ผู้เขียน หัวข้อ: ีใครเปลี่ยน turbo ใหญ่ ไม่เพิ่มขนาดประเก็นมั่งครับ  (อ่าน 7591 ครั้ง)

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
ีมีใครเปลี่ยน turbo ใหญ่ขึ้น ไม่เพิ่มขนาดประเก็นฝาสูบมั่งครับ  ตอนนี้ต้องการ 350 หรือ ใกล้ๆ ม้าที่ flywheel นะครับ มองไว้ที่  06-20g  ครับ นานๆขับทีครับ แต่ชอบดึงยาวๆหมดช้าๆ ที่เล่นตัวนี้เผื่อจะเพิ่มม้าครับ จะได้ไม่ต้องหาของใหม่ครับ     ปะเก็นเดิมพอมั้ยครับ     เครื่อง คอแดง ครับ ตอนนี้โบ F55   ปั้ม walbro หัวฉีด  550   ประเก็นฝสูบเดิมไหวมั้ยครับ

จำพวก 06-20g  Gt2835  T518
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2010, 08:43:11 PM โดย UNBEATEN »
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
ีมีใครเปลี่ยน turbo ใหญ่ขึ้น ไม่เพิ่มขนาดประเก็นฝาสูบมั่งครับ  ตอนนี้ต้องการ 350 หรือ ใกล้ๆ ม้าที่ flywheel นะครับ มองไว้ที่  06-20g  ครับ นานๆขับทีครับ แต่ชอบดึงยาวๆหมดช้าๆ ที่เล่นตัวนี้เผื่อจะเพิ่มม้าครับ จะได้ไม่ต้องหาของใหม่ครับ     ปะเก็นเดิมพอมั้ยครับ     เครื่อง คอแดง ครับ ตอนนี้โบ F55   ปั้ม walbro หัวฉีด  550   ประเก็นฝสูบเดิมไหวมั้ยครับ

จำพวก 06-20g  Gt2835  T518

ผมก็ใส่ 20g ครับประเก็นเดิม ม้าที่อยากได้ก็ราวๆนั้น หลังสงกรานถ้ารถเสร๊จจะนำมาเล่าให้ จขกท . ฟังครับ

emo67o

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
แล้วครัทนี่ใช้กี่แผ่นอยู่ครับ   ผมใช้ cusco single plate อยู่ ไม่รู้จะอยู่มั้ย  ยังไงจะรอฟังผลครับ
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
แล้วครัทนี่ใช้กี่แผ่นอยู่ครับ   ผมใช้ cusco single plate อยู่ ไม่รู้จะอยู่มั้ย  ยังไงจะรอฟังผลครับ

ของผม cusco twin plate ครับ เท่าที่ถามพี่ๆในนี้เขาบอกว่า แผ่นเดียวจริงๆก็พอไหวครับ แต่เผอิญผมได้สองแผ่นสภาพดีมากมาก็เลยเอามาใส่ แต่ยังไม่ได้ลองเลยอะ  emo68o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 12:58:11 AM โดย จิ๊กโก๋อกหัก »

