ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากถาม อยากได้Subaru  (อ่าน 2682 ครั้ง)

ออฟไลน์ uPKunK

• *
  • Popular Vote : 0
มือใหม่อยากถาม อยากได้Subaru
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 06:00:30 PM »
อยากสอบถามพวกพี่ ๆ ครับผม ^^
รถคันแรกด้วย มีงบ 5แสนกว่า ๆ บอกพ่อไว้เท่านี้ > <

1.อิมเพส นี้มันกินกี่ ลิตร/กิโล หรอครับโดยเฉพาะ คอแดง อะครับ
 แบบว่า ขับไป ม.กรุงเทพ กล้วยผ่านรามด้วยนี้กินมาไหม > <

2.ผมควรจะดูอะไรเป็นหลัก เวลาเลือกซื้อ อิม ต่อเขามาหรอครับ

3.GC8 แท้ ๆ นี้มันดูยังไง เห็นมี GC8 แต่ไม่เขียนแท้ก็มีเลย งง ว่ามันต่างกันยังไงอะครับ

4.ซื้อต่อเขามานี้ผมเอาไปจูน แก๊ซโซฮอล เองด้วยเปล่วแล้วท่าต้องไปจูนมันเท่าไร  > <

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
Re: มือใหม่อยากถาม อยากได้Subaru
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 09:51:40 PM »
ยินดีต้อนรับเข้า SSS นะครับ

ถ้าเป็นรถคันแรกแนะนำให้ลองศึกษาวิธีการขับรถให้ปลอดภัยก่อนนะครับ เพราะคอแดง (ยิ่ง GC) แรงมากๆ พอควบคุมไม่อยู่จะเป็นอันตรายกับตัวเองและผู้อื่น

1. คอแดงกิน 5-7 กิโลลิตรครับ    +/- อีก 20% ของค่าที่ระบุมาขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของรถและคนขับ
2. ดูสภาพรถและตัวถังไว้ก่อนครับ
3. ลองไปดูใน Article โดยใช้ Search Option    โดยรวมแตกต่างกันที่เครื่องและการขับ4กับขับหน้า ขึ้นอยู่กับรหัสตัวถังที่ระบุไว้ในห้องเครื่อง
4. จุนได้ครับ (Search Option)

ไม่แนะนำคอแดงให้เป็นรถคันแรกนะครับ ยิ่งถ้าต้องคำนึงถึงค่าน้ำมันไว้ก่อน - ไม่ตรงจุดประสงค์ครับ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
Re: มือใหม่อยากถาม อยากได้Subaru
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 09:57:17 PM »
คอแดงถ้าขับแบบไม่คลั่งบูสต์ ไม่เบรคจี้ ไม่กระโชกโฮกฮากก้อประหยัดนะคับ

ออฟไลน์ uPKunK

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:01:08 PM »
โอ้วขอบคุณครับ

ที่ผมเลือก คอแดงเพราะ ต้องออกไป ลาดกะบัง บางนา รังสิต นะครับ

เลยเป็นตัวเลือกที่คิดว่าน่าจะโออยู่นะครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เดียวลองหาอ่านดูเพิ่มก่อน > <

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:05:32 PM »
จิงๆ คอขาวก้อเอาอยู่นะคับ
แต่ถ้าอยากได้คอแดงจิงๆ ก้อเอาเถอะ ไม่งั้นก้อต้องมาเปลี่ยนทีหลังอีก
แนะนำว่าอย่าเอาพวกเกียร์โคลสเปนพอ

ออฟไลน์ Aliso

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:12:51 PM »
คอแดงก็ดีขาวก็ดีครับรองขับดูก่อนเป็นดีสุดค่อนๆดูครับมีให้เลือกเยอะ  emo77o emo77o emo77o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:29:42 AM »
อยากสอบถามพวกพี่ ๆ ครับผม ^^
รถคันแรกด้วย มีงบ 5แสนกว่า ๆ บอกพ่อไว้เท่านี้ > <

1.อิมเพส นี้มันกินกี่ ลิตร/กิโล หรอครับโดยเฉพาะ คอแดง อะครับ
 แบบว่า ขับไป ม.กรุงเทพ กล้วยผ่านรามด้วยนี้กินมาไหม > <

6-8 กิโล/ลิตร เป็นอัตราการบริโภคน้ำมันปกติของเครื่อง GC นะครับ

2.ผมควรจะดูอะไรเป็นหลัก เวลาเลือกซื้อ อิม ต่อเขามาหรอครับ

อันดับแรก ผมว่าดูที่สภาพตัวถังครับว่าเคยชนหนักมาหรือเปล่า ไอ้ชนเบาๆ อาจจะต้องมีบ้างเพราะรถเค้าก็อายุอานามพอสมควร แต่ถ้าเจอคันที่ไม่เคยโดนเลยก็ถือว่าโชคดีครับ
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ก็ให้ดูความสมบูรณ์ของเครื่องเป็นหลัก ถ้าให้ดีรู้ประวัติการดูแลรักษาของรถคันที่จะซื้อได้จะดีมากเลยครับ

3.GC8 แท้ ๆ นี้มันดูยังไง เห็นมี GC8 แต่ไม่เขียนแท้ก็มีเลย งง ว่ามันต่างกันยังไงอะครับ

คร่าวๆ นะครับ....ดูได้จากเพลทตรงเบ้าโช๊คด้านหน้าซ้าย
GC3 1.6 ขับหน้า
GC6 1.8 ขับสี่
GC8 2.0 ขับสี่
ส่วนที่เหลือลองหาดูใน Article ครับ

4.ซื้อต่อเขามานี้ผมเอาไปจูน แก๊ซโซฮอล เองด้วยเปล่วแล้วท่าต้องไปจูนมันเท่าไร  > <

ถ้าเป็นเครื่อง GC จะจูนได้ก็ต่อเมื่อมีการใช้กล่อง Piggy Back หรือ Stand Alone ครับ สนนราคาค่าก็ตั้งแต่หมื่นกว่าบาท ไปถึงจนถึง 6 - 7 หมื่น (เอากล่องที่ใช้กันค่อนข้างแพร่หลายนะครับ)

แต่ถ้าเป็นเครื่องตั้งแต่ตากลมขึ้นมาสามารถ Reflash ได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 05:21:03 PM »
อยู่แถวลาดกระบังหรือครับ ? ผมก็อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ท่านยม

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:55:59 PM »
แต่ถ้าอยากได้คอแดงจิงๆ ก้อเอาเถอะ ไม่งั้นก้อต้องมาเปลี่ยนทีหลังอีก
แนะนำว่าอย่าเอาพวกเกียร์โคลสเปนพอ

ผมก้อคันแรกน่ะเกียร์โคลสด้วย

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าไปลองหลายๆคันในตัวเลือกของคุณจะดีที่สุด  หรือถ้ามีโอกาสก้อขอลองนั่งรถพี่ๆไนคลับดูครับ
ของพี่ๆเค้าคอขาวแดกคอแดงมันเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ

ออฟไลน์ MooKa

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:56:54 AM »

อยารู้ว่ารถของเราเป็นเกียร์โคลสหรือไม่โคลสนี่เค้าดูกันตรงไหนครับ