ผู้เขียน หัวข้อ: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95  (อ่าน 14586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:32:35 PM »
 emo28o   ยังเติม 95 ธรรมดาอยู่เลยครับ แต่ขับน้อยละครับ
ช่วงนี้ใช้ดีเซล B5 ซะส่วนมากครับ 28 บาทกว่า อิๆ 12 โลลิตร ประหยัดและมันส์คนละแบบครับ  emo18o
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ butcommand

• *
  • Popular Vote : 0
Re: บท สรุป วีพาวเวอร์ แก๊สโซฮอล์95
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 07:59:28 AM »
ตัว gc คอขาว ปรกติต้องเติมเฉพาะ 95 หรือเปล่าครับ 91 เติมได้เปล่าครับ
ถ้าจะทำให้เติม แก็ซโซฮอล95 ต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ เสียตังเยอะเปล่า

ออฟไลน์ kets

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:10:12 AM »
จริงๆแล้วน้ำมันเบนซินเดิมมันจะผสมสารที่นำเข้าจากต่างประเทศซึ่งทำให้คุณสมบัติของน้ำมันมีค่าอ็อกเทนสูงขึ้นเป็น95 แต่คนไทยเราได้นำ อ้อย มัน มาสกัดได้สารที่ชื่อว่า เอทานอล ซิ่งเป็นสารที่คนไทนเราคิดขึ้นมาได้และเมื่อนำไปผสมกับเบนซิน 91มันจะทำให้ค่าอ็อกเทนสูงขึ้นเป็น95 แต่ด้วยเป็นสารผสมที่เป็นคนละตัวกับสารนำเข้าจึงไม่สามารถเรียกได้เต็มปากเต็มคำว่า เบนซิน95 จะต้องใช้ชื่ออื่น ซึ่งก็ได้ชื่อว่า แก็สโซฮอล์ 95 เพราะมีส่วนผสมของเอทานอลอยู่ 10%
แต่เชลล์ วี-เพาเวอร์ แก๊สโซฮอล์มันดีกว่าแก๊สโซฮอล์ตัวเดิมหรือแก๊สโซฮอล์ของที่อื่นตรงที่มันมีสารที่เรียกว่า วีเพาเวอร์ผสมเข้าไปอีก เจ้าสารตัวนี้(วีเพาเวอร์)มันเป็นสารที่ช่วยชะล้างคราบตะกรันบนวาล์วไอดี ซึ่งปรกติเราก็รู้กันอยู่ว่าการทำความสะอาดรถทำได้แค่ภายนอก แต่ถ้าจะทำความสะอาดภายในเครื่องยนต์เป็นเรื่องยากเจ้าสารตัวนี้แหละที่จะช่วยเราทำความสะอาดเครื่องยนต์ วาล์วไอดี ของรถเราได้ ยิ่งเติมวาล์วไอดีก็ยิ่งสะอาดทำให้รถสามารถทำงานได้เต็มสมรรถนะ เอาคราวๆเท่านี้แล้วกันถ้าอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ลองเติมได้ที่ ปั๊มน้ำมันเชลล์ ข้าง สน.เตาปูนและบริเวณแยก เกษะโกมน(พรลดา)เชิญแวะมาทักทายถามข้อสงสัยกันได้นะคร้าบ ยินดีเสมอ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:42:15 AM »
จริงๆแล้วน้ำมันเบนซินเดิมมันจะผสมสารที่นำเข้าจากต่างประเทศซึ่งทำให้คุณสมบัติของน้ำมันมีค่าอ็อกเทนสูงขึ้นเป็น95 แต่คนไทยเราได้นำ อ้อย มัน มาสกัดได้สารที่ชื่อว่า เอทานอล ซิ่งเป็นสารที่คนไทนเราคิดขึ้นมาได้และเมื่อนำไปผสมกับเบนซิน 91มันจะทำให้ค่าอ็อกเทนสูงขึ้นเป็น95 แต่ด้วยเป็นสารผสมที่เป็นคนละตัวกับสารนำเข้าจึงไม่สามารถเรียกได้เต็มปากเต็มคำว่า เบนซิน95 จะต้องใช้ชื่ออื่น ซึ่งก็ได้ชื่อว่า แก็สโซฮอล์ 95 เพราะมีส่วนผสมของเอทานอลอยู่ 10%
แต่เชลล์ วี-เพาเวอร์ แก๊สโซฮอล์มันดีกว่าแก๊สโซฮอล์ตัวเดิมหรือแก๊สโซฮอล์ของที่อื่นตรงที่มันมีสารที่เรียกว่า วีเพาเวอร์ผสมเข้าไปอีก เจ้าสารตัวนี้(วีเพาเวอร์)มันเป็นสารที่ช่วยชะล้างคราบตะกรันบนวาล์วไอดี ซึ่งปรกติเราก็รู้กันอยู่ว่าการทำความสะอาดรถทำได้แค่ภายนอก แต่ถ้าจะทำความสะอาดภายในเครื่องยนต์เป็นเรื่องยากเจ้าสารตัวนี้แหละที่จะช่วยเราทำความสะอาดเครื่องยนต์ วาล์วไอดี ของรถเราได้ ยิ่งเติมวาล์วไอดีก็ยิ่งสะอาดทำให้รถสามารถทำงานได้เต็มสมรรถนะ เอาคราวๆเท่านี้แล้วกันถ้าอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ลองเติมได้ที่ ปั๊มน้ำมันเชลล์ ข้าง สน.เตาปูนและบริเวณแยก เกษะโกมน(พรลดา)เชิญแวะมาทักทายถามข้อสงสัยกันได้นะคร้าบ ยินดีเสมอ
เจ้าของปั้มมาเองเลย emo57o

