ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ idea แต่ง GDB เหยี่ยวหน่อยครับ (APS kit)  (อ่าน 8852 ครั้ง)

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ขอ idea แต่ง GDB เหยี่ยวหน่อยครับ (APS kit)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 09:35:08 PM »
ANS คุณ aof_impz
ขอไม่เปิดเครื่องนะครับ เสียดายรถนะครับ 

อืมม.... มีช่างสำนักหนึ่ง แนะนำให้ย้ายค่ายจาก AUS  ไปฝั่ง JAPAN เลยครับ เปลี่ยน Turbo เป็น HKS2835, Head Tomei, ท่อ HKS, ....  จะดีไหมครับ คุ้มไหมครับ (เสียดายเหมือนกัน) 

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: ขอ idea แต่ง GDB เหยี่ยวหน่อยครับ (APS kit)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 10:31:51 PM »
จะอธิบายว่ายังงัยดี ถ้าวิเคราะห์คร่าวๆ

1. ถ้าบอกว่าบูสมาตั้งแต่ 2500 rpm ผมก็ว่าไม่ได้มาช้าแต่อย่างใดนะครับ ก็ถือว่าโอเค แต่ติดใจตรงที่บอกว่ามันไม่กระฉับกระเฉง รอบมันไม่ฟาด อาจจะต้องลองให้จูนเนอร์รีแฟลชใหม่ดูนะครับ ให้ดันไฟกับลีนในช่วงรอบต้นเพิ่ม น่าจะช่วยให้บูสมาได้ไวขึ้นบ้าง
2. อาจจะเป็นที่คาแรคเตอร์ของเทอร์โบตัวที่ใช้อยู่ การที่เป็น Single ย่อมเสียเปรียบ Twin Scroll อยู่แล้ว แถมขนาดเทอร์โบที่ใหญ่ขึ้น ยังงัยการรอรอบก็ต้องมากขึ้นถ้าเทียบกับพวก VF สรุปว่าจะเอามาเทียบกับเทอร์โบตระกูล VF ไม่ได้นะครับ ต้องลองเปรียบเทียบกับเครื่องและเทอร์โบที่มี applications ใกล้เคียงกัน
3. จาก application ที่ดู ยังไม่สามารถหาสาเหตุที่ทำให้บูสมาช้าได้นอกจากขนาดของเทอร์โบเลยครับ

สุดท้ายอยากบอกว่าถึงจะเปลี่ยนเทอร์โบ เป็น HKS2835, Head Tomei, ท่อ HKS, .... อะไรก็แล้วแต่ ยังงัยบูสจะต้องมาช้าขึ้นกว่าเดิมแน่นอนถ้าเทียบกับเทอร์โบเดิมๆจากโรงงาน

ออฟไลน์ Moo_GC8

• *
  • Popular Vote : 1
  • GC EJ20 500 HP Street Use Krub
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:02:17 AM »
ลองดู Header กับชุดท่อไอเสียทั้งเส้นคับ

ถ้าใหญ่เกินไป พวก 3.2 - 3.5 นิ้ว  จะโล่งไป ต้นเลยหาย
ลองหาท่อ 2.5 - 3 นิ้วมาลองใส่ดูคับ  รอบจะฟาดเร็วขึ้น
ต้นมาแต่รอบปลายจะอั้นหน่อยนะคับ
Tuned& Modified by Por Motorsport

ออฟไลน์ HSV

• *
  • Popular Vote : 0
  • K45
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:13:47 AM »
จะอธิบายว่ายังงัยดี ถ้าวิเคราะห์คร่าวๆ

