ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องติดแก๊ซในรถ wagon หน่อยคับ  (อ่าน 2181 ครั้ง)

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Popular Vote : 0
  • Very Insane Prople
ถามเรื่องติดแก๊ซในรถ wagon หน่อยคับ
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:11:47 PM »
ตอนนี้ใช้นิวเลแวน สนใจที่จะติดแก๊ซ (LPG) ขอความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ

1. ควรติดถังแบบไหนดีครับ ระหว่างแคปซูลหรือโดนัท

2.แล้วมันจะมีกลิ่นเหม็นภายในรถหรือเปล่าคับ (มันจะอันตรายมั้ย)

3.มีร้านแนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะครับ  emo10o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 07:14:41 PM โดย I @m Boo !! »
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ถามเรื่องติดแก๊ซในรถ wagon หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 04:43:07 PM »
ใช้มา 2 ปีแล้วครับ เป็นถังแคปซูล กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นถังโดนัทเหมือนกัน ถ้าไม่ขายรถไปเสียก่อน ...........ฮาาา

1. ติดถังแบบไหนแล้วแต่ครับ ถ้าแคปซูล จะได้ความจุเยอะกว่า แต่ก็จะเสียพื้นที่แวนไปไม่ใช่น้อย เผลอๆเหลือที่เก็บของน้อยกว่ารถซีดานเสียอีก แต่ถ้าเป็นถังโดนัท ก็ยังมีพื้นที่แวนใช้ได้เหมือนเดิม แต่ต้องพกสเปรย์กันยางรั่วไปด้วย เพราะรถจะไม่มีที่เก็บยางอะไหล่ หรือถ้าเอายางอะไหล่มาวางไว้ในแวนหลังเฉยๆก็ได้ แต่ผมว่ามันดูไม่จืดเลยอ่า ถังโดนัทจะมีความจุที่เล็กกว่า ขึ้นกับขนาดของหลุมอะไหล่เราด้วย แต่เล็กกว่าแคปซูลชัวร์ วิ่งได้สั้นกว่า และเวลาเลือกถังโดนัท ต้องแน่ใจว่าจดทะเบียนได้ (ถ้าจะทำให้มันถูกกฏหมาย) ทางที่ดีคือให้คนขายติดให้และจดให้เลย จบๆดี

2. กลิ่นนี่ไม่เคยได้กลิ่นนะครับ ถ้ามีกลิ่นแปลว่ารั่วนั่นเอง ฮี่ๆๆ

3. ร้านที่ผมเคยทำเลิกกิจการไปแล้ว ตอนนี้ไม่รู้จะแนะนำที่ไหนเหมือนกัน

.

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • Popular Vote : 2
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan
Re: ถามเรื่องติดแก๊ซในรถ wagon หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:47:22 AM »
ผมใช้มาปีกว่าแล้วคับ ตอนแรกเป็นแคปซูน แต่นี้พึ่งเปลื่ยนเป็นโดนัทคับเพราะอยากได้พื้นที่ไว้ใส่ของเพิ่มขึ้นครับและส่่วนมากวิ่งในกทมครับ

1. ถังนี้ถ้าไปต่างจังหวัดบ่อยๆ. โดนัทจะน่ารำคาญหรือป่าวครับ เพราะต้องแวะบ่อยกว่า แต่ผมใช้ในกทม ส่วนใหญ่
ก้อเลยเปลื่ยนเป็นโดนัทครับ

2.ส่วนกลิ่นตามที่พี่โตบอกเลยครับ ถ้าได้กลิ่นก้อน่าจะรั่วแล้วนะครับ

3. ร้านนี้ผมให้พี่ที่รู้จักติดให้ครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:22:46 AM »
ผมใช้มาปีกว่าแล้วคับ ตอนแรกเป็นแคปซูน แต่นี้พึ่งเปลื่ยนเป็นโดนัทคับเพราะอยากได้พื้นที่ไว้ใส่ของเพิ่มขึ้นครับและส่่วนมากวิ่งในกทมครับ

1. ถังนี้ถ้าไปต่างจังหวัดบ่อยๆ. โดนัทจะน่ารำคาญหรือป่าวครับ เพราะต้องแวะบ่อยกว่า แต่ผมใช้ในกทม ส่วนใหญ่
ก้อเลยเปลื่ยนเป็นโดนัทครับ

2.ส่วนกลิ่นตามที่พี่โตบอกเลยครับ ถ้าได้กลิ่นก้อน่าจะรั่วแล้วนะครับ

3. ร้านนี้ผมให้พี่ที่รู้จักติดให้ครับ

ถ้า BG Van ใส่ถังโดนัท ได้กี่ลิตรคับ    ถังยางอะไหล่มันเล็กซะด้วยสิคับ

ออฟไลน์ neungxx

• *
  • Popular Vote : 2
  • เป็นไทย แว้วววว !!! 2th. pantip ngamwongwan
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 12:38:17 PM »
ถ้า BG Van ใส่ถังโดนัท ได้กี่ลิตรคับ    ถังยางอะไหล่มันเล็กซะด้วยสิคับ

ผมใส่แค่ 33ลิตรครับแต่ยังเหลือครับ ผมว่าสัก 43 น่าจะได้สบายๆนะครับ พอดีได้ 33 มาไม่แพงครับ ก้อเลยใส่ไปก่อนคับ อิอิ

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:07:27 PM »
1. เรื่องถังนี่ แล้ว แต่ชอบ แล้วแต่การใช้งานเลยครับ

2. ถ้าติดตั้ง เดินสายดีๆ ไม่มีรั่วง่ายๆแน่นอนครับ

3. ร้าน ที่ผมติดตั้ง อยู่แถวลาดพร้าว 71 ถ้าสนใจจะคุย หรือ ปรึกษาเค้า ผมแนะนำเบอร์ให้ได้ครับ ( ใช้มาเกือบ 2 ปี วิ่งไป 4 หมื่นโล ทุกอย่างยังปกติดีครับ )

ลองดูนะครับผม
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ

ออฟไลน์ limk@korat

• *
  • Popular Vote : 19
  • BD5 and BG7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:22:44 PM »
ผมไปซื้อ ถังใหม่ 62 ลิตร จาก http://www.bmweasternclub.com/forum/index.php?topic=9329.0  มาใส่ไม่ได้

ตอนนี้ไป ได้ถังถอดลงจาก Vios มา ไม่รู้ Size ไหน อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร  

KG19LT40    LT36KG21      เลย ไม่รู้ มัน 36 หรือ มัน 40