ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม ปัญหาและอาการของเครื่องยนต์ ด้วยครับ  (อ่าน 3394 ครั้ง)

ออฟไลน์ A.Legacy

• *
  • Popular Vote : 4
    • หน้าร้าน
 emo14o

เครื่อง  260 คอขาว  โบ 05 H ครับ
ก่อนที่จะเป็น เครื่องก็เป็นปกติดีครับ  แล้วก็จอดไม่ได้ใช้เลย 4 เดือน
ต่อมาก็เปลี่ยนแบตสตาร์ทไปทำสี  ก็ยังไม่มีปัญหาครับ
แต่ตอนนี้  บูสต์มาปกติ  แต่บางที เครื่องสะดุด และ มีอาการ ตัดบ้าง (เป็นบ้างไม่เป็นบ้างครับ)
รถไม่เดิน  ตื้อไปเฉยๆ เลยครับ เครื่องก็มีอาการ เขย่าด้วยครับ  และไม่มีกำลังอย่างมากครับยิ่งตอนเปิดแอร์ด้วยแล้วยิ่งแย่ครับ
และตอนนี้อาการล่าสุด  สตาร์ทไม่ค่อยติดครับ  จนกว่าจะติดใช้เวลานานมากครับ   อีกอย่างครับ  ต้องเติมน้ำหม้อน้ำ ครั้งละเกือบ ลิตร ครับ
กล่อง  Coil  หัวเทียน  หรือ  อย่างอื่นครับ   เทอร์โบ  ปกติดีครับ   บูสต์เดิม  .7  ครับ

ขอร้อง  ขอความกรุณา  ช่วยผมด้วยนะครับ   จะได้แก้ไขปัญหาได้ถูกที่ครับ
เครียดมากครับ   (ทำเครื่องเสร็จ จะไปทำสีทั้งคันอีกครับ  จ่ายค่าทำสีไป1/2แล้วด้วยครับ เครื่องมามีปัญหาก่อนครับ)
 emo68o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2010, 06:07:02 AM โดย A.Legacy »

ออฟไลน์ ์Nooppakun

• UNBEATEN PROJECT รถใช้ระหว่างซิ่ง....
  • *
  • Popular Vote : 2
รองเช็คปั้มติ๊กด้วยครับ  สตาทยากนี่ผมเปลี่ยนปั้มติ๊กใหม่ไปหายเลย พอดีของเก่ามันถอยแรงดันตกด้วยครับ  สตาทง่ายเลย อาการสะดุดหาย
...YU...
GARAGE&CARCARE

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
 ลองเช็คพวกปั้มติ๊ก หัวเทียน สายหัวเทียน กรองเบนซิน ก่อนเลยครับ อาการตื้อๆส่วนใหญ่จะเกิดจากระบบน้ำมัน

อาการสะดุดส่วนใหญ่จะเกิดจากระบบไฟจุดระเบิด  ถ้ายังไม่หายค่อยว่ากันอีกที  ส่วนน้ำที่หายนี่ต้องเติมทุกวันมั้ยครับ

แล้วเติมที่กระบอกพักน้ำหรือที่หม้อน้ำครับ ถ้าทุกวันวันละเป็นลิตรนี่น่ากลัวครับ แต่ก็ไม่แน่

จอดนานๆอาจจะแค่ท่อทางเดินน้ำต่างๆที่เป็นยางอาจจะเสื่อมก็ได้ครับ หรือไม่ก็กระบอกพักน้ำรั่วหรือแตก

หรือไม่ก็ฝาหม้อน้ำเสื่อม ถ้าอยากรู้ว่ารั่วตรงไหนก็สตาร์ทรถจนเครื่องร้อนๆเลย แล้วดับเครื่องสังเกตุดูตามจุดต่างๆ

เวลาดับเครื่อง น้ำจะดันออกมาตามจุดที่รั่วซึมครับ ถ้าอาการภายในก็พวกประเก็นแตก

ลองดูที่น้ำมันเครื่องถ้าไม่เป็นสีแบบชาเย็น( น้ำไปผสมกับน้ำมันเครื่อง ) ก็ไม่ต้องกังวล น่าจะเกี่ยวกับภายนอกมากกว่า emo57o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2010, 12:02:12 AM โดย pomaru »

