ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง v.6 เปลี่ยนอินเตอร์ของ ตากลม เหยี่ยว หมู ได้มั้ยครับ  (อ่าน 3141 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU

เครื่อง v.6 เปลี่ยนอินเตอร์ของ ตากลม เหยี่ยว หมู ได้มั้ยครับ

ต้องดัดแปลงอะไรบ้าง ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะมีผลมากน้อยขนาดไหนครับ

หรือว่าของเดิมดีอยู่แล้วครับ  รบกวนท่านผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BMX มองแต่เธอ

• Global Moderator
  • Popular Vote : 57
 emo43o emo43o emo43o  ดีกว่า
ขายอะไหล่ นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง หัวตัด ฯลฯ

ออฟไลน์ indy_subaru

• *
  • Popular Vote : 0
  • ตูจะบ้าตาย!!!
เปลี่ยนได้ครับ แต่ต้องแปลงตรงท่อด้านล่าง นิดหน่อยครับ  emo3o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
เปลี่ยนได้ ข้อดีคืออินเตอร์ลูกใหญ่กว่า แต่ต้องมีการเคาะผนังห้องเครื่องนิดหน่อยนะครับ แล้วก็รู้สึกว่าต้องย้ายปั๊มเพาเวอร์หรืองัยด้วยนี่แหล่ะ จำไม่ได้แล้ว อันนี้ไม่ชัวร์นะ ได้ยินเค้ามาอีกที

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
เปลี่ยนได้ครับ  ต้องทำท่อใต้อินเตอร์ และขายึดอินเตอร์อีกนิดหน่อย  ของผมก็ใส่ของตากลมอยู่ emo57o emo54o emo57o