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
ถ้า350ม้าที่ฟลายวีลจริงๆ คลัทช์แต่งแผ่นเดียวอยู่แน่นอนครับพี่ยู บางคันสเต็ปเดียวกับพี่ใช้คลัทช์เดิมๆคอแดงก็มีสลิปเกียร์ปลายๆนิดหน่อยเองครับ
     ของผมใช้ปะเก็น1.5มิลครับ กับฝาV.6ไม่ได้ปาด+เสื้อ20K+ระยะชักก้านเท่าเดิม เบ็ดเสร็จถ้าตวงแล้วยังไงก็ต้องไม่เกิน8.5:1ครับ ถ้าเน้นปลอดภัย ไม่กลัวกินน้ำมันตอนเดินเบา กำลังอัดน้อยดีกว่าแน่นอนครับสำหรับเครื่องเทอร์โบ
แต่จะใช้กำลังอัดมาก/น้อย ก็ขึ้นอยู่ว่าจะบูสท์เท่าไหร่ด้วยนะครับ ถ้าเครื่องพี่คอแดงเดิมๆกำลังอัดเท่าเดิม เปลี่ยนแต่เทอร์โบ ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ เห็นในนี้ก็มีหลายคันที่ไส้เดิมพ่วงเทอร์โบขนาดใหญ่หน่อย+อินเตอร์หน้าครับ  ผมเคยอ่านกระทู้สมาชิกท่านหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว น่าสนใจมากครับ ตัวถังGD เครื่องEJ25 ตอนนั้นผมลองสอบถามดู ได้ข้อมูลมาว่าท่อนล่างเดิมๆเลยครับ+GT2835+แคมฯไอดี256ไอเสีย264+อินเตอร์บนAPS Dynoออกมา422HPครับ คงขับสนุกแรงแบบไม่รอรอบเลยทีเดียว ส่วนมากที่เราๆเห็นสเป็คพวกเครื่องเทอร์โบโมดิฟายด์บูสท์ยิ่งเยอะก็ยิ่งลดกำลังอัดตามไปด้วยเพื่อป้องกันการชิงจุดระเบิดถูกไหมครับ แต่มีบางสำนักแต่งซูฯชื่อดังในอังกฤษก็มีหลายสูตร ทั้งตั้งแต่7ปลายๆถึง8.5:1 และพวกHi Comp. 9.2:1 สูงน้องๆเครื่องNA. แต่ฉไหนเครื่องไม่พัง... อันนี้ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 03:57:16 AM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
ถ้า350ม้าที่ฟลายวีลจริงๆ คลัทช์แต่งแผ่นเดียวอยู่แน่นอนครับพี่ยู บางคันสเต็ปเดียวกับพี่ใช้คลัทช์เดิมๆคอแดงก็มีสลิปเกียร์ปลายๆนิดหน่อยเองครับ
     ของผมใช้ปะเก็น1.5มิลครับ กับฝาV.6ไม่ได้ปาด+เสื้อ20K+ระยะชักก้านเท่าเดิม เบ็ดเสร็จถ้าตวงแล้วยังไงก็ต้องไม่เกิน8.5:1ครับ ถ้าเน้นปลอดภัย ไม่กลัวกินน้ำมันตอนเดินเบา กำลังอัดน้อยดีกว่าแน่นอนครับสำหรับเครื่องเทอร์โบ
แต่จะใช้กำลังอัดมาก/น้อย ก็ขึ้นอยู่ว่าจะบูสท์เท่าไหร่ด้วยนะครับ ถ้าเครื่องพี่คอแดงเดิมๆกำลังอัดเท่าเดิม เปลี่ยนแต่เทอร์โบ ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ เห็นในนี้ก็มีหลายคันที่ไส้เดิมพ่วงเทอร์โบขนาดใหญ่หน่อย+อินเตอร์หน้าครับ  ผมเคยอ่านกระทู้สมาชิกท่านหนึ่งเมื่อปีที่แล้ว น่าสนใจมากครับ ตัวถังGD เครื่องEJ25 ตอนนั้นผมลองสอบถามดู ได้ข้อมูลมาว่าท่อนล่างเดิมๆเลยครับ+GT2835+แคมฯไอดี256ไอเสีย264+อินเตอร์บนAPS Dynoออกมา422HPครับ คงขับสนุกแรงแบบไม่รอรอบเลยทีเดียว ส่วนมากที่เราๆเห็นสเป็คพวกเครื่องเทอร์โบโมดิฟายด์บูสท์ยิ่งเยอะก็ยิ่งลดกำลังอัดตามไปด้วยเพื่อป้องกันการชิงจุดระเบิดถูกไหมครับ แต่มีบางสำนักแต่งซูฯชื่อดังในอังกฤษก็มีหลายสูตร ทั้งตั้งแต่7ปลายๆถึง8.5:1 และพวกHi Comp. 9.2:1 สูงน้องๆเครื่องNA. แต่ฉไหนเครื่องไม่พัง... อันนี้ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

ถามว่าทำไมไม่พังเพราะเค้ารู้จักรถของเค้าดีครับ เค้ารู้ว่าจะต้องขับยังงัย รถคันนี้ทำไปเพื่ออะไร เคยได้คุยกับช่างคนนึงที่ทำรถแข่งให้ที่ประเทศมาเลเซีย เค้าบอกค่า CR มานี่ตกใจเลย แล้วมันจะบูสหนักๆไหวเหรอวะ ปรากฏว่าเค้าไม่ได้บูสหนักมากมายเลยครับ ประมาณ 1.5-1.7 แค่นั้น เพราะขืนทำกำลังอัดให้ต่ำมากๆ รอบต้นๆนี่รับรองว่าวิ่งไม่เป็นสับปะรดเลยครับ ดังนั้นพวกสำนักแต่งชื่อดังทั้งหลายเวลาทำรถออกมาเค้าจะทำมาเพื่อเฉพาะกิจเลย เช่น คันนี้เอาไปแดร็ก ก็ขับแบบแดร็กไปเลย อันนี้ลงcircuit ก็ต้องทำเครื่องอีกแบบนึง แล้วพวกนี้เวลาวิ่งเสร็จก็ต้องมาเปิดเครื่องโอเวอร์ฮอลกัน สรุปคือถ้าไม่รู้จักรถตัวเอง ขับไม่เป็น(หมายถึงว่าไม่รู้ว่ารถเราทำมาเพื่อวิ่งแบบไหน) เครื่องดีขนาดไหนก็คงอยู่ได้ไม่ทนมือทนตรีนได้หรอกครับ   