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 04:11:22 AM »
ถ้างั้นมันจะต่างอะไรกับ Caltex ที่มีสาร เทครอน มาให้โดยที่ไม่ได้เพิ่มราคาละเนี่ย  emo13o emo13o emo13o
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:02:07 PM »
เติมแล้วครับ 3 ถัง วิ่งเหมือนเดิม แต่กิน มากครับ หายไป emo63o 30-40 KM ต่อ ถังครับ

รู้สึกเหมือนกันเลย

ปกติถังนึง วิ่งได้ประมาณ 300+

เติม Vโซ95 วิ่งเกือบ300 หายไป30-40โล emo14o

ออฟไลน์ kets

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 09:52:00 AM »
ลองใช้ดูซิ่ครับ ของดีจริงๆราคารับได้ รถเราๆอยากให้เค้าอยู่กับเรานานๆอย่างมีความสุข หาอะไรดีๆให้เค้าดีกว่า เพราะน้ำมันตัวนี้ช่วยลดการสะสมของคราบตะกรันในเครื่องยนต์ด้วยทำให้เครื่องยนต์ไม่สึกหรอตามกาลเวลาและสะอาดเอี่ยมเหมือนใหม่ เติมแล้วก็รู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้น รอบเพิ่มขึ้น เครื่องก็เงียบดี (เดิมใช้แก็ส91กับ95)อีกอย่างประหยัดกว่าเติมแก๊ส91กับ95ธรรมดาเห็นๆ แต่ถังแรกอาจอืดหน่อยเพราะว่ามันเข้าไปล้างคราบตะกรันข้างในแต่ถังต่อๆไปลื่นปรื๊ดดดด..ที่สำคัญรถเฟอร์รารี่ยังใช้เลย(คนวงในบ.เขลล์บอกมา) ตอนนี้มีโปรโมชั่นแถมกระบอกน้ำด้วย ได้ฟรีๆเลย ฝากประชาสัมพันธ์นิดนึงด้วย เติมที่ปั๊มเชลล์ข้างๆสน.เตาปูน ถ.กรุงเทพ-นนทบุรี และ บริเวณแยกเกษะโกมล(ชื่อปั๊มพรลดา)เติม 1000 ฟรีกระบอกน้ำ+เคลือบเงาสีรถฟรีด้วย คุ้มสุดๆ เครื่องยนต์ก็สะอาด รถก็เงาแว๊บบบบบ...ปล.ปริ้นท์กระทู้นี้ไปที่ปั๊มดังกล่าว(พรลดา)ได้เลยนะครับโปรเจ๋งๆคุ้มดีมากๆถึงสิ้นเดือนก.ย.53แน่ะ

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 12:49:43 PM »
ถ้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเฮียแล้วจะมีช่างออกมาเยอะแบบนี้เลยใช่มั้ยครับ แหม่อย่างกับ F1 เลย คิคิ  emo32o

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 11:21:13 PM »
ขอแชร์ประสบการณ์ และ ความรู้สึกครับ

ใช้ v 95  วิ่งเป็นมาตรฐานนะครับ

v gasohol  ใช้แล้ว อืม โอเคนะ

แต่ถ้าเทียบกับ caltex gasohol 95 techron

สำหรับรถผม และรถรุ่นน้องเครื่อง GD ทั้งคู่      แล้ว ตัวหลัง เครื่องเดินเรียบกว่า ลื่นกว่าครับ วิ่งดีกว่าชัดเจน

ทำให้v gasohol วิ่งแล้วตื้อเลยครับ ต่างกันแบบไม่ใช่ความรู้สึกครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด v 95 ไม่มีเติมครับ   v gasohol ผมลองหลายปั๊มครับ ตั้งแต่ในกรุงเทพ

และต่างจังหวัด  สุดท้ายผมยังไม่ประทับใจครับ

ขอโทษนะครับอาจไม่เข้าตาใคร แจ้งลบได้นะครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:59:36 AM »
ได้ลองเติมแล้วเหมือนกันครับ โดยใช้ map โซฮอล์ 95 วิ่งดูครับ ต้องบอกว่ารถวิ่งลื่นกว่าโซฮอล์ 95 เสียงเครื่องเงียบกว่าครับ แต่ก็กินน้ำมันมากกว่า ซึ่งจากเดิมผมวิ่งใช้งานประจำทุกวันในเมืองด้วยโซฮอล์ 95 รถผมจะกินน้ำมันประมาณ 7 โล/ลิตร แต่พอมาเป็น V-Power Gasohol อัตราบริโภคน้ำมันรถผมเหลือประมาณ 6 โล/ลิตร (ลองทดสอบอยู่ 2 ถัง) หายไปกิโลละลิตร ซึ่งก็เท่ากับว่าน้ำมัน 1 ถังระยะทางในรถผมจะหายไปประมาณ 40 กิโลเมตร

ผลที่ได้เป็นการลองในการใช้งานในชีวิตประจำวันปกติอาจจะมีการคลาดเคลื่อนบ้างนะครับ

ซึ่งถ้าถามว่า V-Power Gasohol แรงกว่า V-Power 95 หรือเปล่านั้น ต้องบอกว่าไม่รู้ครับ ไม่กล้าตอบเพราะไม่กล้าลองสับเป็น map 95 แล้ววิ่งครับ กลัวเครื่องพัง
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ PoM@Musachi

• *
  • น้องม้าแคระ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:44:46 PM »
รู้ว่าต่า่งตรงที่เติม 1000 บาท แถมกระป๋องน้ำอ่ะครับ ความรู้สึกที่เติมก็ลื่นขึ้นนิดหน่อยอ่ะครับ
 emo65o