• *

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านนะคร้าบ  emo64o emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
ถ้าใช้ฝาสูบของV.5 /V.6 ก็เปลี่ยนได้สะดวกครับ ท่อไอดีของฝาสูบV.5และV.6 ลิ้นปีกผีเสื้อจะขยับไปหน้ารถมากกว่าV.เก่าเยอะครับ จึงไม่ต้องเปลี่ยนท่อไอดี แต่ถึงจะเปลี่ยนเป็นอินเตอร์GD ไม่ว่าจะอินเตอร์ของคอขาวหรืออินเตอร์STIก็ต้องเคาะผนังส่วนไฟร์วอลแน่ๆครับ แล้วก็ใส่ค้ำโช้คไม่ได้ครับ ติดเช่นกัน ส่วนปั๊ม+กระปุกเติมน้ำมันคลัชก็ต้องย้ายแบบที่พี่เคนบอกครับ เพราะว่าในGCมันไม่ได้เป็นขายื่นเฉียงออกทางขวาแบบปั๊มของGDครับ ถ้าใส่อินเตอร์GDมันจะติดปั๊มครับ ส่วนขาเหล็กด้านหลังแป้นเหยียบคลัชก็ต้องใช้ของGDเหมือนกันครับ อันนี้ยกของGDมาใส่ได้พอดีครับไม่ต้องแปลง แต่ต้องซื้อท่อน้ำมันมาดัดใหม่นะครับ
ตอนใช้เครื่องเก่าอยู่ ผมก็เคยเกือบจะทำเหมือนกันครับ
  ผลที่ได้จากอินเตอร์ขนาดใหญ่ขึ้น คือเมื่อแผงอินเตอร์ฯใหญ่ขึ้น ก็เท่ากับมีพื้นที่ด้านในหลอดอินเตอร์ที่โดนลมผ่านเพิ่มขึ้น เมื่ออากาศอุณภูมิลดลงมวลอากาศจึงมีมากขึ้น ก็เท่ากับอากาศผ่านเข้าลิ้นปีกผีเสื้อได้มากขึ้นในบูสท์+ระยะลิฟท์ของวาล์วไอดีและวาล์วไอเสียเท่าเดิมครับ แน่นอนย่อมต้องดีขึ้นอยู่แล้วครับ แต่ในกรณีที่เปลี่ยนอินเตอร์GCไปเป็นอินเตอร์GD จะเห็นผลไม่มากครับ เพราะว่าอินเตอร์ยังอยู่ด้านบนเหมือนเดิมโดยดักลมผ่านสคูปเท่าเดิม อาศัยขนาดที่ใหญ่และความหนาของหลอดอินเตอร์ฯที่เพิ่มขึ้นมาไม่มาก ถ้าอยากจะมีพื้นที่ใหญ่ขึ้นเพื่อระบายความร้อนให้ไอดีที่ถูกเทอร์โบอัดมา เพื่อให้อากาศที่เย็นกว่าและความหนาแน่นสูงกว่าเข้าไปจุดระเบิด และลดปัญหาHeat soakของอินเตอร์บน ก็ต้องย้ายอินเตอร์คูลเลอร์ไปอยู่ด้านหน้ารถครับ อันนี้เห็นผลชัดเจนครับ แต่ถ้าเปลี่ยนอินเตอร์บนเป็นของGDเพื่อความสวยงามภายในห้องเครื่องหรือเพื่อสุขทางใจอันนี้ผมว่าก็โอเคนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหลายๆคนที่สนุกกับการโมดิฟายด์รถของตัวเอง บางคนก็ใส่ของแต่งบางชิ้นในรถ เพื่อความสุขทางใจมากกว่าสมรรถนะที่เพิ่มขึ้นครับ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 03:26:14 AM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
ถ้าใช้ฝาสูบของV.5 /V.6 ก็เปลี่ยนได้สะดวกครับ ท่อไอดีของฝาสูบV.5และV.6 ลิ้นปีกผีเสื้อจะขยับไปหน้ารถมากกว่าV.เก่าเยอะครับ จึงไม่ต้องเปลี่ยนท่อไอดี แต่ถึงจะเปลี่ยนเป็นอินเตอร์GD ไม่ว่าจะอินเตอร์ของคอขาวหรืออินเตอร์STIก็ต้องเคาะผนังส่วนไฟร์วอลแน่ๆครับ แล้วก็ใส่ค้ำโช้คไม่ได้ครับ ติดเช่นกัน ส่วนปั๊ม+กระปุกเติมน้ำมันคลัชก็ต้องย้ายแบบที่พี่เคนบอกครับ เพราะว่าในGCมันไม่ได้เป็นขายื่นเฉียงออกทางขวาแบบปั๊มของGDครับ ถ้าใส่อินเตอร์GDมันจะติดปั๊มครับ ส่วนขาเหล็กด้านหลังแป้นเหยียบคลัชก็ต้องใช้ของGDเหมือนกันครับ อันนี้ยกของGDมาใส่ได้พอดีครับไม่ต้องแปลง แต่ต้องซื้อท่อน้ำมันมาดัดใหม่นะครับ
ตอนใช้เครื่องเก่าอยู่ ผมก็เคยเกือบจะทำเหมือนกันครับ
  ผลที่ได้จากอินเตอร์ขนาดใหญ่ขึ้น คือเมื่อแผงอินเตอร์ฯใหญ่ขึ้น ก็เท่ากับมีพื้นที่ด้านในหลอดอินเตอร์ที่โดนลมผ่านเพิ่มขึ้น เมื่ออากาศอุณภูมิลดลงมวลอากาศจึงมีมากขึ้น ก็เท่ากับอากาศผ่านเข้าลิ้นปีกผีเสื้อได้มากขึ้นในบูสท์+ระยะลิฟท์ของวาล์วไอดีและวาล์วไอเสียเท่าเดิมครับ แน่นอนย่อมต้องดีขึ้นอยู่แล้วครับ แต่ในกรณีที่เปลี่ยนอินเตอร์GCไปเป็นอินเตอร์GD จะเห็นผลไม่มากครับ เพราะว่าอินเตอร์ยังอยู่ด้านบนเหมือนเดิมโดยดักลมผ่านสคูปเท่าเดิม อาศัยขนาดที่ใหญ่และความหนาของหลอดอินเตอร์ฯที่เพิ่มขึ้นมาไม่มาก ถ้าอยากจะมีพื้นที่ใหญ่ขึ้นเพื่อระบายความร้อนให้ไอดีที่ถูกเทอร์โบอัดมา เพื่อให้อากาศที่เย็นกว่าและความหนาแน่นสูงกว่าเข้าไปจุดระเบิด และลดปัญหาHeat soakของอินเตอร์บน ก็ต้องย้ายอินเตอร์คูลเลอร์ไปอยู่ด้านหน้ารถครับ อันนี้เห็นผลชัดเจนครับ แต่ถ้าเปลี่ยนอินเตอร์บนเป็นของGDเพื่อความสวยงามภายในห้องเครื่องหรือเพื่อสุขทางใจอันนี้ผมว่าก็โอเคนะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าหลายๆคนที่สนุกกับการโมดิฟายด์รถของตัวเอง บางคนก็ใส่ของแต่งบางชิ้นในรถ เพื่อความสุขทางใจมากกว่าสมรรถนะที่เพิ่มขึ้นครับ^^

โอ้โฮ เดี๋ยวนี้ตั้มไม่ธรรมดาจริงๆ ข้อมูลแน่นปึ๊ก emo65o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ข้อมูลเพียบ   emo65o

เปลี่ยนแล้วก็ทำ water spray ฉีดด้านบนอินเตอร์ซะหน่อยนะครับ  เห็นผลเวลาเดินทางไกลๆ หรือซัดหนักๆ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะคร้าบ emo65o emo65o emo65o