ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสูบเบรคค้าง  (อ่าน 5607 ครั้ง)

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ลูกสูบเบรคค้าง
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:08:49 PM »
ลูกลูบเบรคค้าง1ข้างครับ ล้อข้างที่ค้างร้อนจี๋เลย แต่สังเกตแล้วว่าผ้าเบรคยังไม่ไหม้ครับ
นอกจากจะต้องเปลี่ยนชุดซ่อมแล้ว จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรค กับผ้าเบรคใหม่ไหมครับ

ป.ล. คาดว่าเกิดจากการล้างรถเมื่อ2วันก่อน ล้างเสร็จไม่ได้ขับออกไปไหนมาไหน emo74o
       ซึ่งปกติจะไล่น้ำโดยการเป่าลม หรือขับไปซื้อของตลอด อาการเลยไม่ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 11:38:40 PM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: ลูกสูบเบรคค้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:27:18 PM »
เพิ่งรู้ว่าถ้าล้างรถ แล้วไม่ได้ขยับรถเลย จะเกิดอาการอย่างนี้ อย่างนี้ต้องระวังแล้ว

"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:02:27 PM »
จิงๆแล้วตอนล้างรถเสร็จน่ะ ไม่ต้องขับไปไหนไกลหรอก เดินหน้าแล้วเบรค ถอยหลังแล้วเบรคจนเบรคมันจับดีแล้วค่อยจอดก้อได้
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:28:27 PM »
จิงๆแล้วตอนล้างรถเสร็จน่ะ ไม่ต้องขับไปไหนไกลหรอก เดินหน้าแล้วเบรค ถอยหลังแล้วเบรคจนเบรคมันจับดีแล้วค่อยจอดก้อได้

จริงๆก็ขยับนะพี่ เลื่อนรถเก็บเข้าโรงรถ แต่เดาว่าผ้าเบรคยังไม่ร้อนพอ และยังคงชื้นอยู่อ่ะ
บวกกับซีลลูกสูบเบรคอาจจะเริ่มมีขาดรั่วให้น้ำเข้าไปปนอยู่ในลูกสูบ ผลเลยออกมาค้างเติ่ง
นี่ถ้าไม่เอะใจว่ารถกินน้ำมันมากผิดปกติ เลยลงมาจับๆล้อดู อาจแย่กว่านี้ หุหุ

ว่าแต่ว่า... ต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรคไหมครับ และผ้าเบรคจำเป็นต้องเปลี่ยนทิ้งไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 11:40:46 PM โดย ST@BL3 »

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:34:48 AM »
จริงๆก็ขยับนะพี่ เลื่อนรถเก็บเข้าโรงรถ แต่เดาว่าผ้าเบรคยังไม่ร้อนพอ และยังคงชื้นอยู่อ่ะ
บวกกับซีลลูกสูบเบรคอาจจะเริ่มมีขาดรั่วให้น้ำเข้าไปปนอยู่ในลูกสูบ ผลเลยออกมาค้างเติ่ง
นี่ถ้าไม่เอะใจว่ารถกินน้ำมันมากผิดปกติ เลยลงมาจับๆล้อดู อาจแย่กว่านี้ หุหุ

ว่าแต่ว่า... ต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรคไหมครับ และผ้าเบรคจำเป็นต้องเปลี่ยนทิ้งไหม?
emo72o

กรณีนี้ อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนผ้าเบรคนะครับ  ลองเทียบสองข้างดูก่้อนว่ามันสึกหรอ หรือสีต่างกันมากมั้ย

แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเบรคไปเลย สบายใจกว่าครับ  ยี่ห้อดีๆ เปลี่ยนทั้งระบบยังถูกกว่าน้ำมันเต็มถังเลย emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:25:31 AM »
 emo65o-ถามเพื่อนๆหน่อยครับ...กรณีของผมเมื่อขับรถมาจอดใหม่ๆเมื่อเดินผ่านใกล้ๆล้อรถจะร้สึกว่าร้อนมาก..เอามือจับกระทะล้อจะร้อนพอสมควร...เบรคผิดปกติหรือปล่าวครับ....เบรคหน้าจาน แต่ง..เบรคหลัง 2 พอร์ต...gc ผ้าเบรคหน้า...ยี่ห้อakibono   ส่วนผ้าหลังของบ้านเราครับ...

