ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษานอกเรื่อง ซูบารุครับ  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ปรึกษานอกเรื่อง ซูบารุครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:30:29 PM »
วันนี้ขับน้องซิตี้ไปเติมน้ำมันปั้มประจำเส้นเพรชเกษม ( ปั้มประจำ ) พอจอดรถก็บอกเด็กไปว่า v power โซลฮอ 1000 นึง พอว่าเสร็จ หยิบหนังสือ OPTION มาอ่านโดยที่ไม่ได้ดูตอนเติม

จังหวะที่เด็กยกจ่ายออกจากรถ ผมหันไปมองพอดี โอววว แม่เจ้า หัวเติมดีเซลเต็มๆ  emo63o emo63oผมเปิดประตูลงไปถามว่าเติมอะไรลงไปน้องมันมองไปที่หัวจ่าย มันก็หันมายิ้ม พี่ค่ะๆๆๆขอโทษค่ะๆๆๆ หนูลืมดูค่ะพี่ emo73o

เราก็เห็นแววตาอ้อนวอนเลยสงสารไม่กล้าต่อว่าอะไร emom75o emom75o เลยบอกว่า พี่เติมปั้มนี้ประจำนะครั้งหน้าก็ระวังๆหน่อยนะถ้าเป็นคนอื่นน้องโดนเล่นงานแน่ เลยให้เด็กปั้มช่วยดันรถมาจอดที่หน้ามินิมาร์ท แล้วโทรตามรถที่บ้านมาลากกลับ emo68o emo68o

อยากสอบถามว่า ถ้าผมถ่ายน้ำมันออกทั้งหมด แล้วเติมโซลฮอลเหมือนเดิมเลยได้มั้ยครับ หรือต้องล้างระบบก่อนเติม  รบกวนด้วยครับ emo51o

ออฟไลน์ Gravel_555

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ปรึกษานอกเรื่อง ซูบารุครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:22:18 PM »
เวรกรรม น่าจะเทรนเด็กกันดีๆหน่อยนก่อนจะลงงานจริงๆ เกิดเหตุการณ์แบบนี้บ่อยจัง

ออฟไลน์ Micky NEW'LE

• *
  • Popular Vote : 9
  • ♥ BD ♥
Re: ปรึกษานอกเรื่อง ซูบารุครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:02:39 PM »
คงจะต้องล้างเครื่องอ่ะดิครับ

แล้วตอนเติมพี่ติดเครื่องไว้ป่ะ

ถ้าไม่ติดเครื่อง
ดีเซลก็ยังไม่ไหลเข้าเครื่องแค่ถ่ายน้ำมันออกเฉยๆก็ได้ครับ

แต่ถ้ามันไหลเข้าไปในเครื่องก็คงต้องลื้อเครื่องครับ

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:11:06 PM »
รถเพื่อนเคยโดนเเบบนี้เหมือนกัน เด็กปั๊มเติมผิด เเต่ที่ปั๊มรับผิดชอบถ่ายออกให้เเล้วเอาเบนซินลงเติมลงไปล้างให้  เเล้วปล่อยทิ้ง

เเต่รถเพื่อนดับเครื่องนะตอนเติม  เมื่อเติมน้ำมันที่ถูกต้องไปเเล้วก็ start เครื่อง เครื่องเดินปกตินะ เเต่เเรกๆมีควันขาวๆออกมาด้วย เเล้วก็หายไป

ยังลองดูครับ ปรึกษาช่างไว้ก่อนเป็นดีครับ
ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

• ???
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:13:31 PM »
คงจะต้องล้างเครื่องอ่ะดิครับ

แล้วตอนเติมพี่ติดเครื่องไว้ป่ะ

ถ้าไม่ติดเครื่อง
ดีเซลก็ยังไม่ไหลเข้าเครื่องแค่ถ่ายน้ำมันออกเฉยๆก็ได้ครับ

แต่ถ้ามันไหลเข้าไปในเครื่องก็คงต้องลื้อเครื่องครับ

ตอนแรกไม่ดับครับ แต่พอหันไปเห็นเลยรีบบิดกุญแจแล้วลงจากรถเลยครับ  emo68o

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:47:46 PM »
พี่ต้น ถ้าเป็น GC โดนเข้า แล้วเด็กปั๊มทำหน้าอ้อนวอน พี่ก็อย่าไปว่าอะไรเค้านา ฮิ ฮิ

emo76o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• ???
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 12:26:36 AM »
พี่ต้น ถ้าเป็น GC โดนเข้า แล้วเด็กปั๊มทำหน้าอ้อนวอน พี่ก็อย่าไปว่าอะไรเค้านา ฮิ ฮิ

emo76o
เน้นต้องเป็นเด็กมหาลัยเติมให้นะ ยิ่งในเครื่องแบบยิ่งดี กด...ให้เต็มถังเลย emo64o emo64o
รถเพื่อนเคยโดนเเบบนี้เหมือนกัน เด็กปั๊มเติมผิด เเต่ที่ปั๊มรับผิดชอบถ่ายออกให้เเล้วเอาเบนซินลงเติมลงไปล้างให้  เเล้วปล่อยทิ้ง

