ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru รบกวนปรึกษาครับ  (อ่าน 2668 ครั้ง)

ออฟไลน์ mon viva

• *
  • Popular Vote : 0
ระหว่างตัดสินใจซื้อ subaru ไว้ขับสักคัน รบกวนขอคำแนะนำครับ  (ตัวรุ่นใหม่)
1 กินน้ำมันไหมครับ
2 ทราบว่าตัวธรรมดา เครื่อง 1.5 เอง แล้วจะขับสนุกหรือครับ กระทืบได้เท่าไร
3 จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ หรือไม่ครับ
4 อะไหล่แพงไหมครับ เมื่อเทียบกับ honda toyota
5 ทำไมมีแต่คนขายทิ้งครับ
   รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru รบกวนปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 02:33:03 PM »
ผมว่าคุณลองไปอ่าน รีวิวที่ headlightmagazine.com ประกอบไปด้วยนะครับ ที่นั่นมีรีวิวละเอียดสำหรับรุ่นนี้นะครับ
และอีกที่ครับ จากพวกเราเองครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=23988.0
ที่เหลือ คือตัวคุณต้องลองสัมผัสเองที่ MIT แล้วถึงตัดสินใจครับ

ส่วนข้อสุดท้าย ผมขอตอบว่า ไม่รู้ครับ ว่าทำไมถึงขาย แต่ส่วนตัวผมยิ่งใช้ ยิ่งชอบ
2.0R m/t

ออฟไลน์ oracle9i

• *
  • ^-^
Re: กำลังตัดสินใจซื้อ Subaru รบกวนปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 02:58:54 PM »
1.5 mt นะครับ

1. ในเมือง สุขมวิท - สาทร - สุขุมวิท ราวๆ 8 โลลิตร
   ต่างจังหวัด 14 โลลิตร

2. ขับไม่ค่อยสนุกเท่าไรครับ เปรียบเทียบกับคันเก่า คอแดง V4 กับ twin เลแวน นะครับ
   ส่วนกระทืบสุดนั้น...อย่าไปสนใจมันเลยครับ

3. อะไหล่ไม่น่าใช่ปัญหานะครับ

4. ไม่แพงมากหรอกครับ พวกอะไหล่สิ้นเปลืองที่ต้องคอยเปลี่ยน

5. เค้าขายทิ้งกัน เราก็ไปซื้อมาเก็บไว้สักคันสิครับ  emo57o

ออฟไลน์ mon viva

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 03:31:08 PM »
5 5 5  club นี้น่าค้นหาดีครับ  ตอบได้จริงใจดี
ส่วนตัวชอบ subaru มานานแล้ว แต่มีหลายเสียงที่บอกว่า มีปัญหาหลายอย่าง
แต่ผมเป็นคนดื้อครับ  เดี๋ยวศึกษาอีกนิดหน่อย จะขอเป็นหนึ่งในสมาชิก club subaru ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 05:42:37 PM »
เสริมอีกนิดนะครับ พอดี ผมมีทั้ง GC     NEW LE  และ แมว ที่ชอบแมวเพราะ เป็นรถในแนว smooth ในการขับขี่ครับ
ส่วน GC นั้น ขับสนุก + ดิบดีครับ แต่ นิวเลนี่ พอดีเป็นรถของพอผมครับ ไม่ค่อยได้ขับ แต่ออกแนวผู้ใหญ่มากๆ เพราะ
ไม่ได้แต่งอะไรเลย เดิมหมดครับ  นั่งนิ่มดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2010, 10:20:53 PM โดย mallzaa »

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:43:38 PM »
ระหว่างตัดสินใจซื้อ subaru ไว้ขับสักคัน รบกวนขอคำแนะนำครับ  (ตัวรุ่นใหม่)
1 กินน้ำมันไหมครับ
2 ทราบว่าตัวธรรมดา เครื่อง 1.5 เอง แล้วจะขับสนุกหรือครับ กระทืบได้เท่าไร
3 จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ หรือไม่ครับ
4 อะไหล่แพงไหมครับ เมื่อเทียบกับ honda toyota
5 ทำไมมีแต่คนขายทิ้งครับ
   รบกวนด้วยนะครับ

