ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท่อน้ำมันใน GC8 ครับ  (อ่าน 1864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
สอบถามเรื่องท่อน้ำมันใน GC8 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:40:29 PM »
สวัสดีครับ

พอดีเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีเรื่องหวาดเสียวเกิดขึ้นพอสมควรเลยหละครับ ดันไม่เกิดกับผมเองด้วย เกิดกับแม่ผมที่เอา GC ของผมไปส่งน้อง
ตอนแรกแม่ก็โทรมาถามผมว่า ทำไมในรถกลิ่นเหม็นน้ำมันจัง ทั้งๆที่ปกติรถผมจะวิ่งแก๊สนะครับ จะสลับน้ำมันบ้างบางที
ซึ่งผมก็บอกแม่ไปว่าเดี๋ยวแม่ขับรถกลับมาแล้วเดี๋ยวผมเอารถไปเช็คให้ ปรากฎว่าพอแม่ขับรถกลับมาเลยแวะไปเช็คร้านแถวบ้าน
พอเปิดฝากระโปรงหน้ารถออกมาปรากฎว่า ... ท่อน้ำมันรั่วครับ น้ำมันออกมาเป็นฝอยๆยังกับน้ำพุเลยครับ -_-' ซึ่งพอคิดไปแล้วอันตรายสุดๆเลยครับ

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นผมคิดว่า ถ้าไม่เกิดจากท่อยางหมดสภาพ ก็อาจจะเกิดจากการโดนกัดของโซฮอลครับ 
เลยอยากจะเปลี่ยนท่อยางส่งน้ำมันทั้งคันเลยครับ เท่าที่ Searchๆ หาข้อมูลดู คิดว่าคงไปหาซื้อท่อยางของ Gates ที่เป็น Spec ทนโซฮอลครับ
เลยอยากถามว่า ถ้าผมอยากเปลี่ยนท่อยางส่งน้ำมันทั้งคัน ผมจะต้องซื้อมาประมาณไหน ยาวเท่าไหร่ เปลี่ยนตรงจุดไหนบ้างเหรอครับ
คิดว่าจะหาซื้อมาแล้วเอาไปให้อู่ Subaru เปลี่ยนนะครับ

ขอบคุณครับ
^_^
เต๋อ 

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
Re: สอบถามเรื่องท่อน้ำมันใน GC8 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:59:26 PM »
งั้นส่งรถไปให้ที่อู่เลยดีกว่าครับ  มันยังมีท่อยางที่เป็นทางเดินของน้ำมัน ที่มองไม่เห็นอีกหลายจุด ใต้ท้อง ใกล้ถังน้ำมันก็มีครับ  วัดยากว่าเท่าไหร่

มีข้อแนะนำนิดนึงครับ  เห็นว่ารถติด GAS ด้วย ถ้าแบบนี้ ส่วนตัวของผมเองก็จะใช่ GAS LPG อยู่ (ไม่ใช่ Subaru) จะพยายามไม่เติมน้ำมันโซฮอลไว้ในถังครับ     จะเติมที่เป็น 95 หรือ 91 ไปเลยครับ   หรือถ้าแอบประหยัดนิดนึงก็ ผสมๆครับ โซฮอล 95 กับเบนซิน95   บ้างครับ

คือรถมันก็ประหยัดโดยการติด GAS อยู่แล้ว เรื่องพวกนี้ นิหน่อยเองครับ      เคยเจอตอนคันเก่า Honda Stream  รถปี 06 ก่อนติด GAS ก็เติมโซฮอล มาตลอด  หลังจากติด GAS ก็แอบประหยัดนิดนึง  ผลคือ ไม่กี่เดือน ลูกลอยในถังเป็นขี้สนิมครับ  ไปเติมน้ำมันแล้วไม่ขึ้น หรือขึ้นช้ามา แบบว่าเติมเต็มถังนี้ ต้องทิ้งข้ามคืนกว่าเข็มจะขึ้นมาสุด  ไปให้ที่ศูนย์ถอดดู  เป็นขี้สนิมแดงๆล่ะครับ

ลองดูครับผม

ออฟไลน์ Terr Nara

• *
  • Popular Vote : 5
Re: สอบถามเรื่องท่อน้ำมันใน GC8 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:22:41 AM »
ขอบคุณครับ ^_^
เดี๋ยวผมลองเข้าไปที่อู่ตามคำแนะนำของพี่เลยดีกว่าครับ + สงสัยต่อไปนี้ต้องเปลี่ยนมาเติม 95 ไว้ในถังแล้วหละครับ

ออฟไลน์ pong BH5

• เมื่อก่อนชื่อ Pong GC8 ตอนนี้กลายเป็น Pong BH5
  • *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 01:30:25 PM »
แต่ 95 เดิมๆไม่มีขายแว้ววว