เเต่รถเพื่อนดับเครื่องนะตอนเติม  เมื่อเติมน้ำมันที่ถูกต้องไปเเล้วก็ start เครื่อง เครื่องเดินปกตินะ เเต่เเรกๆมีควันขาวๆออกมาด้วย เเล้วก็หายไป

ยังลองดูครับ ปรึกษาช่างไว้ก่อนเป็นดีครับ
  ขอบคุณครับพี่ต่าย emo73o

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Good Job
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 12:54:17 AM »
ไม่รู้ว่าเติมลงไปมากน้อยแค่ไหน(กี่ลิตร)

เอาเป็นว่าปั๊มต้องรับผิดชอบแน่ๆ  ถ้าเจอแบบนี้ก็รีบดับเครื่องแล้วถ่ายน้ำมันออกให้หมด แล้วเติมน้ำมันเชิ้อเพลิงที่ตรงกับการใช้งานลงไป  ติดเครื่องดูอาการ ไม่มีอะไรก็จบครับ  (คาดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ)

• ???
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:52:22 AM »
ไม่รู้ว่าเติมลงไปมากน้อยแค่ไหน(กี่ลิตร)

เอาเป็นว่าปั๊มต้องรับผิดชอบแน่ๆ  ถ้าเจอแบบนี้ก็รีบดับเครื่องแล้วถ่ายน้ำมันออกให้หมด แล้วเติมน้ำมันเชิ้อเพลิงที่ตรงกับการใช้งานลงไป  ติดเครื่องดูอาการ ไม่มีอะไรก็จบครับ  (คาดว่าไม่น่ามีปัญหาครับ)
เติมเข้าไป 1000 เลยครับพี่หนึ่ง ผมหันไปเห็นตอนที่กำลังยกหัวจ่ายออกพอดีเลยรีบดับรถลงไปดู emo63o

ตอนนี้ถ่ายออกเรียบร้อยแล้วครับ ตั้งแต่ตีสองยันตีสาม เด็กที่บ้านมีความรู้เรื่องเครื่องบ้าง เลยจัดการให้ครับ

ลองสตาร์ทแล้ววิ่งดูตอนนี้ปรกติครับ มีควันขาวช่วงแรกนิดหน่อย แล้วก็จางหายไป แต่ยังไม่ได้ลองวิ่งรอบสูง emo64o

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ เกือบซวย ส่วนเรื่องรับผิดชอบ ผมเอาดีเซลมาใส่กะบะเป็นที่เรียบร้อย แล้วไปขอโซลฮอลมา 300 ให้รับผิดชอบพอเป็นเคร็ดไปซะ ( สงสารน้องเค้าจริงๆนะ ) emo68o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 08:24:34 AM โดย boss เอ็ม เอ »

ออฟไลน์ musu

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:52:12 AM »
ถ้าบอกว่าไม่ได้ดับเครื่องผมว่านำมันโซล่าที่ถูกผสมมันเข้าไปคงจะเข้าไปในระบบท่อส่งจนเวียนกับมาถังคืนละ

แต่ถ้าคุณต้นบอกว่าล้างถังแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะทำในทันที  แต่มันจะมีน้ำมันโซล่านิดหน่อยที่ยังค้างในระบบ

แต่ที่กลัวที่สุดก็คือ โซล่าบ้านเราตอนนี้เป็น B5 บางปั๊มลักไก่ผสมเป็น 10 ก็มี กลัวจะไปมีปัญหากับหัวฉีดครับ 

ถ้าทำได้ผมว่าน่าจะหาสารจำพวกล้างหัวฉีดมาเติมหน่อยครับซัก 2 - 3 ถังก็ดี      เป็นกำลังใจให้ครับ     emo65o emo65o

ออฟไลน์ pikabom

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:31:27 AM »
ข้างอำนวยศิลป์ ป่าวคับ    emo57o

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:00:07 PM »
ต้องวิ่งซัก 2 ถังหล่ะครับ กว่าจะล้างทั้งระบบได้หมด เพราะมันอาจไปค้างตามท่อน้ำมันและสายต่างๆได้

• ???
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:00:31 PM »
ข้างอำนวยศิลป์ ป่าวคับ    emo57o
emo64o emo64o

ตอนนี้วิ่งไปล้างละมุดมารอบนึง ไปวัดมารอบนึง ไปเมืองทองมารอบนึง วิ่งปรกติแล้วครับ อาการสะอึกสะดุ๊ดก็ไม่มีให้เจอครับ โชคดีไป emo64o

• ???
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:01:11 PM »
ต้องวิ่งซัก 2 ถังหล่ะครับ กว่าจะล้างทั้งระบบได้หมด เพราะมันอาจไปค้างตามท่อน้ำมันและสายต่างๆได้
ขอบคุณครับพี่เคน ตอนนี้เติมถังที่สองแล้วครับ emo65o

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 03:12:08 PM »
emo64o emo64o

ตอนนี้วิ่งไปล้างละมุดมารอบนึง ไปวัดมารอบนึง ไปเมืองทองมารอบนึง วิ่งปรกติแล้วครับ อาการสะอึกสะดุ๊ดก็ไม่มีให้เจอครับ โชคดีไป emo64o

ล้างละมุนครับท่าน แหมเรียกจนติดปากเลยอะดิ เดี่ยวจัดน้ำละมุดยัดเข้าปากจริงๆซะร๊อก !

emo62o