ผู้เขียน หัวข้อ: ขอcommentเรื่อง pilot sport 3 หน่อยครับ  (อ่าน 12030 ครั้ง)

ออฟไลน์ แพนด้า

• *
  • Popular Vote : 1
ขอcommentเรื่อง pilot sport 3 หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 03:40:00 PM »
พอดีมีรถใช้งานจะต้องเปลี่ยนยาง เห็นยางตัวใหม่ที่กำลังlaunchน่าสนใจมากเลยอยากรบกวนท่านๆที่มีประสบการณ์ ได้ลองขับมาแล้วครับว่าดีไม่ดียังไง ครับ เทียบกับ arenaline , S-drive , Re 050 , pilotsport2 , NT 555 และอื่นๆน่ะครับ
ขอบคุณครับ
 emo64o

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: ขอcommentเรื่อง pilot sport 3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 03:54:54 PM »
เด๋วอีกไม่นานน่าจะมีเพื่อนๆมาเขียนรีวิวตัวนี้ให้ครับ เพราะพึ่งไปทดสอบมากันเอง...

pilot sport 3  สมถนะเด่นในเรื่องพื้นเปียกมากๆ เขาเน้นจุดนี้เลย... กับอีกเรื่องที่น่าสนใจคือ ความทนทานของตัวหน้ายาง ตัวเลขสูงมาก...
พื้นแห้งน่าจะพอๆกันจากที่บอกมา ในวันทดสอบ เขาเอา S-drive มาเทียบคันต่อคัน pilot sport 3 ดีกว่าทั้งแห้งและเปียกครับ (แห้งนิดหน่อย แต่เปียกเห็นชัดเจน)

ราคาเห็นว่าอยู่แถวๆ arenaline (15 นิ้วไม่ถึง 3000)

ลิ้งค์นี่ แหม่..จะว่าไปแล้วน้ำซัก 90% เนื้อๆไม่ค่อยจะมีเลย... เอาเป็นว่า จะได้เห็นหน้าคนไปร่วมทดสอบด้วยแล้วกันจะได้ถามไถ่กันได้ถูกคน อิอิ
http://www.clubrt.net/WB/topic.asp?TOPIC_ID=5936

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ขอcommentเรื่อง pilot sport 3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 04:13:36 PM »
เด๋วอีกไม่นานน่าจะมีเพื่อนๆมาเขียนรีวิวตัวนี้ให้ครับ เพราะพึ่งไปทดสอบมากันเอง...

pilot sport 3  สมถนะเด่นในเรื่องพื้นเปียกมากๆ เขาเน้นจุดนี้เลย... กับอีกเรื่องที่น่าสนใจคือ ความทนทานของตัวหน้ายาง ตัวเลขสูงมาก...
พื้นแห้งน่าจะพอๆกันจากที่บอกมา ในวันทดสอบ เขาเอา S-drive มาเทียบคันต่อคัน pilot sport 3 ดีกว่าทั้งแห้งและเปียกครับ (แห้งนิดหน่อย แต่เปียกเห็นชัดเจน)

ราคาเห็นว่าอยู่แถวๆ arenaline (15 นิ้วไม่ถึง 3000)

ลิ้งค์นี่ แหม่..จะว่าไปแล้วน้ำซัก 90% เนื้อๆไม่ค่อยจะมีเลย... เอาเป็นว่า จะได้เห็นหน้าคนไปร่วมทดสอบด้วยแล้วกันจะได้ถามไถ่กันได้ถูกคน อิอิ
http://www.clubrt.net/WB/topic.asp?TOPIC_ID=5936

สำเนาถูกต้องคร้าบบบ

emo73o

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 08:32:53 PM »
pilot sport 3 เพิ่งเช๊คราคามา ที่ B-Quick

ออฟไลน์ cockpit_yaso

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 08:40:58 PM »
PS 3 เน้นเรื่อง ถนนเปียกมาก ถนนแห้งจะไม่เน้น

จะเห็นได้ว่า อะไรๆ ก็เปียก (เบรค เร่ง โค้ง)

ถ้าเทียบกับ PPS 2 ผมว่า เราวิ่งแห้งมากกว่า เปียก จึงเลือก PPS 2

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ den_GC8 Kakimoto Regu 06&R

• เสือ 2 ตัวอยู่ถ้ำเดียวกันไม่ได้ แต่ซูบารุ 2 คันอยู่บ้านเดียวกันได้
  • *
  • Popular Vote : 4
  • ชอบจังซู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 08:55:45 PM »
pilot sport 3 เพิ่งเช๊คราคามา ที่ B-Quick

เผลดไปกดส่งนะครับ ขอเพิ่มนะครับ ที่ B Quick ขนาด 215/45/17 เส้นละ 4,590 บาท มีผ่อน0% 10 เดือนด้วย