ออฟไลน์ A.Legacy

• *
    • หน้าร้าน
รองเช็คปั้มติ๊กด้วยครับ  สตาทยากนี่ผมเปลี่ยนปั้มติ๊กใหม่ไปหายเลย พอดีของเก่ามันถอยแรงดันตกด้วยครับ  สตาทง่ายเลย อาการสะดุดหาย

ขอบคุณมากครับ   จะลองหามาเปลี่ยนดูก่อนครับ

ลองเช็คพวกปั้มติ๊ก หัวเทียน สายหัวเทียน กรองเบนซิน ก่อนเลยครับ อาการตื้อๆส่วนใหญ่จะเกิดจากระบบน้ำมันน้ำมัน

สะดุดส่วนใหญ่จะเกิดจากระบบไฟจุดระเบิด  ถ้ายังไม่หายค่อยว่ากันอีกที  ส่วนน้ำที่หายนี่ต้องเติมทุกวันมั้ยครับ

แล้วเติมที่กระบอกพักน้ำหรือที่หม้อน้ำครับ ถ้าทุกวันวันละเป็นลิตรนี่น่ากลัวครับ แต่ก็ไม่แน่

จอดนานๆอาจจะแค่ท่อทางเดินน้ำต่างๆที่เป็นยางอาจจะเสื่อมก็ได้ครับ หรือไม่ก็กระบอกพักน้ำรั่วหรือแตก

หรือไม่ก็ฝาหม้อน้ำเสื่อม ถ้าอยากรู้ว่ารั่วตรงไหนก็สตาร์ทรถจนเครื่องร้อนๆเลย แล้วดับเครื่องสังเกตุดูตามจุดต่างๆ

เวลาดับเครื่อง น้ำจะดันออกมาตามจุดที่รั่วซึมครับ ถ้าอาการภายในก็พวกประเก็นแตก

ลองดูที่น้ำมันเครื่องถ้าไม่เป็นสีแบบชาเย็น( น้ำไปผสมกับน้ำมันเครื่อง ) ก็ไม่ต้องกังวล น่าจะเกี่ยวกับภายนอกมากกว่า emo

ขอบคุณครับ   จะลองไล่เช็ดดูตามที่แนะนำครับ 

ทุกครั้งที่เปิดดูครับ     อันดับแรกลองปั๊มติ๊กก่อนนะครับ  แล้วค่อยหัวเทียน  coil

ออฟไลน์ aycarshop

• *
emo14o

เครื่อง  260 คอขาว  โบ 05 H ครับ
ก่อนที่จะเป็น เครื่องก็เป็นปกติดีครับ  แล้วก็จอดไม่ได้ใช้เลย 4 เดือน
ต่อมาก็เปลี่ยนแบตสตาร์ทไปทำสี  ก็ยังไม่มีปัญหาครับ
แต่ตอนนี้  บูสต์มาปกติ  แต่บางที เครื่องสะดุด และ มีอาการ ตัดบ้าง (เป็นบ้างไม่เป็นบ้างครับ)
รถไม่เดิน  ตื้อไปเฉยๆ เลยครับ เครื่องก็มีอาการ เขย่าด้วยครับ  และไม่มีกำลังอย่างมากครับยิ่งตอนเปิดแอร์ด้วยแล้วยิ่งแย่ครับ
และตอนนี้อาการล่าสุด  สตาร์ทไม่ค่อยติดครับ  จนกว่าจะติดใช้เวลานานมากครับ   อีกอย่างครับ  ต้องเติมน้ำหม้อน้ำ ครั้งละเกือบ ลิตร ครับ
กล่อง  Coil  หัวเทียน  หรือ  อย่างอื่นครับ   เทอร์โบ  ปกติดีครับ   บูสต์เดิม  .7  ครับ

ขอร้อง  ขอความกรุณา  ช่วยผมด้วยนะครับ   จะได้แก้ไขปัญหาได้ถูกที่ครับ
เครียดมากครับ   (ทำเครื่องเสร็จ จะไปทำสีทั้งคันอีกครับ  จ่ายค่าทำสีไป1/2แล้วด้วยครับ เครื่องมามีปัญหาก่อนครับ)
 emo68o
  ดูหัวเทียน และที่สำคัญ เช็คกำลังอัด emo49o