ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอแดง GDB vs SR ฝาดำหลังหัก  (อ่าน 4242 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK

• *
  • Popular Vote : 0
  • 35/65
เครื่องคอแดง GDB vs SR ฝาดำหลังหัก
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:01:11 PM »
 standard หรือ แต่งมานิดหน่อยแต่พองามนี้ ถ้าวัดกัน จะต่างกันมากมั้ยครับ หรือทิ้งกันแบบไม่ต้องสืบ มีใครเคยมีประสบการณ์/ความรู้บ้างครับ  emo11o

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: เครื่องคอแดง GDB vs SR ฝาดำหลังหัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:05:51 AM »
ถ้า ขนาดความจุ 2.0 ลิตรเท่ากัน แต่ง step ใกล้ๆกัน ก็ได้เปรียบไปคนละแบบครับ

- EJ20 ได้เปรียบเรื่องรอบจัดกว่า จุดศูนย์ถ่วงรถต่ำ และระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ

- SR20 ได้เปรียบเรื่องความสมดุลของเครื่อง square (bore 86 x stroke 86 m.m.)
             และระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ กินแรงเครื่องยนต์น้อยกว่า
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
Re: เครื่องคอแดง GDB vs SR ฝาดำหลังหัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 09:25:39 AM »
ถ้าจะเอาแรง ผมว่า SR กินขาด โมน้อย แรงเยอะ ทนกว่า

แต่ถ้า เอา เร็ว แล้วเกาะ EJ -- SUBARU เลยครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ turboman

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:32:16 AM »
http://www.youtube.com/watch?v=eqWPdbvSwX4

รู้สึกว่า Silvia จะทำเยอะกว่านะครับ ออกตัวตอนลอยลำแล้ว ถ้าออกจาก 0 น่าจะไม่หนีกัน

อีกคลิปครับรถ Stock วิ่งกัน

http://www.youtube.com/watch?v=SYx1WQZGB0Q&feature=related

ถ้าเทียบแรงม้าแล้ว GDB เยอะกว่าแน่นอน แต่อย่าลืมว่า AWD ใช้แรงในการขับเคลื่อนเยอะกว่าครับ  emom75o

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 06:45:29 PM »
ถ้าพูดถึงแค่พื้นฐานของเครื่อง ต้องดูว่าทำอารายกันมาบ้างคับ

โดยพื้นฐานของเครื่อง ถ้าเดิมๆด้วยกัน EJ20 น่าจะดีกว่าคับ เพราะว่า SR20 เดิมๆบูสต์ได้น้อยกว่า EJ คับ ว่าง่ายๆว่าเดิมๆ SR20 ดันบูสต์ไม่ได้มากเท่า EJ20 คับ

แต่ถ้าโมไส้ใน ทำฝากันเต็มๆแล้ว SR20 บูสต์ได้หนักกว่า ไม่ต้องกลัวพวกเสื้อแตกเหมือน EJ20 ไม่ต้องกลัวว่าจะลากยาวๆจะไม่ได้ ดังนั้นถ้าทำกันเต็ม ผมให้ SR20 คับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:04:37 AM »
standard หรือ แต่งมานิดหน่อยแต่พองามนี้ ถ้าวัดกัน จะต่างกันมากมั้ยครับ หรือทิ้งกันแบบไม่ต้องสืบ มีใครเคยมีประสบการณ์/ความรู้บ้างครับ  emo11o

เอาแบบที่เคยขับมา SR กินแน่ๆครับ..
จากรถ 200sx เทีบบกับ GC,GD

ออฟไลน์ Keng_Kannasuth

• *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:16:15 AM »
สมัย ขับอิม ผมขับหน้าหมู STI

เครื่องเดิมเเฟรชกล่อง ครับ บูส 1.5 ครับ

สมัย ปีที่เเล้วผมเอาไปวิ่งเล่น Midnight แถว เกษตรนวมินทร์ หลัง รร สตรีวิท  เเจ้งวัฒนะ  บ่อยเหมือนกันครับ

SR นี้เปนขี้ เลยครับ เเทบกวักมือมาได้เลย เห็นเหมือนเห็นของเล่นอ่ะครับ นอกจากโมมาเยอะมากๆจริง

อิมโดด 4 ทีไปเเล้ว 2-3 คันรถครับ

เเต่ J ไม่ไหวครับ ปลายเดินดีกว่า EJ เยอะ นอกจาก J พิการๆ  emo51o

ตอนนี้ขับ 370 ยังคิดถึง อิมคันเก่ามากๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 12:22:22 AM โดย Keng_Kannasuth »

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 02:14:39 AM »

เครื่องเดิมเเฟรชกล่อง ครับ บูส 1.5 ครับ

สมัย ปีที่เเล้วผมเอาไปวิ่งเล่น Midnight แถว เกษตรนวมินทร์ หลัง รร สตรีวิท  เเจ้งวัฒนะ  บ่อยเหมือนกันครับ

SR นี้เปนขี้ เลยครับ เเทบกวักมือมาได้เลย เห็นเหมือนเห็นของเล่นอ่ะครับ นอกจากโมมาเยอะมากๆจริง

อิมโดด 4 ทีไปเเล้ว 2-3 คันรถครับ

เเต่ J ไม่ไหวครับ ปลายเดินดีกว่า EJ เยอะ นอกจาก J พิการๆ  emo51o

ตอนนี้ขับ 370 ยังคิดถึง อิมคันเก่ามากๆๆครับ

ถึงว่าไม่ค่อยเจอน้องเก่งที่อู่เลย
   ไปเล่น 370  ซะแล้ว
คราวนี้เอาทะเบียนอะไรดีครับ 25  หรือ  370

ออฟไลน์ SnoozEviL

• *
  • Popular Vote : 5
  • ลัทธิสุขนิยม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 02:17:02 AM »

สมัย ปีที่เเล้วผมเอาไปวิ่งเล่น Midnight แถว เกษตรนวมินทร์ หลัง รร สตรีวิท  เเจ้งวัฒนะ  บ่อยเหมือนกันครับ

เเต่ J ไม่ไหวครับ ปลายเดินดีกว่า EJ เยอะ นอกจาก J พิการๆ  emo51o

มีนิดนึงนะครับ ไม่ว่ากันนะคุณ keng แต่เครื่องเดียวกันวางใน body ที่ต่างกัน มันไม่เหมือนรถเดิมๆที่เอามาวิ่งกันอ่ะครับ

ในที่สุดแล้วสำหรับที่ผมเคยลอง s14-15 กับ s203-204 เอาเป็นความรู้สึกของผมนะครับว่า im กินครับ แต่ไม่กระโชกโฮกฮาก แบบฉีกกระดาษ

เนื่องจากที่ข้างบนได้กล่าวไว้ว่า รถ AWD กินกำลังกว่า แต่ดันตระกูล nissan ที่ผมขับมัน option เต็ม ลืมคำนวณแรงม้าต่อ kg มา ไม่งั้นจะเห็นได้ง่ายกว่านี้เยอะครับ

และที่สำคัญตอนนนั้นลองซัดทางตรงนะครับ และขอเน้นว่าเดิมๆทั้งคู่ ถ้าเป็นทางโค้งท่าจะกิน im ยากแน่ๆ แต่ก็อยู่ที่คนขับนะครับ
...รุ่น..ใหญ่...ใจ..ต้อง..นิ่ง...