1 กินน้ำมันครับ กินค่อนข้างจุด้วย เลี้ยงม้าไว้หลายตัว มันก็ต้องเปลืองหญ้าเป็นธรรมดาครับ
2 เครื่อง 1.5ผมว่าขับไม่สนุกครับ แน่ๆ เร่งไม่ขึ้นแน่ครับ แต่ถ้าจะซื้อมาแล้ววางเครือ่งใหม่ก็อีกเรื่องครับ(เพราะราคาจะถูกลงมาเยอะมากๆครับ)
3 อะไหล่ไมมีปัญหาครับ สามารถหาอะไหล่ได้แน่นอนครับ ทั้งเซียงกง อุ่นอก และmit รับรองอะไหล่ไม่มีขาดครับ
4 อะไหล่แพงไหม? บางอย่างแพงกว่าครับ บางอย่างถูกกว่า แต่ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ รถเราเป็นรถ performance car ฉะนั้นอะไหล่จะไปใช้ของตลาดซะหมดก็ไม่ได้นะครับ ราคาอะไหล่รถที่มีกำลังขนาดนี้แล้ว
ผมขอบอกเลยว่า ค่าอะไหล่ถูกครับ  เอาว่าผมไปทำอู่นอกอยู่อู่นึง เปลี่ยนแรคล้อหน้า(อะไหล่ที่อู่) น้ำมันเกียร์(ของที่อู่) เปลี่ยนหัวเทียน(เอาไปเอง) สามรายการ ผมเสียเงินค่าอะไหล่ น้ำมันเกียร์ รวมค่าแรง 1000บาทถ้วนเองครับ
 emo61o มันไม่ใช่ว่าแพงทุกอย่างหรอกครับ และขอบอกเลยว่าอู่ซูบารุเกือบทุกที่อัธยาศัยดีมากกกก ให้ความรู้ลูกค้าดีมาก บางทีลูกค้ายังต้องไปเป็นลูกมือเลย  emo49o ไปแล้วได้เพื่อนใหม่ทุกทีเลยครับเวลาไปอู่เนี่ย
5 ทำไมขายทิ้งกัน ข้อนี้ผมขอบอกว่าได้หลายปัจจัยครับ บางคนขายเพราะไปเรียนต่อ บางคนขายเพราะขับไม่ไหวแล้วอยากได้รถบ้านๆ(แต่ก้อยังมามีตติ้งอยู่เรื่อยๆ) บางคนขายเพราะจะไปถอยซูบารุรุ่นอื่นๆ(อันนี้เยอะครับ)
อย่าไปคิดเรืองนี้เลยครับ ขอบอกได้เลยว่า คนที่มีซูบารุในครอบครองหลายๆคันในคลับนี้มีเยอะมากครับ   ส่วนหนึ่งอาจจะต้องการลองหลายๆรุ่นก็ได้นะครับ อิอิ emo64o emo73o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ lominator

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:20:29 PM »
เคยมีคนในนี้บอกว่าถ้าเติมน้ำมันไหว เรื่องอะไหล่เรื่องเล็กครับ  emo59o
ลองดู ลองขับ ถ้าถูกใจและตรงความต้องการ ผมว่าไม่ผิดหวังกับสิ่งที่จะได้รับกลับมาครับ
(ผมก็เป็นคนนึงที่ดื้อเหมือนพี่อะละ เค้าว่ากันอะไหล่แพง เปราะ และอีกสารพัด ผมใช้มา 2 ปีแล้วก็แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะเวลา
แต่เหนื่อยตอนได้มาแรกๆก็ตามสไตล์รถมือสองอะนะฮะ เดี๋ยวนู่นเดี๋ยวนี่เสีย พอทำสมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ถ้าไม่ซนไม่คันนะครับ) emo54o
ขอบอกว่าขับสนุกดีครับกับฟีลลิ่งขับ4 ของผม gc 3 เองครับ 1600 แปลงขับ 4   emo64o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:23:08 PM »
อย่างที่ผมเขียนไว้ครับ
ว่า ตัวใหม่ๆ มันไม่ได้กินโหดมากนะ
ขึ้นอยู่กัน เท้าขวาท่านเป็นหลัก
หากขับเนียนๆ มันก็ ไม่เท่าไร

ผมใช้โตโยต้า วิช คู่กัน ก็กินเท่าๆกันนะ
ช่วงวิ่งคลานๆ บ่อยๆ กินน้อยกว่า วิชอึก
แต่หาก กดเมือไร เทอร์โบจะช่วย ซด อย่างรวดเร็ว

สรุปว่า ขับให้แรงเท่าๆกัย

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:30:54 PM »
เคยมีคนในนี้บอกว่าถ้าเติมน้ำมันไหว เรื่องอะไหล่เรื่องเล็กครับ  emo59o
ลองดู ลองขับ ถ้าถูกใจและตรงความต้องการ ผมว่าไม่ผิดหวังกับสิ่งที่จะได้รับกลับมาครับ
(ผมก็เป็นคนนึงที่ดื้อเหมือนพี่อะละ เค้าว่ากันอะไหล่แพง เปราะ และอีกสารพัด ผมใช้มา 2 ปีแล้วก็แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะเวลา
แต่เหนื่อยตอนได้มาแรกๆก็ตามสไตล์รถมือสองอะนะฮะ เดี๋ยวนู่นเดี๋ยวนี่เสีย พอทำสมบูรณ์ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ถ้าไม่ซนไม่คันนะครับ) emo54o
ขอบอกว่าขับสนุกดีครับกับฟีลลิ่งขับ4 ของผม gc 3 เองครับ 1600 แปลงขับ 4   emo64o
เอาไปห้ากะโหลก emo65o emo65o emo65o emo65o emo65o