ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทวินเทอร์โบ เกียร์ออโต ใส่เกียร์ธรรมดาได้ไหม  (อ่าน 2319 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phai_Legacy

• *
  • Popular Vote : 0
 emo11o  ขอคำแนะนำเรื่อง เครื่องทวินเทอร์โบ เกียร์ออโต ถ้าเปลี่ยนมาใส่เกียร์ธรรมดาจะได้ หรือป่าวคับ  แล้วมันจะวิ่งกว่าเดิมไหม   พอทราบค่าใช้จ่ายว่ามันจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คับ   แล้วเป็นเกียร์รุ่นไหนปีไหนถึงจะดีเพื่ออนาคตลงเครื่องได้ไม่ต้องซื้อเกียร์ 

ออฟไลน์ aycarshop

• *
  • Popular Vote : 4
emo11o  ขอคำแนะนำเรื่อง เครื่องทวินเทอร์โบ เกียร์ออโต ถ้าเปลี่ยนมาใส่เกียร์ธรรมดาจะได้ หรือป่าวคับ  แล้วมันจะวิ่งกว่าเดิมไหม   พอทราบค่าใช้จ่ายว่ามันจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คับ   แล้วเป็นเกียร์รุ่นไหนปีไหนถึงจะดีเพื่ออนาคตลงเครื่องได้ไม่ต้องซื้อเกียร์ 
ถ้าเอาเกียร์ ตรงกับเฟืองท้ายก็จะประหยัด ม่ะต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ สิ่งที่ต้องเปลี่ยนคือ  เกียร์ ชุดครัชฟายวิว ด้ามเกียร์ ปั้มครัช ขาเบรค ประมารนั้นอ่ะครับ น่าจะไม่เกิน15000 นะครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
วิ่งกว่าเดิมแน่นอนครับ เพราะเกียร์ธรรมดามี friction loss น้อยกว่าเกียร์ออโต้อยู่แล้ว กำลังจึงส่งผ่านไปยังล้อได้มากกว่า

เกียร์ลูกนึงก็ตกราวๆ 6 - 7 พันบาทนะครับ แต่จะมีพวกอุปกรณ์ต่างๆอีกพอสมควร เช่นปั๊มคลัตช์ ชุดแป้นเหยียบเกียร์ธรรมดา และรายละเอียดอีกนิดหน่อย แต่โดยรวมๆแล้วผมมองไม่ค่อยคุ้มที่จะเปลี่ยนครับ ถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนเครื่องที่เป็นเกียร์ธรรมดาไปเลยดีกว่า เพราะ ECU ของเกียร์สองตัวนี้โปรแกรมมาต่างกัน ถ้าใช้เกียร์ธรรมดาคู่กับเครื่อง + กล่องเกียร์ออโต้ จะไม่วิ่งเท่ากับเครื่องเกียร์ธรรมดาแท้ๆ (ในกรณีเครื่องแตนๆนะครับ) อีกอย่างก็คือ เครื่องทวินตอนนี้ค่าตัวก็ไม่ได้แพงสักเท่าไหร่ วางใหม่ทีเดียวผมว่าจบกว่า ดีกว่ามาให้ช่างทำงานแก้ เจอช่างดีช่างเก่งก็ดีไป เจอช่างไม่รู้จริงเรื่องทวิน รังแต่จะวิ่งแย่ลงไปใหญ่นะครับ

ปล. ผมว่ากลับไปหาสาเหตุเรื่องเกียร์ออโต้ก่อนดีกว่าครับ เหมือนที่ท่านสมาชิกท่านนึงติงไว้ว่า จะจับยุงตัวเดียว ถึงกับจะเผาบ้านเลยนี่ก็ไม่ไหวครับ บางครั้งเรื่องพวกนี้เกิดจากแค่สายแวคคั่มหรือสายไฟแค่ไม่กี่เส้นเท่านั้นเอง ผมพอเดาอารมณ์เจ้าของกระทู้ได้ว่าคงกลุ้มใจสุดๆจริงๆ

ออฟไลน์ Phai_Legacy

• *
  • Popular Vote : 0
ขอบคุณมากนะคับผมละกลุ้ม