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 04:47:02 AM »
จากที่ไปทดสอบมาครับ PS3 ถือว่ายางตัวนี้ใช้ได้เลยทีเดียว สำหรับถนนแห้ง การเกาะถนนค่อนข้างดีใกล้เคียงกับ S drive แต่อาการของยางออกน้อยกว่าเมื่อเค้าโค้งแรงๆ ส่วนทางเปียกนั้นต้องยกให้เค้าเลย เยี่ยมมาก ทั้งการเค้าโค้ง และระยะเบรคที้สั้นกว่า S drive อย่างเห็นได้ชัด แต่ข้อสังเกตที่เห็นได้ก็คือ แก้มยางของ PS3 ค่อนข้างจะนิ่มไปหน่อย สำหรับคนที่ชอบแก้มยางแข็งและ Response พวงมาลัยที่คม อาจจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ อื่นๆ สำหรับ PS3 ถือว่าดีหมด ไม่ว่าจะเป็นเสียงของยางตอนขับ Cruise (ค่อนข้างเงียบ) และ Treadwear ที่สูงถึง 320 (ถ้าจำไม่ผิด) ซึ่งน่าจะหมดช้าทีเดียว

โดยรวม ผมว่า PS3 เป็นยางที่น่าใช้เลยครับ แม้รูปร่างหน้าตาจะดูไมดุดัน เหมือนยางคู่แข่ง แต่สมรรถนะ และความคุ้มค่า ถือว่าดีเลย

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 06:53:07 PM »
 emo72o

ในฐานะที่เป็นหนึ่งใน Instructor ในส่วนของการทดสอบยาง PS3  ก็ขอสนับสนุนความเห็นของเพื่อนๆที่บอกไปแล้วนะึครับ

ขอเพิ่มเติม ในรอบของการทำ Hot lap ซึ่งต้องขับแบบเต็มเหนี่ยวให้ผู้ร่วมทดสอบนั่งทุกๆวัน เป็นเวลา อาทิตย์กว่าๆ

ได้ข้อสรุปว่า  PS3 ตัวนี้ มีดีพอๆกับยางระดับ high performance อื่นๆ ในแง่ีที่ว่า  เมื่อต้องทำให้รถออกอาการ ด้วยการทำ overspeed ในโค้ง

PS3 สามารถคงความยึดเกาะเอาไว้ได้  ไม่้เสียtraction มากจนน่ากลัว  คือ ยังสามารถควบคุมรถไว้ได้แบบไม่เหนื่อย

คุณสมบัติแบบนี้ เท่าที่ผมเคยทดสอบยาง มักจะพบในยางระดับท้อปๆ เช่น AD08 (ทดสอบที่พีระ) RS-Sport (ทดสอบที่พีระ-แก่งกระจาน)

รวมไปถึงยางเจ๋งๆรุ่นก่อนหน้านี้อีกหลายๆรุ่น   ถ้าพูดแบบชาวบ้านๆคือ  ในถนนแห้ง  PS3 อาจจะด้อยกว่าบรรดายางที่กล่าวมานิดหน่อย

แต่ไม่ได้มากถึงขนาดที่จะเรียกว่า ห่างชั้น  น่าจะต้องใช้คำว่า "เป็นรองเล็กน้อย" มากกว่า  ซึ่งก็แน่นอนครับ treadwear สามร้อยกว่า

มันจะหนึบนุ่มนิ่มขนาดพวกนั้นคงเป็นไปไม่ได้     ที่ทำใ้ห้ผมทึ่งจริงๆ คือตอนที่วิ่งจากพื้นแห้ง  เบรคปุ๊บเลี้ยวเข้าพื้นเปียก

แล้วเดินคันเร่งต่อเนื่องมาพื้นแห้งอีกรอบ   นั่นล่ะครับที่ผมว่ามันเจ๋งพอ    คือปกติ ไม่ว่ายางเทพขนาดไหน ลองเจอพื้นที่มีความแตกต่างกัน

มันจะออกอาการค่อนข้างชัดเจน  ชัดแบบ ไม่ต้องเป็นนักทดสอบก็บอกได้ว่า มันต่างกัน    แต่ใน PS3  ผมว่าคุณสมบัติด้านทางเปียก มันเด่นจน

ขึ้นมาใกล้เคียงกับทางแห้ง  ซึ่งก็ไม่ได้ขี้เหร่ ตามที่ผมเล่าไว้ตอนแรก

สำหรับ จขกท. คุณแพนด้า ผู้ถาม ก็ถามถึงเรื่องยางสำหรับ"รถใช้งาน"  ผมว่า คำตอบน่าจะมีอยู่ในนี้แล้วนะครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Mix GC8

