ผู้เขียน หัวข้อ: จิงมั้ยที่เขาบอกกันว่าซุปบารุเปราะ  (อ่าน 7981 ครั้ง)

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
โดยเฉพาะเกียร์ ที่พังง่าย และเครื่องที่เปราะบางมาก

มีคนเขาบอกมาว่าแบบนั้น ผมก็เลยไม่รู้ว่าจิงอ่ะป่าว เพราะเสียวๆเหมือนกัน

เลยอยากรู้ว่าข้อมูลจริงเท็จแค่ไหนบ้างครับ อยากทราบว่าถ้าเดิมๆแล้วไป reflash กล่อง เปลี่ยนท่อ กะกรองใช้งานกันนานมั้ย

กี่โลถึงจะต้องเปิดเครื่อง overhaul กันบ้างครับ แล้วต้องดูแลอะไรเป็นหลักๆ

เพราะเกียร์แมวผมไม่มีที่ต่อ oil gear cooler ซึ่งก็เสียวมันเดือดเหมือนกันเวลาวิ่งทางไกลอ่ะครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: จิงมั้ยที่เขาบอกกันว่าซุปบารุเปราะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:56:37 PM »
ไม่มีที่ต่อ oil ก็ต่อเองได้ครับ ไม่ยากอะไร หาที่เหมาะๆที่ลมเข้าถึงหลังกันชน ค่า oil ก็ไม่ได้แพงอะไรครับ มือสองตัวละไม่ถึงพัน ถ้าเอามือหนึ่งก็ตัวไม่กีบาท เพราะมันตัวเล็กครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: จิงมั้ยที่เขาบอกกันว่าซุปบารุเปราะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:04:26 PM »
ถามว่าเปราะมั๊ย ผมก็ว่าไม่ถึกเท่าพวกเครื่องตัวอื่นๆ เช่นพวกเครื่องเจหรือแม้กระทั่งเครื่อง 4G63 ถ้าเป็นพวก EJ เดิมๆรุ่นเก่าๆหน่อย ก็น่าจะสู้เค้าไม่ค่อยได้ เพราะจุดเด่นของเครื่อง EJ ไม่ได้อยู่ที่ความถึกและรับแรงม้าได้เยอะๆ (แต่ถ้าจะให้รับได้เยอะๆ ถามทำได้มั๊ย คำตอบคือ ได้ แต่ต้องทำและทำให้ครบๆด้วย) ข้อดีของเครื่อง EJ ก็อย่างที่รู้กันก็คือมันเป็นเครื่องสูบนอน เวลาวางลงไปทำให้จุด CG อยู่ต่ำ บาลานซ์ดี แต่คอแดงรุ่นใหม่ๆก็พัฒนาความแข็งแรงเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ อย่างถ้าพวกเครื่องตั้งแต่ GD ขึ้นไปนี่รับม้าได้ 400 ตัว สบายๆ แต่อย่าเกินน๊า ส่วนเกียร์เนี่ยถ้าเป็น 5 สปีด โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆก็เปราะจริงอีกนั่นแหล่ะ โดยเฉพาะยิ่งพวก 3.9 กับ 4.1 close อะไรทั้งหลาย แต่พอเป็น 6 สปีดแล้วนี่เห็นพังกันน้อยมาก พูดง่ายๆว่าแทบไม่เห็นเลย ใครขับ 6 สปีดแล้วพังนี่ถือว่าไม่ธรรมดา มันถึกมากพอสมควรทีเดียว ผมว่าส่วนใหญ่ที่พังก็เพราะใช้อุปกรณ์อย่างไม่ถูกกับวัตถุประสงค์ของมัน อย่างถ้ารถแรงมากๆก็ควรใช้เป็นเกียร์ 6 สปีดที่มีความแข็งแรงทนทานกว่า ไม่ใช่ไปจับกับ 5 สปีด พอพังก็บอกว่าเปราะ ส่วนเรื่องโอเวอร์ฮอลถ้าไม่ได้ทำอะไรมากซัก 100,000 โลหรือกว่านั้นหน่อยค่อยโอเวอร์ฮอลก็ได้ครับ ขอให้ขับอย่างสบายใจได้เลยครับ รับรองถ้าไม่ซนไม่พังง่ายๆครับ      