1. ถ้าบอกว่าบูสมาตั้งแต่ 2500 rpm ผมก็ว่าไม่ได้มาช้าแต่อย่างใดนะครับ ก็ถือว่าโอเค แต่ติดใจตรงที่บอกว่ามันไม่กระฉับกระเฉง รอบมันไม่ฟาด อาจจะต้องลองให้จูนเนอร์รีแฟลชใหม่ดูนะครับ ให้ดันไฟกับลีนในช่วงรอบต้นเพิ่ม น่าจะช่วยให้บูสมาได้ไวขึ้นบ้าง
2. อาจจะเป็นที่คาแรคเตอร์ของเทอร์โบตัวที่ใช้อยู่ การที่เป็น Single ย่อมเสียเปรียบ Twin Scroll อยู่แล้ว แถมขนาดเทอร์โบที่ใหญ่ขึ้น ยังงัยการรอรอบก็ต้องมากขึ้นถ้าเทียบกับพวก VF สรุปว่าจะเอามาเทียบกับเทอร์โบตระกูล VF ไม่ได้นะครับ ต้องลองเปรียบเทียบกับเครื่องและเทอร์โบที่มี applications ใกล้เคียงกัน
3. จาก application ที่ดู ยังไม่สามารถหาสาเหตุที่ทำให้บูสมาช้าได้นอกจากขนาดของเทอร์โบเลยครับ

สุดท้ายอยากบอกว่าถึงจะเปลี่ยนเทอร์โบ เป็น HKS2835, Head Tomei, ท่อ HKS, .... อะไรก็แล้วแต่ ยังงัยบูสจะต้องมาช้าขึ้นกว่าเดิมแน่นอนถ้าเทียบกับเทอร์โบเดิมๆจากโรงงาน
emo65o emo65o  ข้อมูลเยี่ยมครับ
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ PRADA

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 01:25:58 AM »
ใช้กล่อง STD(สาแตนดาด)  รับรองจบคับ เพราะรถของผมใช้ของเสป็กใกล้ๆกันเลย ตอนนี้วิ่งสนุกมาก มาไวไม่ยอมหมดด้วย กล่องSTDนี่ดีมากเลยคับถ้าใช้ถูกวิธี emo22o 

turboที่มีอยู่เทพมากแล้วคับอย่าเปลี่ยนนะคับ แต่ถ้าชอบซัดตรงๆก็จัดไปเลยคับ         ถ้าเปนผมตอนนี้ขายกล่องนี้  หากล่องเดิมใส่คับ แล้วที่เหลือก็ยัดช่วงล่างเลยคับ emo20o

ออฟไลน์ PRADA

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 01:40:26 AM »
ใช้กล่อง STD(สาแตนดาด)  รับรองจบคับ เพราะรถของผมใช้ของเสป็กใกล้ๆกันเลย ตอนนี้วิ่งสนุกมาก มาไวไม่ยอมหมดด้วย กล่องSTDนี่ดีมากเลยคับถ้าใช้ถูกวิธี emo22o 

turboที่มีอยู่เทพมากแล้วคับอย่าเปลี่ยนนะคับ แต่ถ้าชอบซัดตรงๆก็จัดไปเลยคับ         ถ้าเปนผมตอนนี้ขายกล่องนี้  หากล่องเดิมใส่คับ แล้วที่เหลือก็ยัดช่วงล่างเลยคับ emo20o

พอกลับไปอ่านช่องแรกอย่างระเอียดแล้ว ก็พบว่างบนี้บวกกับของที่มีแล้ว ก็สร้างเทพได้เลยคับ รถใช้ของๆที่ไหน กลับไปทำที่นั่นเลยเลยคับ เค้ารู้จิงว่าของมันดีจึงใส่ให้ไปคับ

(คือเค้าลองใช้ของมาหลายยี่ห้อแล้ว แต่สรุปว่ายี่ห้อนี้แหละที่ทนมือและเท้าของเค้าได้ เค้าจึงบอกต่อคับ) emo64oเจ็บมาเยอะ

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 02:19:45 AM »
ต้นมาช้า แล้วค่อยๆดึง

น่าจะเป็นจากนิสัยติดตัวของ เทอร์โบใหญ่แถมSingle+แคมเดิม+คลัชเดิม+ท่อไอเสียน่าจะโล่งเกินไป

ทำให้ ต้องออกแรงในรอบต้นมากกว่าที่จะเป็น

มองๆดูแล้วถ้าอยากให้ต้นมาดีขึ้น

ลองเปลี่ยนคลัช กับหา V-manger หรือไม่ก็ HKS Valcon มาใส่เพิ่ม

เพื่อปรับแคมให้มาไวขึ้น(เพราะ จขกท ไม่อยากเปิดฝา)

