ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอยากได้ Kcar ไว้ซักคัน ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดูมีอนาคตสุดอะครับ  (อ่าน 5553 ครั้ง)

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
อยากได้ Kcar ไว้ขับใกล้ๆ บ้าน แบบไปวิลล่า บิ๊กซีไรแบบนั้น เลยอยากรู้ครับว่ารุ่นไหน น่าจะมีอะไหล่เยอะ หาง่าย
และซ่อมได้ทั่วไป ขับประมาณ กิโลกว่าๆ ตอนนี้เปรียบเทียบ March MT อยู่ด้วยเลยขอความรู้หน่อยครับ

แล้วอีกอย่าง Kcar เนี่ยถูกกฏหมายไหม เห็นหลายพูดให้ฟังว่าเป็นรถจดประกอบจริงหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ norm

• *
  • Popular Vote : 3
  • duh
R1ไงครับ เคคา ราคาก็โคตรเค มีศูนย์ครบ  emo54o

เคคาสวยๆน่ารักๆ ประเทศไทยไม่มีขาย อยากได้ก็เลยต้องนำเข้า พอนำเข้าถึงไทยราคามันเคไม่ออกเลย

ทีนี่จะทำยังไงดี ถึงจะมีเคคาถูกๆน่ารักๆขายวะ วิธีจดประกอบรถก็เป็นวิธีที่พ่อค้ามีพลังเค้าทำกันเพราะมันยากมากที่จะจดได้ ต้องผ่าน สมอ มอก อะไรอีกเยอะแยะ โดยซื้อรถเคคามือสองจากญี่ปุ่น เคคามือสองถูกยังกะขี้ ยุ่นบอกไม่ซื้อก็ว่าจะเอาไปถมทะเล แล้วนำเข้ามาเป็นอะไหล่ แยกชิ้นบ้าง ไม่แยกบ้าง มาทั้งคันแบบขับออกจากตู้ได้ก็เห็นมาแล้ว พอถึงประเทศไทยก็นำมาประกอบ เดินเรื่อง และใช้พลังมากมายเหลือเกิน ซึ่งนี่แหละคือปัญหา เพราะบางที่พลังมันไม่แรง มีทะเบียนแปะแล้วแท้ๆ ขับอยู่ดีดีโดนเคซะยังงั้น ต้องเช็คกันวุ่นวาย คนซื้อมาใช้ก็ไม่สบายใจ ถึงจะราคาถูกแต่ซิกแซกมา ก็เสียวเคอยู่ดี

ีถ้าอยากได้จริงๆนะครับ ก็ซื้อแพงๆแบบที่เอาเข้ามาดีดีตรงแด่วนั้นล่ะ สบายใจ เรื่องภาษีเป็นหน้าที่พลเมือง ต้องทำให้ถูกต้องนะจ๊ะ   

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
ถ้าเงินไม่ใช่ประเด็น ก็ R1 หรือ R2 ครับ
มือ 1 ไม่มีแล้วมั้งครับ ไม่รู้เหมือนกันว่า MIT จะยอมเอาเข้ามาให้รึเปล่า ถ้าสั่งซื้อ
เพราะเห็นที่ญี่ปุ่นยังมีขายอยู่

ไม่งั้นก็ นิสสัน March นั่นแหละครับ
หรือไม่ก็พวก แจ๊ซ ตัวต่ำสุด
แต่มันจะไม่ใช่ K-Car หนะสิครับ

พวกนี้เค้าเรียกกันว่า Sub-Compact หนะครับ (รึเปล่าหว่า...) emo77o

ไม่อย่างนั้นผมเชียร์ Suzuki Swift ครับ
(แล้วก็หาหัว Swift Sport เครื่อง 1.6 มาลงซะ  emo64o )

• *
R1 นึกว่า yamaha  R1 ศูนย์ครบจริงๆ  emo25o  แต่สงสัยน้องมีนาเข้าวิน   emo2o  ไปดูมาแล้ว 425,000 ขาดตัว เกียร์ทำมะดา

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ถ้าเงินไม่ใช่ประเด็น ก็ R1 หรือ R2 ครับ
มือ 1 ไม่มีแล้วมั้งครับ ไม่รู้เหมือนกันว่า MIT จะยอมเอาเข้ามาให้รึเปล่า ถ้าสั่งซื้อ
เพราะเห็นที่ญี่ปุ่นยังมีขายอยู่

ไม่งั้นก็ นิสสัน March นั่นแหละครับ
หรือไม่ก็พวก แจ๊ซ ตัวต่ำสุด
แต่มันจะไม่ใช่ K-Car หนะสิครับ

พวกนี้เค้าเรียกกันว่า Sub-Compact หนะครับ (รึเปล่าหว่า...) emo77o

ไม่อย่างนั้นผมเชียร์ Suzuki Swift ครับ
(แล้วก็หาหัว Swift Sport เครื่อง 1.6 มาลงซะ  emo64o )

swift sportกำลังดีเอาเรื่อง แต่มันต้องใช้octane 98นะครับ ตามสเปคอะ เค้าเลยไม่เอาเข้าไทยซะอย่างนั้น

ผมว่า......nissan marchอะ ดูเล็กสุดแล้วนะครับ ... ไม่รู้marchนี่ยังเรียกว่าsubcompactอยู่มั้ยหรือว่าเป็นKcarแล้ว

ถ้าKcarแท้ๆบ้านเราผมเคยเห็นแค่ R1 R2 smart Aclass เท่านั้นเอางอะครับ

mercedez benz A-class ก็ดูจะเป็นทางเลือกทีโอเค แต่handling+feelingยอดแย่เลยนะครับ เทียบกับราคา
ส่วนR1R2นี่ไม่รู้เลยอะครับ

ยังไงลองดูครับผม ถ้าสนใจsub compactนี่มีให้เลอกเยอะเลยนะครับบ้านเรา ตลาดกว้างกว่าเยอะ rangeเครื่อง 1.3-1.6ลิตรนะครับ พวก yaris mazda2 jazz swift อะไรเทือกนี้นะครับ

• *
จริงๆดูราคาเป็นหลัก พวกรถตลาดราคา 5 แสนขึ้นเลยไม่สนใจเพราะเอาไปก็เอาไปใช้ไม่เยอะ
ตอนแรกจะซื้อ vespa แต่โดนด่า เลยไม่ซื้อ จะมาลองพวก Daihatsu ดูอยู่ตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
R1 นึกว่า yamaha  R1 ศูนย์ครบจริงๆ  emo25o  แต่สงสัยน้องมีนาเข้าวิน   emo2o  ไปดูมาแล้ว 425,000 ขาดตัว เกียร์ทำมะดา

ตัวนี้ผมก็อยากได้ไว้ใช้ในกรุงเทพเหมือนกันครับ

ราคาถูก ออพชั่นก็ครบ

งั้นผมเชียร์ ตัวนี้ละกันครับ

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
ลองดู Honda Zest Spark แต่ราคาไม่ K...