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:10:54 PM »
ถามว่าเปราะมั๊ย ผมก็ว่าไม่ถึกเท่าพวกเครื่องตัวอื่นๆ เช่นพวกเครื่องเจหรือแม้กระทั่งเครื่อง 4G63 ถ้าเป็นพวก EJ เดิมๆรุ่นเก่าๆหน่อย ก็น่าจะสู้เค้าไม่ค่อยได้ เพราะจุดเด่นของเครื่อง EJ ไม่ได้อยู่ที่ความถึกและรับแรงม้าได้เยอะๆ (แต่ถ้าจะให้รับได้เยอะๆ ถามทำได้มั๊ย คำตอบคือ ได้ แต่ต้องทำและทำให้ครบๆด้วย) ข้อดีของเครื่อง EJ ก็อย่างที่รู้กันก็คือมันเป็นเครื่องสูบนอน เวลาวางลงไปทำให้จุด CG อยู่ต่ำ บาลานซ์ดี แต่คอแดงรุ่นใหม่ๆก็พัฒนาความแข็งแรงเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ อย่างถ้าพวกเครื่องตั้งแต่ GD ขึ้นไปนี่รับม้าได้ 400 ตัว สบายๆ แต่อย่าเกินน๊า ส่วนเกียร์เนี่ยถ้าเป็น 5 สปีด โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆก็เปราะจริงอีกนั่นแหล่ะ โดยเฉพาะยิ่งพวก 3.9 กับ 4.1 close อะไรทั้งหลาย แต่พอเป็น 6 สปีดแล้วนี่เห็นพังกันน้อยมาก พูดง่ายๆว่าแทบไม่เห็นเลย ใครขับ 6 สปีดแล้วพังนี่ถือว่าไม่ธรรมดา มันถึกมากพอสมควรทีเดียว ผมว่าส่วนใหญ่ที่พังก็เพราะใช้อุปกรณ์อย่างไม่ถูกกับวัตถุประสงค์ของมัน อย่างถ้ารถแรงมากๆก็ควรใช้เป็นเกียร์ 6 สปีดที่มีความแข็งแรงทนทานกว่า ไม่ใช่ไปจับกับ 5 สปีด พอพังก็บอกว่าเปราะ ส่วนเรื่องโอเวอร์ฮอลถ้าไม่ได้ทำอะไรมากซัก 100,000 โลหรือกว่านั้นหน่อยค่อยโอเวอร์ฮอลก็ได้ครับ ขอให้ขับอย่างสบายใจได้เลยครับ รับรองถ้าไม่ซนไม่พังง่ายๆครับ      
emo65o emo65o  

กูรูด้านฝูงม้ามาตอบเอง อ่านแล้วฉบายจัยไปเยอะ emo64o emo64o emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 02:14:12 PM โดย bossma »

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:22:26 PM »
ผมว่ารถซูบารุเป็นรถที่ทนทานอย่างมากยี่ห้อนึงนะครับ เพียงแต่ผู้ใช้ต้องเข้าใจ Character ของรถและใช้รถให้เป็นครับ

ซูบารุไม่ใช่รถที่ต้องใช้รอบสูงมากนัก Powerband ของรถไม่ได้สูงแบบเครื่อง N/A วาล์วแปรผันที่ต้องลากกัน 9,000 รอบเพื่อให้รถวิ่ง

Power Band ของซูบารุส่วนใหญ่ไม่น่าจะเกิน 7000 รอบในคอขาว และ 7500 รอบในคอแดง ดังนั้นไม่ควรจะลากรอบเกินไปกว่านั้นเพราะเมื่อมันหลุด Power Band รถไปแล้วอย่างเดียวที่จะรู้สึกได้คือความสะใจครับ ที่ได้มองเข็มวัดรอบบนหน้าปัดว่า เราลากได้ 8,000 เราลากได้ 9,000......แต่สิ่งที่จะพังตามมาคือ ชาร์ฟครับที่อาจจะละลายคาเท้าเราให้ดูเลย