แต่ถ้าอยากให้ดีขึ้น ผมมองว่าควรจะเปลี่ยนแคม

ปล.เริ่มบูส 2500 จริงๆมันก็ไม่ช้านะครับ

ออฟไลน์ atakumi

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 05:06:59 AM »
หาจูนเนอร์ดีๆ ปรึกษาปัญหากับเค้า "จบคับ"(ค่าใช้-จ่ายอาจจะสูงหน่อย แต่ว่า เคลียร์คับ)

ถ้าเป็นเหยี่ยว ลองกลับมาใช้กล่องSTDดู ปรับองศาแคมฯ รีดม้าได้เยอะคับ emo64o

ตามสเป็คที่ว่ามา แจ่มอยู่แร้วคับ emo65o emo65o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:59:53 AM »
ANS คุณ Robin
      ประมาณ 2500 ครับ เริ่มมา  แต่ว่ามาแบบค่อยๆ มา มันไม่แว้ดๆ เหมือนรถเพื่อนๆ  สังเกตุดูเข็มรอบมันกวาดแบบค่อยๆ ขึ้น มันไม่ตีแบบวืดๆ แบบกระฉับกระเฉง ตอนนี้หาข้อูลหลายๆ ทาง น่าจะเป็นที่ Turbo ที่เป็น Single scroll ด้วยเลยมีลักษณะดังกล่าว ก้อเลยเตรียม Budget ไว้ อยากแต่งเพิ่มครับ

ถ้าให้ผมวิเคราะห์นะคับ เทอร์โบตัวนี้มันเป็น Ball Bearing ใช่รึเปล่าคับ ถ้าใช่ การที่เทอร์โบค่อยๆมานั้นเป็น character ของมันอยู่แล้วส่วนนึงคับ มันจะไม่ดึงหนักทีเดียวเหมือนพวกเทอร์โบที่เป็นบูช ส่วนที่บอกมาว่าเทียบกับของเพื่อนที่เป็นพวกเทอร์โบ VF กดแล้วมาตลอด กดเป็นมา มันเทียบกันตรงนั้นไม่ได้คับ เพราะว่าตรงจุดนั้น เทอร์โบลูกเล็กกว่าเยอะ ขนาดท่อทางก็เล็กกว่า อินเตอร์ก็เล็กกว่า ทำให้รอบต้นมันดูกระฉับกระเฉงมากกว่า แต่ผมกล้าพูดได้ว่าพอเกินรอบ 2,500 ที่บูสต์มาไปแล้ว ตัว APS SR40 ดึงหนักกว่าพวก VF แน่นอน แล้วก็จะดึงเรื่อยๆคับ ว่าง่ายๆว่าก็น่าจะทิ้งระยะได้หลายอยู่พอสมควรคับ ถ้าถามว่าสำหรับผมแล้ว 2,500 ถือว่าไม่ช้า แต่ถ้าเทียบกับพวก VF การที่บูสต์มาที่รอบ 2,500 ถือว่าช้ากว่าแน่นอน ส่วนใหญ่แล้วพอเราขึ้นเทอร์โบใหญ่นั้น มันก็ compensate ระหว่างบูสต์ที่เพิ่มขึ้นกับรอบ RPM ที่สูงขึ้นกว่าบูสต์จะเริ่มทำงานคับ

ถ้าในกรณีอยากให้มาเร็ว ง่ายที่สุดอาจจะต้องลองตูด twin scroll คับ เพราะว่าไม่อยากจะทำเครื่อง แล้วอีกอย่างนึงก็ลองปรึกษากับคนจูนดูคับ เพราะคนจูนก็สามารถทำให้มันมาเร็วกว่าเดิมได้นิดหน่อย แต่ทั้งหมดนี้เป็น minor factors คับ จุดหลักๆคือ ทุกอย่างในห้องเครื่องมันใหญ่ขึ้นหมดแล้ว จะให้มาเร็วเหมือน STD. คงไม่ได้คับ ถ้าเอาตามหลักการ ก็ต้องเปลี่ยนแคม ขยายความจุเพิ่ม แบบนั้นเร็วขึ้นผิดหูผิตาแน่นอนคับ