ออฟไลน์ CBR

• *
  • Popular Vote : 0
  • The only thing we need is to win ourself..
ถามว่าทำไมไม่พังเพราะเค้ารู้จักรถของเค้าดีครับ เค้ารู้ว่าจะต้องขับยังงัย รถคันนี้ทำไปเพื่ออะไร ....   

เยี่ยมเลยครับ!!! ชัดเจน และเห็นด้วยมากๆครับ

• *
  • Life's too short to drive boring cars.
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่เคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 05:30:02 PM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
ตามหลักการถ้าไม่ได้มองถึงการที่จะไปบูสต์หนักอารายมากมาย ปะเก็นเดิมก็ใช้ได้แน่นอนคับ ถ้าเราไปเพิ่มขนาดปะเก็นมากๆ รอบต้นรถก็จะไม่มีแรงคับ แล้วการลดกำลังอัดด้วยปะเก็นหนาๆก็ไม่ได้เป็นวิธีที่ควรทำนะคับ อาจจะลองสังเกตได้จากพวกเครื่อง Honda ที่เป็น NA แล้วเอามาทำเป็นเทอร์โบ ใส่ปะเก็นหนาไป ไม่นานก็มีปัญหาคับ มันสู้การลดจากหัวลูกสูบไม่ได้คับ 

แต่จุดที่ผมห่วง สำหรับ 06-20g คือ โบลูกนี้น่าจะต้องบูสต์อยู่ในระดับที่สูงอยู่พอสมควร (เอามาบูสต์แค่ 1.0-1.2บาร์ มันคงจะไม่เหมาะสักเท่าไหร่) ไม่งั้นเทอร์โบมันจะบูสต์ไม่ถึงจุดที่มันจะโชว์พลังออกมาได้เต็มที่ ดังนั้นการไม่เพิ่มปะเก็นอาจจะไม่ค่อยปลอดภัยนักคับ ถ้าจะเพิ่มเอาซัก 1.1 ก็น่าจะพอคับ 
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

• *
ตามหลักการถ้าไม่ได้มองถึงการที่จะไปบูสต์หนักอารายมากมาย ปะเก็นเดิมก็ใช้ได้แน่นอนคับ ถ้าเราไปเพิ่มขนาดปะเก็นมากๆ รอบต้นรถก็จะไม่มีแรงคับ แล้วการลดกำลังอัดด้วยปะเก็นหนาๆก็ไม่ได้เป็นวิธีที่ควรทำนะคับ อาจจะลองสังเกตได้จากพวกเครื่อง Honda ที่เป็น NA แล้วเอามาทำเป็นเทอร์โบ ใส่ปะเก็นหนาไป ไม่นานก็มีปัญหาคับ มันสู้การลดจากหัวลูกสูบไม่ได้คับ  

แต่จุดที่ผมห่วง สำหรับ 06-20g คือ โบลูกนี้น่าจะต้องบูสต์อยู่ในระดับที่สูงอยู่พอสมควร (เอามาบูสต์แค่ 1.0-1.2บาร์ มันคงจะไม่เหมาะสักเท่าไหร่) ไม่งั้นเทอร์โบมันจะบูสต์ไม่ถึงจุดที่มันจะโชว์พลังออกมาได้เต็มที่ ดังนั้นการไม่เพิ่มปะเก็นอาจจะไม่ค่อยปลอดภัยนักคับ ถ้าจะเพิ่มเอาซัก 1.1 ก็น่าจะพอคับ  