ซึ่งวิธีการสังเกตุ Power Band ของรถคือลองจับอาการดูว่ารถเราเครื่องเริ่มตื้อๆ ที่กี่พันรอบ นั่นแหล่ะคือถึงเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วครับซึ่งวิธีนี้ก็เป็นเพียงการกะคร่าวๆ ประมาณๆ เอาครับ แต่ถ้าจะเอาแน่ เอาชัวร์ แนะนำว่าให้เอาไปขึ้น Dyno ดูครับ แล้วจะรู้ว่ารถเรา Power Band อยู่ที่รอบประมาณเท่าไหร่ ถึงเท่าไหร่ครับ........ซึ่งจากประสบการณ์ของผม ผมจะทอนการเปลี่ยนเกียร์ลงมาอีกนิดหน่อยเพื่อเป็นการรักษาเครื่องยนต์ โดยคอขาวก็จะเปลี่ยนเกียร์ที่ประมาณ 6500 รอบ ส่วนคอแดงก็เปลี่ยนประมาณ 7000 รอบครับ

ส่วนเรื่องที่เค้าบอกกันว่าเกียร์ของซูบารุนั้นเปราะ ผมว่ามันก็ไม่ได้เปราะอะไรขนาดนั้นนะครับ เพราะอย่างผมที่ใช้ GC กับเกียร์ 4.1 ซึ่งคนทุกคนบอกว่า เฮ้ยยยย เกียร์มันเปราะนะ เปราะที่สุดของเกียร์ GC........ผมก็ใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไรนะครับ เมื่อเทียบกับอายุการใช้งานมาแล้ว มันก็ทนเอาเรื่องเลยทีเดียว ยิ่งถ้าเป็นเกียร์ 6 สปีด ซึ่งชิ้นส่วนมีความแข็งแรงมากกว่าเยอะ ก็ยิ่งน่าจะทนขึ้นไปอีก (อยากใส่เหมือนกัน แต่เหมือนแบกสาวอวบๆ ขึ้นรถมาด้วยอีก 1 คนนี่สิ)

ผมว่าทั้งหมดทั้งนี้อยู่ที่การใช้รถของเรา อยู่ที่การดูแลรถของเรามากกว่าครับ เช่น เครื่องหรือระบบขับเคลื่อนผมว่าก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้ตามระยะ อุปกรณ์สิ้นเปลืองเมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนก็เปลี่ยน รถเค้าก็จะอยู่กับเราโดยไม่งอแงแล้วครับ

ส่วนเรื่อง Reflash กล่อง....มันก็แค่เป็นการ Re Program กล่อง ECU ให้มันมี Efficiency ที่ดีกว่าเดิมครับ...ซึ่งไม่แตกต่างจากการใส่กล่อง Stand Alone ซักเท่าไหร่เพียงแต่ Function บางตัวที่ Stand Alone ทำได้ กล่อง Reflash ยังทำไม่ได้แค่นั้นเอง
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:46:09 PM »
  ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ความทนทานในความหมายของแต่ละคนแตกต่างกัน

อยู่ที่สไตล์การใช้งานของเราด้วย บางคนขับโหดพังแล้วพังอีกก็บอกไม่ทนเพราะ

ยังงัยมันก็อึดแบบพวก JZ ไม่ได้แน่นอน โรงงานเค้าออกแบบมาเพื่อการใช้งานคนละแบบครับ

เช่น
       - ถ้าชอบขับยาวๆความเร็วสูงๆแช่ๆ แนะนำพวก JZ หรือพวก CC สูงๆครับ

- ถ้าชอบขับสนุกปรี๊ดปร้าดลากรอบสูงๆเสียงหวานๆ แนะนำ NA ทั้งหลายครับ

- แต่ถ้าชอบอัตราเร่ง การควบคุม แนะนำ EJ กับ 4G และพวก 2000+Turbo ครับ

อันนี้อธิบายแบบกว้างๆนะครับเอาแค่เปรียบเทียบแบบเข้าใจง่ายๆครับ ( ไม่นับพวกทำเครื่องมานะครับ )