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 09:55:41 PM »
นั่ง hot lap กับอาจารย์อั๋นชอบมากๆๆครับ มันจริงๆๆไว้มีโอกาสขอนั่งด้วยอีกซักรอบนะครับ  emo2o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 12:37:48 PM »
PS3 ในถนนแห้งจากที่ทดสอบมาดีกว่ายางอีกยี่ห้อ (ยี่ห้อ Y) อย่างเห็นได้ชัดครับ โดยวันนั้นที่ไปลองได้มีโอกาสลองกับรถ BMW E90 325i ครับ ต้องบอกว่าพอลองคันที่ใช้ยาง Y ระบบ DTC ของรถทำงานตลอดเวลาครับ แต่พอมาเป็น PS3 รถสามารถไปได้อย่างสบายครับ บนพื้นฐานการขับแบบเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน เลี้ยวที่เดียวกัน (แต่ไม่ได้เบรคนะครับเพราะต้องการดึงความสามารถของยางออกมาเต็มๆ)

ส่วนพื้นเปียกนั้นได้ลองด้วยรถ Altis 2.0 ซึ่งมีการเลี้ยวในพื้นเปียก และเบรคในพื้นเปียก ต้องบอกว่า PS3 สามารถที่จะพารถเลี้ยวไปในพื้นเปียกได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ รถไม่มีอาการ Understeer เลยเมื่อเทียบกับยางอีกยี่ห้อนึง ส่วนการเบรคบนพื้นเปียกนั้น ด้วยการวิ่งมาซักเกือบๆ 90 กม.ชม. แล้วเบรคสุด PS3 ทำระยะได้ดีกว่าประมาณ 1.50 - 2 เมตร (ก็ตัดสินได้ระหว่างชนกับไม่ชนนะครับ)

ผมว่าเป็นยางที่น่าจะคุ้มค่าจากที่ได้ไปลองมา แล้วก็น่าจะทนมากเพราะ Treadwear 320 ครับผม

ส่วนการใช้งานบนถนนก็ตามที่คุณเพชร (Noob) ได้บอกไว้เลยครับ เดินทางนุ่มเงียบดีครับ ใช้งานบนถนนน่าจะดีเลยทีเดียว emo64o

นั่ง hot lap กับอาจารย์อั๋นชอบมากๆๆครับ มันจริงๆๆไว้มีโอกาสขอนั่งด้วยอีกซักรอบนะครับ  emo2o

ถ้ามา SSS - Dixcel - MIT Track Day วันที่ 24 - 25 เมษานี้ ก็อาจจะมีโอกาสได้นั่งนะครับ

emo61o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:33:54 PM »
น่าสนใจมากๆ  emo2o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ Mix GC8

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:17:21 AM »

ถ้ามา SSS - Dixcel - MIT Track Day วันที่ 24 - 25 เมษานี้ ก็อาจจะมีโอกาสได้นั่งนะครับ

emo61o
[/quote]

ติดตรงที่ไปไม่ได้ซิครับพี่ต่อ อิอิ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 01:44:16 PM »

emo61o

ติดตรงที่ไปไม่ได้ซิครับพี่ต่อ อิอิ
แล้วทำไมไม่ไปล่ะมิก เอารถแรงมาโชว์หน่อย emo64o

ออฟไลน์ no boost

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 09:45:29 PM »
เป็นแฟนพันธ์แท้ตั้งแต่ PS2 แล้วครับ ปัจจุบันก็ยังใช้ PS2 กับน้อง Porsche อยู่ เมื่อวันที่ 2 เมษา ก็ได้ใส่ PS3 ให้กับน้อง impreza
ก่อนหน้านี้เมื่อประมาณกรกฎาคมของปีที่แล้วได้เปลี่ยน Yoko AD08 ให้กับน้อง Integra ตอนนั้นชอบ AD08 มากๆ แต่ก็อย่างว่าครับ
รถเอามาใช้ในท้องถนนปกติด้วย บางทีก็เบรคจังๆบนถนนเปียก ทำให้เรารู้ถึงนิสัยของยางแต่ละแบบ

เพราะฉะนั้นจากประสบการณ์โดยตรงที่เคยใช้ยางพวกนี้ เอาจริงๆก็คือวิ่งบนท้องถนนปกติมากกว่า จะไปวิ่งบนสนามก็อย่างมากปีละ
ประมาณ 4-5 ครั้ง ก็เลยมองหายางที่ perfect บนถนนและค่อนข้าง ok ในสนาม ก็เลยมาลงตัวที่ PS3 ครับ
ถึงในสนามจะไม่ perfect เท่าพวกอื่น แต่ก็ไม่ขี้เหร่ครับ เพราะโดยส่วนตัวขับในสนามก็ไม่ได้โหมอะไรรุนแรง ไม่ได้แข่งจริงจัง วิ่งสนุกๆเน้นมันส์และปลอดภัย
ตั้งแต่ใช้ PS3 มาส่วนตัวชอบมาก เรื่องราคาก็จัดอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ด้วย

ไซส์ที่ผมใช้ PS3 กับน้อง impreza 235/40/18 

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:00:15 AM »

emo61o

ของหาได้ครบยังจ๊ะถ้ายังขาดอะไรบอกนะ มีคนบอกขายหางหกราคาเทพๆอยู่ตัวนึง กันชนหกก็มี ราคาถูกๆ   emo61o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2010, 08:00:49 AM โดย bossma »