ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจgc  (อ่าน 1904 ครั้ง)

ออฟไลน์ chokhihi

• *
  • Popular Vote : 0
สนใจgc
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:03:26 PM »
คือผมสนใจรถรุ่นนี้อยู่คับชอบมานานแล้วแต่อยากทราบข้อดีข้อเสีย การบำรุงรักษาและราคาอะไหล่ครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Aliso

• *
Re: สนใจgc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:16:59 PM »
อะไหล่ไม่แพงมากครับหาไม่ยากด้วยแต่งสนุกครับขอดีขับคร่องตัวดีครับ ข้อเสียน่าจะอยู่ที่มันจะไม่หนิ่งมากถ้าเทียบกัยพวก GD

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:19:21 PM »
ไม่นิ่งยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ Aliso

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:55:53 AM »
ก็เช่นรถจะรู้สึกปิวๆนิดหน่อยอะครับไม่หนิ่งเท่าพวก GD แต่ว่าก็อยู่ในขั้นที่ถือว่าดีอยู่นะครับดีกว่ารถยี่ห่ออื่นๆครับอัน แต่ถ้าเปลียบเทียวกับพวก subaru ด้วยกันครับจะไม่หนึบเท่ากันอะครับ แต่คร่องตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:17:44 AM »
GC เป็นรถที่นิ่งคันนึงเลยทีเดียว แต่หากเทียบกับตัว GD แล้วคงต้องบอกแบบนี้ครับ

การออกแบบตัวถังของ GC จะออกมาในแนวที่ดิบกว่าของ GD ครับ ทำให้การสื่อสารความรู้สึกของรถขึ้นมาถึงตัวผู้ขับสามารถทำได้มากกว่า GD ค่อนข้างเยอะ เช่น ยกตัวอย่าง เมื่อวิ่งผ่านรอยต่อถนน GC จะรู้สึกขึ้นมาถึงผู้ขับเลยว่ารอยต่อถนนอันนี้กว้างแคบแค่ไหน เรียบหรือไม่เรียบ แต่หากเป็นของ GD ตัวถังจะซึมซับความรู้สึกพวกนี้ไว้มากกว่า เรียกได้ว่าออกแบบมาให้ใช้งานได้สบายกว่านั่นเอง ซึ่งเมื่อเดินทางไกลระหว่าง GC กับ GD หากไประยะทางเท่าๆ กันคนที่ขับ GC ไปมีแนวโน้มที่จะเหนื่อยกว่าคนที่ขับ GD ไปครับ (แต่สนุกกว่า)

ยังงัยแล้วทางที่ดี สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำครับ หากมีโอกาสลองดูครับ.....ขอให้โชคดีครับ emo64o

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:34:52 PM »
GC เป็นรถที่นิ่งคันนึงเลยทีเดียว แต่หากเทียบกับตัว GD แล้วคงต้องบอกแบบนี้ครับ

การออกแบบตัวถังของ GC จะออกมาในแนวที่ดิบกว่าของ GD ครับ ทำให้การสื่อสารความรู้สึกของรถขึ้นมาถึงตัวผู้ขับสามารถทำได้มากกว่า GD ค่อนข้างเยอะ เช่น ยกตัวอย่าง เมื่อวิ่งผ่านรอยต่อถนน GC จะรู้สึกขึ้นมาถึงผู้ขับเลยว่ารอยต่อถนนอันนี้กว้างแคบแค่ไหน เรียบหรือไม่เรียบ แต่หากเป็นของ GD ตัวถังจะซึมซับความรู้สึกพวกนี้ไว้มากกว่า เรียกได้ว่าออกแบบมาให้ใช้งานได้สบายกว่านั่นเอง ซึ่งเมื่อเดินทางไกลระหว่าง GC กับ GD หากไประยะทางเท่าๆ กันคนที่ขับ GC ไปมีแนวโน้มที่จะเหนื่อยกว่าคนที่ขับ GD ไปครับ (แต่สนุกกว่า)

ยังงัยแล้วทางที่ดี สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำครับ หากมีโอกาสลองดูครับ.....ขอให้โชคดีครับ emo64o

เห็นด้วยกับประธานต่อครับ  emo64o
GC เนี่ย มันส์สุดแล้ว ..แต่ความมันส์ มันจะตรงข้ามกับความสบายเสมอครับ   emo51o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 04:12:29 PM »
 emo72o

คิดง่ายๆ มันคือพัฒนาการของรถในรุ่นเดิมครับ (Impreza)

จาก GC ด้วยเทคโนโลยีเกือบๆ20ปีที่แล้ว ในสมัยนั้นก็ถือว่ามัน "นิ่ง" กว่ารถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันมากแล้ว

ทีนี้พอมีรุ่นใหม่ออกมา ด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่กว่าหลายปี  แน่นอนว่ารถมันต้องดีัขึ้น ทั้งในแง่การขับ และการตลาด(ขับง่ายขึ้น สบายขึ้น แรงและเร็วขึ้น)

แต่หลักการพื้นฐานยังคงเดิม  คือต้องการให้ Imp ยังเป็นรถที่ต้องขับสนุก และปลอดภัย

แม้แต่ใน body เดียวกัน (GD) ฟิลลิ่งการขับของตากลม ตาเหยี่ยว หน้าหมู ยังไม่เหมือนกัน นั่นเป็นเพราะปัจจัยอีกหลายๆอย่าง

เช่นการเพิ่้มความแข็งแรงให้กับโครงรถ และ chassis  รวมไปถึงการคำนวนเรื่องการวางฐานล้อ วัสดุที่ใช้กับช่วงล่าง ฯลฯ

ความแตกต่างเหล่านี้ ทำให้มันมีแต่คำว่า ดีขึ้น คือพูดง่ายๆว่า เร็วขึ้น ภายใต้การขับขี่ที่เหมือนเดิม

เรื่องอื่นๆ เพื่อนๆตอบให้หมดแล้วนะครับ   แถมท้ายให้ว่า อยากรู้ ต้องลองครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 04:41:05 PM »
กินน้ำมันมากป่าวคับแล้วพวกเรื่องระบบต่างๆเที่ยบกับรถญี่ปุ่นด้วยกันแล้วค่าซ่อมแพงกว่ากันมากมั้ยครับ แล้วแถ้วจังหวัดนนท์มีอู่ที่ไหนใกล้มั่งครับ ขอโทษนะคับที่ถามเยอะเพราะจาเอาไปเป็นข้อมูลตัดสินใจครับ เพราะไม่อยากเห็นรถอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้านคับ

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:12:37 PM »
ส่วนใหญ่ที่เคยเห็นตอบๆกันในsss จะขับกันได้6-8โลลิตรครับ ออก ตจว. ได้9-10โลลิตรผมว่าก็เก่งแล้วนะ
ค่าบำรุงรักษาทั่วไปตามระยะไม่แพงหรอกครับ ผมว่าก็พอๆกับยี่ห้ออื่นๆนั่นแหละครับ แต่ถ้าจะแพงก็แพง
บางชิ้น เช่น แอร์โฟล์วเซ็นเซอร์เปลี่ยนใหม่10000กว่าบาท ประมาณนั้น ไม่ได