ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้รถมาหนะครับ เป็น GC8 เครื่อง คอขาวตากลม 218 ม้า ขอข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 3249 ครั้ง)

ออฟไลน์ R. Chern

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วงล่างเจ้าของเก่าบอกว่าเป็นของตากลมทั้งหมด 5 speed
โดยด้านหน้าเป็นเบรค 2 พอต หลัง 1 พอต
โช๊คกระบอกสีแดงๆ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็น โช๊คอะไร
มีเรื่องจะรบกวน พี่ๆ siamsubaruclub ดังนี้นะครับ

1.เครื่องของผมเป็นคอขาวตากลม การเดินท่อแสตนเลส 3 นิ้วทั้งเส้นตั้งแต่ ตูดเทอร์โบ จะดีไหมครับ
2. ต้องการเปลี่ยน โช๊คแบบ สตรัทปรับเกลียวโดยเน้นการใช้งานปกติ แต่ต้องการได้สมรรถนะที่ดีขึ้น ควรเปลี่ยนโช๊คเป็นอะไรดีครับ
3. เบรคต้องซื้อแบบไหนครับ เพื่อให้สามารถใส่ได้โดยไม่ต้องแปลง
4. ควรต้องรีแฟลชกล่องหรือเปล่าครับ หรือจูนกล่องแบบ พิคกี้แพ๊ค (E-manage)  ดีกว่า
4.1 การ รีแฟลช กล่องเห็นผลเยอะไหมครับ แล้วควรเตรียมอะไรก่อนทำการไปแฟลชบ้าง
5. เครื่อง 218 คอขาวบ้านเรา กับ 260 ขอญี่ปุ่นมีอะไรที่แตกต่างกันบ้าง ในเรื่องแรงบิดหรือแรงทอล์ก
6. การใส่เกียร์ควิกชิฟ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่า เกียร์ระหว่างเกียร์ค่อนข้างห่างหนะครับ

ถามเยอะไปนิดนึงนะครับ
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยเพราะเพิ่งได้รถมาครับ

ขอบคุณสำหรับขอมูลทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
ช่วงล่างเจ้าของเก่าบอกว่าเป็นของตากลมทั้งหมด 5 speed
โดยด้านหน้าเป็นเบรค 2 พอต หลัง 1 พอต
โช๊คกระบอกสีแดงๆ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็น โช๊คอะไร
มีเรื่องจะรบกวน พี่ๆ siamsubaruclub ดังนี้นะครับ

1.เครื่องของผมเป็นคอขาวตากลม การเดินท่อแสตนเลส 3 นิ้วทั้งเส้นตั้งแต่ ตูดเทอร์โบ จะดีไหมครับ
2. ต้องการเปลี่ยน โช๊คแบบ สตรัทปรับเกลียวโดยเน้นการใช้งานปกติ แต่ต้องการได้สมรรถนะที่ดีขึ้น ควรเปลี่ยนโช๊คเป็นอะไรดีครับ
3. เบรคต้องซื้อแบบไหนครับ เพื่อให้สามารถใส่ได้โดยไม่ต้องแปลง
4. ควรต้องรีแฟลชกล่องหรือเปล่าครับ หรือจูนกล่องแบบ พิคกี้แพ๊ค (E-manage)  ดีกว่า
4.1 การ รีแฟลช กล่องเห็นผลเยอะไหมครับ แล้วควรเตรียมอะไรก่อนทำการไปแฟลชบ้าง
5. เครื่อง 218 คอขาวบ้านเรา กับ 260 ขอญี่ปุ่นมีอะไรที่แตกต่างกันบ้าง ในเรื่องแรงบิดหรือแรงทอล์ก
6. การใส่เกียร์ควิกชิฟ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่า เกียร์ระหว่างเกียร์ค่อนข้างห่างหนะครับ

ถามเยอะไปนิดนึงนะครับ
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยเพราะเพิ่งได้รถมาครับ

ขอบคุณสำหรับขอมูลทุกท่านนะครับ

ขอแชร์ประสบการณ์ดังนี้ครับ

1. ถ้าไม่กะจะโมเพิ่ม ใช้ฟร้อนไพพ์ 2.5 นิ้ว แล้ว หลังจากนั้น เป็น 3 นิ้ว จะขับง่ายกว่าครับ กดมาๆ

แต่ถ้า ชอบปลายไหลๆ หรือ กะจะโมเพิ่ม ซัด 3 นิ้ว ยาวไปเลยคับผม

2. เรื่องโช้ค นี่พูดยากคับ แล้วแต่ความชอบ ต้องลองนั่ง ลองใช้เองน่าจะดีที่สุดครับ มีให้เลือกมากมายหลายยี่ห้อครับ

3. ง่ายสุด คือ เบรคหน้า 4 pot หลัง 2 pot ของตรงรุ่นมันเลยครับ จะตัวสีดำ หรือ แดง ก้ได้คับ หรือ จะเป็น Brembo ก็ได้คับผม

4. ถ้าจูนเลยก็ดีกว่าเดิมครับ เห็นผลแน่นอน  แนะนำ Reflash ครับ ง่าย สะดวก ได้ผลดีเยี่ยม คุ้มค่ามากครับ หรือ จะเล่นกล่องแต่งเลยก็ดีครับผม

4.1   เห็นผลเยอะครับ รู้สึกได้ทันที  การเตรียมการก็ทั่วๆไป ครับ เช็คสภาพรถให้พร้อม เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้ใหม่สด เติมน้ำมันให้พร้อม ครับ

5. ถ้าเดิมๆทั้งคู่ก็ต่างกันนิดหน่อยครับ แต่ ถ้า 218 ได้จูนก็ ดีขึ้นอีกเยอะครับ

6. หาชุดคันเกียร์ควิกชิฟท์ ของตรงรุ่นได้ครับ หรือ จะเอาของ GC8 มาใส่ก็ได้คับผม

ลองดูนะครับ เผื่อข้อมูลจะเป็นประโยชน์ครับผม
.
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

ออฟไลน์ R. Chern

• *
  • Popular Vote : 0
ถามอีกนิดนึงนะครับ

http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=64105.0

อันนี้ผมใส่ได้หรือเปล่าครับ
เจ้าของบอกใส่ GC ได้อะคับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
แค่แฟลชกล่องม้าก็น่าจะขึ้นไปเป็น 260 แล้วหล่ะครับ เพราะตอนนำเข้ามาม้ามันโดนตอนด้วยเรื่องของภาษี