ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการทำงานของไฟหน้า ตาเหยี่ยว WRX  (อ่าน 2213 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
 emo11o รถผมเป็นตาเหยี่ยวโคม Halogen ธรรมดา ครับ   เพิ่งไปติดตั้งไฟ HID แบบไม่ใช่โคมแท้มา
ไม่แน่ใจว่ามันผิดปกติหรือเปล่า ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยสังเกตเพราะเป็นคนขับไม่เคยเห็นไฟหน้ารถตัวเอง
ว่าเวลากระพริบไฟสูงเวลาไม่ได้เปิดไฟตอนกลางวัน ไฟมันติดทั้งไฟสูงไฟต่ำหรือเปล่า
 emo11o emo11o ตอนนี้หลังจากติดมา ดันสังเกตเห็นว่าไฟหน้าเวลากระพริบไฟกลางวันมันดันติดทั้งไฟสูง
แล้วก็ไฟต่ำที่เป็น HID ด้วย เลยไม่รู้ว่าช่างเดินวงจรผิดมาหรือว่าเป็นปกติอย่างนี้เอง รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วย
หน่อยครับ จริงๆแล้วมันไม่น่าจะทำงานพร้อมกันทั้งสูงต่ำ ถามช่าง ถามศูนย์ ทุกคนก็ว่าเหมือนกันหมด
แต่ผมดูจากการเดินสายก็ไม่น่าผิดพลาดอะไร เลยถามหลายๆท่านที่ใช้อยู่ดีกว่าน่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องที่สุด
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 11:23:10 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: อยากทราบการทำงานของไฟหน้า ตาเหยี่ยว WRX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 12:50:18 AM »
หลอดไฟสูงไฟต่ำมันแยกกันคนล่ะดวงเลย เวลากระพริบ ไฟต่ำ (HID) ไม่น่าจะติดด้วยน๊ะครับ เพราะไม่ได้เกี่ยวกันเลย และไม่มีความจำเป็นต้องติดด้วย..
น่าจะต้องกลับไปให้ช่างเช็คดูอีกทีน๊ะครับ

• *
Re: อยากทราบการทำงานของไฟหน้า ตาเหยี่ยว WRX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 12:24:27 AM »
 emo55o emo55o ผมเองก็มองว่าปกติน่าจะเป็นอย่างที่คุณ Hiter ว่าเหมือนกันครับ แต่ตัวเองก็ไม่แน่ใจเลยลองมาหาข้อมูลก่อน
ดูจากวงจรการติดตั้งก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไร มันไม่น่าจะมาเกี่ยวกันได้เลยกับระบบไฟสูง ถ้าโคมของคุณ Hiter กับท่านอื่นๆ เวลากระพริบไฟ
มันแยกกันทำงาน สงสัยคงต้องไปไล่บี้กับช่างอีกทีครับ พอดีผมเองดุช่างตอนที่ติดตั้งเรื่องความเรียบร้อยมาแล้ว เป็นร้านใหญ่แท้ๆ
ยังมั่วเลย ติดตั้งไม่เรียบร้อยอีกต่างหาก
ต้องขอบคุณ คุณ Hiter ด้วยครับที่มาให้ข้อมูล

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:13:37 PM »
รถหลายๆรุ่น ที่ีใช้หลอดไฟต่ำ กับไฟสูง แยกกันเป็นคนละหลอด

เวลากระพริืบไฟสูง โดยไม่ได้เปิดไฟหน้า มันติดพร้อมกันเลยครับ ทั้งหลอดไฟต่ำและหลอดไฟสูง

อย่ากังวลไปเลยครับ หลอดแยก ติดพร้อมกันได้ ไม่เสียหาย

แต่ถ้าเป็นหลอด 2 ไส้ในหลอดเดียวกัน พวก H4 ถ้าเปิดไฟสูง ไฟต่ำ ติดพร้อมกันสองไส้ ไม่นานหรอก อาจไม่ถึงนาที กราวนด์ร่วมในหลอดจะขาด เพราะรับกระแสพร้อมกันสองไส้ไม่ไหว

ของเหยี่ยวเป็นยังไงจำไม่ได้ ขายรถไปเกือบสองปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2010, 10:16:56 PM โดย Double You Are Ex »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 11:57:12 AM »
 emo11o emo11o คือผมกลัวว่าถ้าทั้งคู่ติดพร้อมกันเวลากระพริบไฟ ไอ้เจ้าบัลลาสของ HID มันจะกลับบ้านก่อนอ่ะครับ
แต่ถ้ามันติดพร้อมกันเป็นปกติคงต้องทำใจ แต่ถ้าเป็นเพราะช่างต่อผิดจะได้รีบไปแก้ไขครับ

ออฟไลน์ A i f Z `

• *
  • Popular Vote : 13
  • GVB STI ^^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:37:55 PM »
ของผมก้ติดไฟสูงอย่างเดียวนะคับ

หลอดมันก้แยกกันอ่ะคับ emo72o

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:37:03 PM »
เพื่อความชัวร์เมื่อกี้ลองไปเปิดดูมันติด ทั้งไฟต่ำไฟสูงเลยครับ  น่าจะปกติแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 04:27:57 PM »
emo11o emo11o คือผมกลัวว่าถ้าทั้งคู่ติดพร้อมกันเวลากระพริบไฟ ไอ้เจ้าบัลลาสของ HID มันจะกลับบ้านก่อนอ่ะครับ
แต่ถ้ามันติดพร้อมกันเป็นปกติคงต้องทำใจ แต่ถ้าเป็นเพราะช่างต่อผิดจะได้รีบไปแก้ไขครับ
ครับ คงต่อไม่ผิดครับ

ของทุกอย่างมีอายุครับ ยิ่งอุปกรณ์ไฟฟ้า เสียแล้วเปลี่ยนได้ ไม่เหมือนเครื่อง - เกียร์ ซ่อมแล้วอาจไม่ดีเหมือนเดิม

ไฟ HID เปิดกระพริบ บ่อยๆ ก็ไม่ถึงกับพังกันก่อนครบปี  ถ้ามันจะพัง ก็เสียเงินเปลี่ยนเอาเถอะครับ เพื่อความปลอดภัย

อุปกรณ์ HID ราคามันลงเรื่อยๆอยู่แล้ว

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 03:56:00 PM »
 emo30o emo34o ค่อยสบายใจหน่อย ขอบคุณทุกท่านที่เมตตาครับ  emo10o