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:35:42 AM »
emo72o

กรณีนี้ อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนผ้าเบรคนะครับ  ลองเทียบสองข้างดูก่้อนว่ามันสึกหรอ หรือสีต่างกันมากมั้ย

แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเบรคไปเลย สบายใจกว่าครับ  ยี่ห้อดีๆ เปลี่ยนทั้งระบบยังถูกกว่าน้ำมันเต็มถังเลย emo76o

ช่วยแนะนำ ระบุ เจาะจงยี่ห้อเลยได้ไหมอะคร้าบ เผอิญไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย อย่างเช่น พวก caltex , shell DOT 4 ได้ไหมตร้าบ

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 11:41:03 AM »
emo65o-ถามเพื่อนๆหน่อยครับ...กรณีของผมเมื่อขับรถมาจอดใหม่ๆเมื่อเดินผ่านใกล้ๆล้อรถจะร้สึกว่าร้อนมาก..เอามือจับกระทะล้อจะร้อนพอสมควร...เบรคผิดปกติหรือปล่าวครับ....เบรคหน้าจาน แต่ง..เบรคหลัง 2 พอร์ต...gc ผ้าเบรคหน้า...ยี่ห้อakibono   ส่วนผ้าหลังของบ้านเราครับ...

ต้องหมั่นสังเกต เปรียบเทียบเองครับ ว่าปรกติร้อนแค่ไหน
วิ่งเร็วแล้วเบรกแรงๆ มันก็ร้อนมาก  ขับเลียเบรก หรือขับเร่งๆ เบรกๆ มันก็ร้อนมาก
ปล่อยไหล แล้วเบรกตอนเกือบหยุก ก็ร้อนน้อย
ที่สำคัญ ล้อหน้าควรร้อนพอๆกัน ล้อหลังก็ควรร้อนพอๆกัน

วิธีการขับ ชนิดผ้าเบรก ล้อลายต่างๆกัน มีผลต่อการสร้าง - และระบายความร้อน
รถวิ่งในสนาม เบรกกันจนจานร้อนแดงเปล่งแสงกันเลยทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 02:34:50 PM »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำเสนอแนะครับ พาไปหาหมอมาแล้ว 4potหน้า มี8ลูกค้าง5ลูก กว่าจะเอาออกมาได้แทบแย่ครับ
ผิวลูกสูปสนิมขึ้นจนผิวเป็นหลุมบ่อเต็มไปหมด แต่ซีลทุกอย่างอยู่ในสภาพที่ดีไม่ฉีกขาดเลยแม้แต่นิดเดียวครับ แต่เพื่อ
ความแน่ใจว่าจะไม่กลับมาติดอีก ก็เลยเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบ กระเป๋าแบนแฟนยิ้มกันไป

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 04:34:16 PM »
ให้ดีพี่ว่า มันต้อง AP ไปเลยนะ emo54o
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 04:37:10 PM »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำเสนอแนะครับ พาไปหาหมอมาแล้ว 4potหน้า มี8ลูกค้าง5ลูก กว่าจะเอาออกมาได้แทบแย่ครับ
ผิวลูกสูปสนิมขึ้นจนผิวเป็นหลุมบ่อเต็มไปหมด แต่ซีลทุกอย่างอยู่ในสภาพที่ดีไม่ฉีกขาดเลยแม้แต่นิดเดียวครับ แต่เพื่อ
ความแน่ใจว่าจะไม่กลับมาติดอีก ก็เลยเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบ กระเป๋าแบนแฟนยิ้มกันไป

ค่าทำเบ็ดเสร๊จเท่าไหร่ครับ  อยากทราบอะ

emo61o ปุ๋งๆ