ในเครื่องยนต์ทุกๆตัวมันมีจุดอ่อนของมันบ้างอยู่แล้วครับแต่ไม่ถึงกับต้องกังวลครับ

เครื่องรุ่นใหม่ๆเค้ามีการแก้จุดด้อยกันพอควร จริงๆแล้วเท่าที่สัมผัสมา EJ มันไม่เห็นเปราะแบบที่เคยได้ยินมาเมื่อก่อนเลย

ถ้าเข้าใจในคาแร็คเตอร์ของเครื่องแบบที่พี่ๆเค้าบอกรับรองไม่มีเปราะแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 02:55:25 PM โดย pomaru »

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 04:34:33 PM »
ถ้ารถเดิมๆ เกียร์ใช้กัน แสน สองแสน กม. ก็ไม่เห็นพังนะครับ อาจมีต้องเปลี่ยนซินโครเมช กันบ้าง ในเกียร์รุ่นเก่าๆ แล้วก็บุชคันเกียร์ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับชุดเฟืองเกียร์) นี่ต้องเปลี่ยนกันเรื่อยๆเหมือนกัน มันไม่ค่อยทนเท่าไหร่

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 05:01:05 PM »
กรูรู.........เยอะดีจัง           ยังงัยผมก็ชอบซูบารุ  ขับทางไกลมันสสสส์เหลือเกินคร๊าบบบ

ถ้าไม่บ้าบิ่นพังยากเหลือเกิน  แต่หากขับบ้าๆแป๊ปเดียวพัง  สำหรับทางไกลๆๆคร๊าบ    รถมันแรง

ออฟไลน์ erggy

• *
  • Popular Vote : 3
  • hYdra EMS
    • hYdra EMS
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 05:06:15 PM »
เท่าที่ได้เล่นมา ไม่เคยเห็นว่าเปราะแบบเป็นจุดอ่อนอย่างชัดๆเลยน่ะครับ ส่วนมากก็เพราะดันเกิน limit มันเอง หรือพลาดเอง

ที่เห็นว่าเป็นจุดอ่อนของอิมจริงๆก็มีแค่ STI v5/6 ตรง airflow ที่ห่วยสุดๆครับ พังได้เป็นว่าเล่นถึงแม้ไม่ได้ใส่กรองเปลือย

พอเป็น GD แล้วผมว่ามันแข็งแรงใช้ได้เลยน่ะ แค่อย่าไปเทียบกับเครื่องอีโว เพราะอันนั้นมันทนทานอย่างทุเรศจริงๆคับ  emo72o
เรารักในหลวง
the fully sequential hYdra EMS

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:33:13 PM »
โอววว ขอบคุณมากครับ สำหรับการไขข้อข้องใจผมมาพักใหญ่

ขอให้รู้ว่ามันไม่ร่วงง่ายก็เพียงพอแล้วครับ เพราะตอนนี้ก็ขับค่อนข้างระวังมากๆ

...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:09:49 AM »
 emo72o

ไอ้ที่จะทำให้พังได้ จริงๆมันแบ่งเป็นสองข้อหลักๆครับ

ข้อแรก    พังเพราะความไม่สมบูรณ์ของมันเอง   เครื่องและเกียร์ที่มีอายุมากๆ ถ้าไม่ดูแลเป็นอย่างดี หรือเปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกหรอตามระยะ มีสิทธิ์ครับ

รวมไปถึงการปรับแต่งที่ผิดวิธี หรือมากเกินที่เครื่องจะรับได้  เครื่องเดิม แต่บูสต์หนัก กล่องไม่ได้จูน ฯลฯ

