ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ ว่าเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ตั้งแต่หัว จดท้าย ใช้อะไรดี  (อ่าน 3316 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
รบกวนถามพี่ๆ หน่อยครับ ว่าเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ตั้งแต่หัว จดท้าย ใช้อะไรดี ตั้งแต่

น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ใช้ของอะไรดี แล้วมีอู่แนะนำ สำหรับ เปลี่ยนมั้ยครับ แถวลาดพร้าวยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ emo57o emo57o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
เครื่องอะไรครับ ปีไหน ??????
มีประวัติกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่า ขับแบบไหน (ในเมือง นอกเมือง รถติดบ่อย หรือวิ่งยาวๆรอบสูงๆ หรือในสนามครับ)

พูดถึงเฉพาะfull syntheticอย่างเดียวนะครับ พวกนี้จะทน ใชช้ได้นาน (แต่ถึงกระนั้น เครื่องturboความร้อนสูงอย่างเราๆก็ควรจะถ่ายทุก4,000-8,000กิโลเมตรนะครับ)
ถ้าเครื่องใหม่หน่อย พวก ปี2000+ เลขไมล์ไม่สูงนัก แนะนำเบอร์ XXW-40 สำหรับวิ่งทั่วไป
ถ้าวิ่งเรื่อยๆ ในเมืองติดๆนอกเมืองชิวๆ อัดๆด้วยนิดหน่อย ก็XXW-50
ถ้าอัดสนามบ่อยๆ ใช้เบอร์60เลยครับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องปีเก่า อาทิเครื่องGCทุกตระกูล แนะนำเบอร์50-60ครับ ต่ำกว่านี้ไม่ค่อยจะดี แรงดันมันจะต่ำไปหน่อยและอาจจะน้ำมันพร่องเอาง่ายๆ

ส่วนยี่ห้อแล้วแต่ใจท่านเลยครับ ส่วนตัวใช้total  15W-50 เครื่องเก่าปี95

แต่ที่เพื่อนๆพี่ๆใช้ๆกันเนี่ย ก็จะมีrepsol, pacer, selenia ประมาณนี้ครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์นี่ก็ต้องถามว่าเกียร์อะไร ถ้าmanualก็ทั่วไปใช้ 85W-90 full synthetic เฟืองท้ายใช้เบอร์เดียวกัน แต่ถ้าใช้โหดหน่อย ซัดสนามอย่างเดียว โหดหนักก็เบอร์140ไปเลยครับ ส่วนยี่ก้อก็มีไม่มากนัก มีvalvolineกับpenzoilที่ใช้กันทั่วไป (แต่แนะนำเบอร์90ครับ 140มันแพงงงงงง แถมถ้าขาดแล้วหาเติมยากด้วยนะครับ)

ส่วนเกียร์ออโต้นี่ผมไม่ทราบนะครับ ไม่เคยใช้ไม่มีประสบการณ์นะครับ

ยังมีของเหลวอื่นๆอีกก็ น้ำหล่อเย็น น้ำมันเบรก น้ำมันคลัทช์ น้ำมันพาวเวอร์ พวกนี้ให้อู้เค้าเลือกก็ได้หละครับ เหมือนๆกัน ใช้ได้หมด

ส่วนอู่ลาดพร้าวนี่รอผู้รู้ละกันนะครับ

ปล. น้ำมันเครื่อง ใช้เติมไปเท่าไหร่ แนะนำให้ขอซื้อจากที่อู เบอร์เดียวกันนั่นแหละ เก็บไว้หลังรถอีกลิตรนึง เอาไว้เติมเวลาน้ำมันเครื่องขาดนะครับ เพราะถ้ามันขาดเอากลางทางเนี่ย เติมคนละเบอร์แล้วน้ำมันมันจะแบ่งตัวนะครับ

• *
  • meaww
ขอบคุณมากครับผม ผมใช้ gc เครื่อง ej bo inter เฉียงครับ ครับ ส่วนมากวิ่งใช้งานในเมืองไม่ค่อยซัดครับผม ขับเร็วบ้างเป็นบางโอกาส ขอบคุณที่แนะนำครับผม

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
ผมเพิ่งใช้ GC เครื่องเทอร์โบ EJ20 คอยล์กลาง ใช้น้ำมันเครื่อง Pacer ที่อู่พี่ทวี ส่วนน้ำมันเกียร์กับเฟืองท้ายกำลังจะเปลี่ยน ดูไว้คงเป็น Valvoline ครับ  emo10o

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
น้ำมันเครื่องผมใช้  Valvoline  , Total   ตามแต่โปรโมชั่นของแถม
น้ำมันเกียร์ / เฟืองท้าย  Valvoline  ขวดหัวแหลมๆ   สังเคราะห์   สีทอง
น้ำมันเบรก / คลัช  Valvoline  สังเคราะห์  ขวดสีทอง
น้ำมันพาวเวอร์   อะไรก็ได้
น้ำมันเชื้อเพลิง  เบนซิน  อ๊อกเทน 95 / โซฮอล์ / V-power  ตามสะดวก
น้ำมันทายางเงา  -  แมคไกวส์
น้ำมันหล่อลื่น  -  SONAX
น้ำมันใส่ผม  -   ไม่ใช้ครับ   ใช้มู้สแทน
น้ำมันผัดกับข้าว  -   น้ำมันมะกอก
น้ำมันพราย    -    เณรแอร์

• *
  • meaww
น้ำมันเครื่องผมใช้  Valvoline  , Total   ตามแต่โปรโมชั่นของแถม
น้ำมันเกียร์ / เฟืองท้าย  Valvoline  ขวดหัวแหลมๆ   สังเคราะห์   สีทอง
น้ำมันเบรก / คลัช  Valvoline  สังเคราะห์  ขวดสีทอง
น้ำมันพาวเวอร์   อะไรก็ได้
น้ำมันเชื้อเพลิง  เบนซิน  อ๊อกเทน 95 / โซฮอล์ / V-power  ตามสะดวก
น้ำมันทายางเงา  -  แมคไกวส์
น้ำมันหล่อลื่น  -  SONAX
น้ำมันใส่ผม  -   ไม่ใช้ครับ   ใช้มู้สแทน
น้ำมันผัดกับข้าว  -   น้ำมันมะกอก
น้ำมันพราย    -    เณรแอร์

ชอบอันสุดท้ายครับ ว่าจะไปดีดใส่ พริตตี้ ซูบารุ หุหุ