ขอให้โชคดีคับ

ปล. ไม่มีเทอร์โบลูกใหญ่ๆลูกไหนในโลกที่ผมจะเห็นมันบูสต์ต่ำกว่า 2,000 รอบเลยจิงๆคับ ด้วยความที่มันใหญ่ โข่งก็ใหญ่ ดังนั้นมันก็ต้องแลกกันคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 02:01:07 PM โดย Robin »
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 11:56:12 AM »
ถ้าให้ผมวิเคราะห์นะคับ เทอร์โบตัวนี้มันเป็น Ball Bearing ใช่รึเปล่าคับ ถ้าใช่ การที่เทอร์โบค่อยๆมานั้นเป็น character ของมันอยู่แล้วส่วนนึงคับ มันจะไม่ดึงหนักทีเดียวเหมือนพวกเทอร์โบที่เป็นบูช ส่วนที่บอกมาว่าเทียบกับของเพื่อนที่เป็นพวกเทอร์โบ VF กดแล้วมาตลอด กดเป็นมา มันเทียบกันตรงนั้นไม่ได้คับ เพราะว่าตรงจุดนั้น เทอร์โบลูกเล็กกว่าเยอะ ขนาดท่อทางก็เล็กกว่า อินเตอร์ก็เล็กกว่า ทำให้รอบต้นมันดูกระฉับกระเฉงมากกว่า แต่ผมกล้าพูดได้ว่าพอเกินรอบ 2,500 ที่บูสต์มาไปแล้ว ตัว APS SR40 ดึงหนักกว่าพวก VF แน่นอน แล้วก็จะดึงเรื่อยๆคับ ว่าง่ายๆว่าก็น่าจะทิ้งระยะได้หลายอยู่พอสมควรคับ ถ้าถามว่าสำหรับผมแล้ว 2,500 ถือว่าไม่ช้า แต่ถ้าเทียบกับพวก VF การที่บูสต์มาที่รอบ 2,500 ถือว่าช้ากว่าแน่นอน ส่วนใหญ่แล้วพอเราขึ้นเทอร์โบใหญ่นั้น มันก็ compensate ระหว่างบูสต์ที่เพิ่มขึ้นกับรอบ RPM ที่สูงขึ้นกว่าบูสต์จะเริ่มทำงานคับ

ถ้าในกรณีอยากให้มาเร็ว ง่ายที่สุดอาจจะต้องลองตูด twin scroll คับ เพราะว่าไม่อยากจะทำเครื่อง แล้วอีกอย่างนึงก็ลองปรึกษากับคนจูนดูคับ เพราะคนจูนก็สามารถทำให้มันมาเร็วกว่าเดิมได้นิดหน่อย แต่ทั้งหมดนี้เป็น minor factors คับ จุดหลักๆคือ ทุกอย่างในห้องเรื่องมันใหญ่ขึ้นหมดแล้ว จะให้มาเร็วเหมือน STD. คงไม่ได้คับ ถ้าเอาตามหลักการ ก็ต้องเปลี่ยนแคม ขยายความจุเพิ่ม แบบนั้นเร็วขึ้นผิดหูผิตาแน่นอนคับ

ขอให้โชคดีคับ

ปล. ไม่มีเทอร์โบลูกใหญ่ๆลูกไหนในโลกที่ผมจะเห็นมันบูสต์ต่ำกว่า 2,000 รอบเลยจิงๆคับ ด้วยความที่มันใหญ่ โข่งก็ใหญ่ ดังนั้นมันก็ต้องแลกกันคับ   

emo65o emo65o

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 12:17:34 AM »
เท่าที่อ่าน ผมน่าน่าจะเป้น ที่ท่าน รู้สึกว่า มันไม่ดึงมากกว่าครับ

คือ ยังไงดีล่ะ

เอาเป้นว่า รถที่ดึงหนัก ไม่ใช้ว่าจะเร็วนะครับ

กลับกัน รถที่ไม่ดึง แต่รอบขึ้นเร็ว smooth นี่จะเร็วกว่า รถที่ดึงหนักนะครับ แล้ว ก็ขับง่าย control ได้ดังใจกว่าครับ

อย่างไรก็ลอง ปรึกษา tuner อีกที นะครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้