ข้อสอง      พังเพราะคนขับ   อันนี้เป็นสาเหตุที่เราได้ฟังกันประจำ  และสาเหตุอันนี้ละครับ ที่เป็นที่มาของคำว่า เครื่อง+เกียร์ซูบารุมันเปราะ

เครื่องจักร หรือ เครื่องมืออะไรก็ตามแต่ ถ้าไปเจอกับผู้ที่ไม่เข้าใจวิธีการทำงาน วิธีการควบคุม รับรองว่าอึดแค่ไหนก็พังครับ

จะพังช้าหรือพังเร็วเท่านั้นเอง     ยกตัวอย่างเกียร์รุ่นเก่า   ซึ่งมีอายุการใช้งานมากๆแล้ว พูดง่ายๆ ใกล้ๆจะพังแล้ว

มาเจอคนขับประเภท มือลิง แต่ตีนช้าง   คือพยายามจะเปลี่ยนเกียร์ให้เร็วที่สุด เท่าที่เค้าคิดว่าเค้าจะทำได้ แต่.......

จะมีการพลาดอยู่บ่อยครั้ง  เท้าไวกว่ามือบ้าง มือไวกว่าเท้าบ้าง  ไอ้การทารุณระบบเกียร์จึงเกิดขึ้นได้   

ครั้งสองครั้ง อาจจะไม่้เท่าไหร่นะครับ ถ้าเกียร์ยังสดๆ ใหม่ๆ  แต่ถ้ามันเกิดขึ้นกับเกียร์เก่า เปอร์เซนต์เสี่ยงมันสูงขึ้นเยอะ

หรืออีกกรณ๊นึงคือ พวกตะบันลากรอบ  เชนจ์เกียร์ที่รอบสูงๆ ใช่เอนจิ้นเบรคหนักๆ  อันนั้นก็ไม่วายที่เครื่องจะรับภาระไปเต็มๆ

จะใช้ซูบารุให้ทน จริงๆไม่ใช่เรื่องยากเย็น หรือต้องการความรู้ความสามารถพิเศษอะไรเลย  ขอแค่เราเข้าใจรถ  เท่านี้ก็ไปได้เร็วแบบไม่พังละครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 11:31:59 AM »
ผมว่าทุกเครื่องมี Limit ของมันนะคับ อยู่ที่ว่า Limit ของเครื่องไหนสูงกว่ากันเท่านั้นเอง EJ อาจจะลากได้แค่ 7,500 rpm ในทางกลับกับพวกเครื่อง Honda อาจจะลากได้ 8,500-9,000 rpm

ถ้าเราไม่เกิน Limit ซะอย่าง มันก็ไม่พังให้เห็นง่ายๆหรอกคับ 

ปล. แต่ถ้าอยากจะ go beyond limit , modification is needed to be done first.
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 02:56:34 PM »
ไม่ซนมาก มันไม่พังง่ายๆหรอกครับ รถผมใช้มา8ปียังไม่เคยมีซ่อมใหญ่สักที วิ่งมาแสนกลางๆละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 10:57:46 PM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 05:26:42 PM »
2J นั้นหรือทน 

ตาเพชร ตากลม (noob) ยัดพังมาแล้ว

ส่วนทำไมพัง ถามพี่แกเอง อิอิ

รถทนไม่ทน อยู่ที่คนขี่มันครับ

รถยนต์ก้อคล้ายสตรีครับ

ดูแลดีดี ขี่ดีดี จะได้ขี่ทนทนครับ

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 07:17:46 PM »
2J นั้นหรือทน 

ตาเพชร ตากลม (noob) ยัดพังมาแล้ว

ส่วนทำไมพัง ถามพี่แกเอง อิอิ

รถทนไม่ทน อยู่ที่คนขี่มันครับ

รถยนต์ก้อคล้ายสตรีครับ

ดูแลดีดี ขี่ดีดี จะได้ขี่ทนทนครับ

อันนี้ชอบครับ  emo2o