นเกียร์3 หรือ 2 ก็สามารถทำได้ ไม่เป็นภาระให้กับเครื่องด้วย

ตรงนี้ต้องดูดีๆครับ  ว่าคุ้มค่ากับการที่เราต้องทุ่มเม็ดเงินไม่ใช่น้อยๆลงไปหรือไม่?   มองไปที่ "ความคุ้มค่า" น่าจะดีกว่ามั้ย

ถ้าเราไม่ได้ไปเป็นนักแข่งอาชีพ หรือต้องการเซตรถให้เป็นที่สุดจริงๆ  ไอ้เจ้า H-pattern ติดรถ ก็น่าจะมีความสามารถพอนะครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:38:25 PM »
กระทู้นี้มีความรู้มากๆเลยครับ ขอให้เอาไปไว้ที่ article ด้วยนะครับ emo64o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
  • duh
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:45:59 PM »
เกียSequentialแท้ๆ ไม่ใช่Dog Box มันเป็นยังไงอะครับ รึผมงง  emo63o

ผมเข้าใจว่า ที่เค้าเรียกว่าเกียsequentialเนี่ย มันเป็นรูปแบบของการเปลี่ยนเกียครับ คือมันเปลี่ยนข้ามเกียไม่ได้ ต้องเปลี่ยนไล่ตามลำดับซึ่งก็แปลตรงตัวเลยครับ ส่วนจะใช้วิธีโยกด้ามเกียหรือมีPaddleแบบToyota CorollaหรือFerrariก็เรียกว่าsequentialเหมือนกันครับ คือมันต้องเป็นไปตามลำดับ ต้อง1-2-3-4-5 5-4-3-2-1 จะ5-3เลยไม่ได้ ต้อง5-4-3ครับ น่าจะนึกภาพออก

เกียKAPSในรูปนั่นล่ะครับเกียDog เฟืองเป็นเฟืองตรงStraight Cut เสียงดังน่ารำคาญ  จากที่เคยสัมผัสเคยลองมาแบบผิวเผินนะครับ Hewland,Holinger,PPG,Emco,Quaife ระหว่างห้ายี่ห้อนี้ที่เป็นเฟืองตรงเหมือนกัน ถ้ามีตังผมเลือกHewlandแน่นอนครับ whining noiseเบามาก ที่สำคัญคือมันโคตรทนเลย รถใช้ทั้งบนถนนทั้งในสนามวิ่งไปห้าพันกว่าโล เปิดออกมาดูDog Ringไม่สึกเลยอะครับ น่าทึ่งมาก มันเคลือบด้วยอะไรวะ  emo65o

แต่ถ้าคิดจะใส่จริงๆ ผมเอาPPG เดี๋ยวนี้เค้ามีเกียHelical Dogแล้วนะ เป็นเกียเฟืองเฉียงแต่เข้าด้วยDog Ring เออเข้าท่าดีเหมือนกัน อันนี้ผมไม่เคยเห็นว่ามันเป็นยังไงนะ แต่คนเค้าก็ว่าดีกัน หรือไม่ก็เอาชุดที่มันมี5เกีย เกียหกกับเกียถอยหลังใช้ของเดิม จะได้มีเกียหกไว้cruiseได้ ขับในสนามไม่ได้ใช้อยู่แล้วเกียหก หรือถ้ายากได้เกีย1เฟืองตรง เกีย2เฟืองเฉียง เกียสามใช้ซิงโครเมซเข้า PPGทำให้ได้ทุกอย่างครับ ลองไปดูที่เค้าจัดชุดไว้ในเวปดู งงดีเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:40:01 PM »
เกียSequentialแท้ๆ ไม่ใช่Dog Box มันเป็นยังไงอะครับ รึผมงง  emo63o

ผมเข้าใจว่า ที่เค้าเรียกว่าเกียsequentialเนี่ย มันเป็นรูปแบบของการเปลี่ยนเกียครับ คือมันเปลี่ยนข้ามเกียไม่ได้ ต้องเปลี่ยนไล่ตามลำดับซึ่งก็แปลตรงตัวเลยครับ ส่วนจะใช้วิธีโยกด้ามเกียหรือมีPaddleแบบToyota CorollaหรือFerrariก็เรียกว่าsequentialเหมือนกันครับ คือมันต้องเป็นไปตามลำดับ ต้อง1-2-3-4-5 5-4-3-2-1 จะ5-3เลยไม่ได้ ต้อง5-4-3ครับ น่าจะนึกภาพออก

เกียKAPSในรูปนั่นล่ะครับเกียDog เฟืองเป็นเฟืองตรงStraight Cut เสียงดังน่ารำคาญ  จากที่เคยสัมผัสเคยลองมาแบบผิวเผินนะครับ Hewland,Holinger,PPG,Emco,Quaife ระหว่างห้ายี่ห้อนี้ที่เป็นเฟืองตรงเหมือนกัน ถ้ามีตังผมเลือกHewlandแน่นอนครับ whining noiseเบามาก ที่สำคัญคือมันโคตรทนเลย รถใช้ทั้งบนถนนทั้งในสนามวิ่งไปห้าพันกว่าโล เปิดออกมาดูDog Ringไม่สึกเลยอะครับ น่าทึ่งมาก มันเคลือบด้วยอะไรวะ  emo65o

แต่ถ้าคิดจะใส่จริงๆ ผมเอาPPG เดี๋ยวนี้เค้ามีเกียHelical Dogแล้วนะ เป็นเกียเฟืองเฉียงแต่เข้าด้วยDog Ring เออเข้าท่าดีเหมือนกัน อันนี้ผมไม่เคยเห็นว่ามันเป็นยังไงนะ แต่คนเค้าก็ว่าดีกัน หรือไม่ก็เอาชุดที่มันมี5เกีย เกียหกกับเกียถอยหลังใช้ของเดิม จะได้มีเกียหกไว้cruiseได้ ขับในสนามไม่ได้ใช้อยู่แล้วเกียหก หรือถ้ายากได้เกีย1เฟืองตรง เกีย2เฟืองเฉียง เกียสามใช้ซิงโครเมซเข้า PPGทำให้ได้ทุกอย่างครับ ลองไปดูที่เค้าจัดชุดไว้ในเวปดู งงดีเหมือนกัน

Helical จะเงียบกว่า Straight cut แต่ความแข็งแรงสู้ Straight cut ไม่ได้คับ ถ้าแรงม้า แรงบิดเยอะๆ รถมีโหลดมากๆ ไป Straight cut อย่างเดียวเลยคับ

ส่วนเรื่องของ sequential ทั้งลูก ผมว่าพี่ด้านบนน่าจะพยายามหมายถึงว่า มันมาทั้งเกียร์ ทั้งคันเกียร์ คือมาครบๆแล้วเอามายกใส่เลยอารายทำนองนั้น ไม่ต้องซื้อเฟือง Dog หาคลัตซ์กับฟลายวีลมาใส่ รวมทั้งหาตัว shifter มาแปลงอีก (ไม่รู้ใช่รึเปล่า แต่ผมคิดว่าแบบนั้น)