ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี set-up โช๊คอัพ Tein Super Street for GC ครับ  (อ่าน 3301 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
สวัสดีครับพี่ๆ

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการเซทอัพโช๊ค Tein Super Street for GC ด้วยครับ ปรกติแล้วควรจะเซทความหนืดของโช๊คตัวนี้ระดับไหน เท่าที่ผมลองปรับดูมันปรับได้ประมาณ 26-27 คลิ๊ก ส่วนด้านหน้าเป็นหัว Ball - Joint ถ้าต้องการปรับตั้งเพื่อใช้งานในสนามและบนถนน การปรับตั้งจะเป็นอย่างไรครับ ส่วนมุม camber หน้านั้นสามารถไปปรับเซทที่ไหนที่เขาสามารถเซทรถให้เราพร้อมวิ่งในสนามได้เลย

รบกวนด้วยครับพี่

emo72o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: อยากทราบวิธี set-up โช๊คอัพ Tein Super Street for GC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:06:15 AM »
 emo72o

ถ้าเอาใกล้ๆร้าน ก็ไปที่ราชาแม่กซ์ ในซอยนาคนิวาสเลยครับ   ถามหาตาหนึ่ง แล้วบอกไปเลยว่าเราอยากวิ่งแบบไหน

ส่วนเรื่องการปรับความหนืดของช๊อค  ผมว่าอาจจะต้องลองกันหลายหนหน่อย กว่าจะเจอไอ้ตรงที่เราคิดว่า "พอดี"

เริ่มจากง่ายที่สุด คือ ปรับไว้ตรงกลาง ทั้งหน้าและหลัง  ลองขับจับอาการดู แล้วเลือกว่า จะปรับไปทางนิ่มหรือแข็งก่้อน

ปรับเสร็จ ลองอีกที ว่าไปในทางที่เราคิดว่าใช่หรือเปล่า  ถ้าใช่ ลองขยับจนเจอจุดที่เราพอใจครับ

อาจจะใช้เวลาซักหน่อย  แต่รถเราเอง ให้เวลาตรงนี้ ผมว่าคุ้มจะตาย

โชคดีคร๊าบบ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: อยากทราบวิธี set-up โช๊คอัพ Tein Super Street for GC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 10:17:04 AM »
ถ้าแถวบ้านผม ศรีนครินทร์ ผมเข้าไปให้คุณ บุ้ย...เอ้ย   คุณ อุ้ย ตั้งให้ครับ  emo72o
ผมปรับความหนืดกลางๆประมาณ 12-13 เท่ากันหมดสี่ต้นเลยครับ ก็วิ่งดีนะไม่แข็ง กำลังสบาย
ว่าแต่หมุนซ้าย(ทวนเข็มนาฬิกา )มันแข็งจึ้นใช่มั้ยครับ กลัวหมุนบ่อยๆแล้ววาวมันเจ๊งอะคับเลยไม่ค่อยได้ไปยุ่งกะมัน  emo13o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???