ขอถามต่อหน่อยครับพี่Robin  ยังสงสัยว่าอย่างในรถเซอร์กิตที่เทอร์โบมีขนาดใหญ่ มีช่วงพาวเวอร์แบนด์อยู่ในรอบกลาง-สูง ใช้งานกับเกียร์โคลสเรโชอยู่แล้ว ซึ่งวิ่งอยู่ในพาวเวอร์แบนด์ตลอด แล้วเพราะเหตุใดจึงต้องกังวลกับกำลังอัดที่ไม่สูง ซึ่งทำให้สูญเสียกำลังนอกพาวเวอร์แบนด์หรือรอบต้นๆน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 09:49:19 PM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
Re: ีใครเปลี่ยน turbo ใหญ่ ไม่เพิ่มขนาดประเก็นมั่งครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 11:56:03 AM »
ขอถามต่อหน่อยครับพี่Robin  ยังสงสัยว่าอย่างในรถเซอร์กิตที่เทอร์โบมีขนาดใหญ่ มีช่วงพาวเวอร์แบนด์อยู่ในรอบกลาง-สูง ใช้งานกับเกียร์โคลสเรโชอยู่แล้ว ซึ่งวิ่งอยู่ในพาวเวอร์แบนด์ตลอด แล้วเพราะเหตุใดจึงต้องกังวลกับกำลังอัดที่ไม่สูง ซึ่งทำให้สูญเสียกำลังนอกพาวเวอร์แบนด์หรือรอบต้นๆน่ะครับ

เอาเท่าที่ผมเข้าใจนะคับ ถูกผิดก็ช่วยกันแก้ไข

1. ในการแข่ง circuit ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนก็ตามทั้ง NA หรือ Turbo เค้าจะมีการกำหนดกำลังอัดสูงสุดเอาไว้ว่าห้ามเกินเท่าไหร่ ดังนั้นทุกทีมแข่งก็จะพยายามทำกำลังอัดให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อกำลังของเครื่องในรอบต่ำ เท่าที่ผมมองคือว่าการแข่ง circuit นั้น มันไม่ใช่แค่มีการใช้งานเครื่องในช่วง Power Band ที่รอบสูงเท่านั้น เราต้องมองถึงตอนช่วงที่รถ take ตัวออกจาก pit หรือถ้ามีอุบัติเหตุชนแล้วรถหยุดนิ่งแล้วรถต้องเริ่ม take ตัวออกมาใหม่จากจุดหยุดนิ่ง ตรงจุดนั้นกำลังอัดมีผลต่อกำลังของเครื่องคับ มากน้อยไม่รู้ (แต่ในการแข่งที่ตัดสินกันเป็นวินาที ผมว่ามันวัดอารายได้เยอะเลยคับ) ในจุดนนี้ผมมองว่าการที่เครื่องเรามีกำลังอัดสูงไว้ก่อน มันก็ได้เปรียบกับรถที่มีกำลังอัดต่ำอยู่แล้วคับ

2. ในกรณีรถเทอร์โบที่วิ่ง circuit เค้าจะมีข้อห้ามหลายๆจุดอยู่เช่นกัน ยกตัวอย่างเช่น ปากทางเข้าเทอร์โบต้องมีขนาดเท่าไหร่ ใบหน้าห้ามเกินเท่าไหร่ อารายประมาณนั้นคับ ดังนั้นการใช้เทอร์โบ ส่วนใหญ่แล้วก็จะ limit อยู่ในขนาดที่ไม่ใหญ่มาก (เพราะถ้าใหญ่มาก แต่ถูกบีบปากทางเข้าของอากาศไปมันก็เท่านั้นคับ แล้วแถมยังรอรอบอีก) รวมทั้งอัตราการบูสต์ของทางสำนักแต่งส่วนมากเค้าไม่ได้บูสต์สูงอยู่แล้วคับ เค้าก็จะบูสต์ในจุดที่ค่อนข้างต่ำ-กลาง เพราะรถ circuit ถ้าบูสต์สูงมากๆรถมีโอกาสที่จะเสียอาการง่าย แล้วเทอร์โบลูกที่ไม่ใหญ่มากมันก็ไม่เอื้ออำนวยให้บูสต์สูงคับ ดังนั้นผมมองว่ากำลังอัดสำหรับรถ circuit นั้นไม่มีความจำเป็นต้องทำให้ต่ำมากๆคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
Re: ีใครเปลี่ยน turbo ใหญ่ ไม่เพิ่มขนาดประเก็นมั่งครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 01:24:38 PM »
อีกอันนึงน่าจะเป็นที่นิสัยของนักขับด้วยว่าบางคนชอบเล่นรอบอยู่ช่วงไหน สำนักแต่งทั้งหลายเค้าก็จะทำรถออกมาให้ตอบสนองตามที่ลูกค้าต้องการครับ บางคนชอบเล่นอยู่ตรงช่วงรอบสูง บางคนอาจจะชอบเล่นอยู่ช่วงรอบกลางๆ ดังนั้นการที่กำหนดค่า CR ให้สูงขึ้นอีกหน่อยน่าจะทำให้รถคันนั้นขับได้ง่ายขึ้นด้วยครับ ไม่ต้องเล่นรอบสูงๆตลอดเวลา (เครียด+เครื่องน่าจะสึกหรอสูงด้วย)