ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ เมื่อวานไปเล็ง แมว 2.0mt มา อยากทราบความเห็นผู้ใช้จริงครับ  (อ่าน 8187 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
สวัสดีครับ เข้ามาศึกษาข้อมูลในบอร์ดหลายเดือนแล้วครับ สนใจซูบารุ แต่ที่บ้านอยากให้รถที่ใช้งานในชีวิตประจำวันสบายๆ ลูกเมียนั่งหลังสบายๆน่ะครับ (ที่แรกสนใจเหยี่ยว...)
ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลหลายๆตัว เมื่อวานได้มีโอกาสไปดูเจ้า อิมแมวผอม ที่ศูนย์มอเตอร์ อิมเมจมา
สนใจเป็นตัว 2.0 mt ห้าประตู (ไม่มีเทอร์โบ)

แต่รถที่ศูนย์มีให้ลองเป็นตัวเกียร์ออโต้ รู้สึกว่าอืดๆ เวลาออกตัวนิดหน่อย แต่พอไหลก็พอไปวัดไปวาได้
อยากทราบข้อมูลจากผู้ใช้จริงครับว่า เจ้าแมวเหมียว 2.0 mt ใช้งานในชีวิตประจำวันเป็นอย่างไรบ้าง
ปกติผมเป็นคนขับรถเร็วในเมือง และขับรถช้าเวลาออกต่างจังหวัดครับ ฮิฮิ
ใจคงไม่คิดจะวางเครื่องอะไรใหม่ อยากใช้เดิมๆ รักษากริ๊บๆมากกว่าจะเอามาแปลงเป็น Sti น่ะครับ
อย่างมากก็อาจจะเปลี่ยนล้อเป็นตัว wrx และดูช่วงล่างกับพวกค้ำนิดหน่อยเท่านั้น (รู้สึกมันย้วยไปนิดนึง)

วิ่งในเมือง วิ่งนอกเมือง กินน้ำมันมากมั๊ย เรื่องเซอร์วิสกับอะไหล่ของศูนย์เป็นอย่างไรบ้าง ...แต่ ส่วนตัวคิดว่าเพื่อนๆในบอร์ดแบ่งปันกันได้ ฮิฮิ เห็นจากบอร์ดซื้อขายน่ะครับ
เท่าที่ลองขับเปรียบเทียบกับรถที่เป็นแฮทแบ็คห้าประตูหลายๆรุ่น ผมว่าอิมมันนิ่มนวล ขับง่าย รถเก็บเสียงดี
ถามเพิ่มเติมเรื่องรีแฟลทกล่อง ? เจ้าตัวนี้ทำได้มั๊ย และจะดีขึ้นหรือเปล่า?

แต่จะมีติดก็ตรงการใช้งานจริงๆ ที่ไม่มีรถทดสอบตัว เกียร์ธรรมดาให้ลองมากกว่า จริงๆ อยากหาเช่าเลยนะครับ...อยากเช่าสักวัน เพื่อลองวิ่งลองใช้ว่าชอบหรือเปล่า
ใครมีให้เช่าหรือพอมีที่แนะนำก็บอกได้นะครับ เพราะรถคันนึงก็เป็นล้าน ให้ขับแค่ 20 นาทีแล้วตัดสินใจเลย ผมว่ามันไม่สมเหตุสมผลสักเท่าไหร่

ช่วงนี้ผมทำการบ้านเยอะครับ จริงๆผมใช้นิสสันทีด้าอยู่ ลองทั้ง 1.6 1.8 แล้วก็ลองมาสด้า 3 แล้ว และฟอร์ดโฟกัส TDCi พยายามหาข้อสรุปให้ได้ และเจ้า อิมเป็นอีก 1 ตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ
กล่าวคือ ประกอบญี่ปุ่นทั้งลำ ระบบขับเคลื่อน และเครื่องยนต์ที่มีเอกลักษณ์ ภายในผมว่ามันนั่งสบายน่ะครับ แต่ระยะสั้นๆ อย่างที่บอก ใจหันเหมาทางน้องแมวพอสมควร แต่ก็อยากได้ข้อมูลลึกๆ
ไว้ประกอบการตัดสินใจครั้งสุดท้าย ตั้งใจออกรถช่วงมอเตอร์เอ็กซ์โปรปลายปีนี้ (ไม่แน่ใจว่ามอเตอร์ อิมเมจจะเข้าร่วมแสดงป่าวนะ..แต่คิดว่าคงมีโปรมากกว่าที่ให้ตอนนี้แหงๆ...)

ขอบคุณครับ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural

• *
  • My GDG
ขอบคุณมากครับกระทู้ยาวโคตรๆ แต่เป็นประโยชน์สุดๆ ตอนนี้คงเก็บตังค์ๆ อย่างเดียวแล้ว

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
ช่วยเปรียบเทียบฟอร์ดโฟกัส TDCi กับ แมว 2.0 auto ที่ไปลองมาให้หน่อยได้ไหมครับ  emo57o

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
ช่วยเปรียบเทียบฟอร์ดโฟกัส TDCi กับ แมว 2.0 auto ที่ไปลองมาให้หน่อยได้ไหมครับ  emo57o
แมว 2.0ผมไม่รู้อ่ะ ไม่เคยขับครับ แต่ถ้าอยากรู้ TDCI ผมเอาไปให้ทืบเล่นได้แง่บ  emo76o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
แมว 2.0ผมไม่รู้อ่ะ ไม่เคยขับครับ แต่ถ้าอยากรู้ TDCI ผมเอาไปให้ทืบเล่นได้แง่บ  emo76o

จิงป่ะครับ emo2o

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
ไว้จะแวะไปลองนะ TDCiน่าสนใจ สมรรถนะดีทีเดียว ถามผู้ใช้เคยบอกมาว่าราวๆ20km/L 1ถังวิ่งได้ราว1000โล

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
จิงป่ะครับ emo2o
จิงดิก๊ะ
ไว้จะแวะไปลองนะ TDCiน่าสนใจ สมรรถนะดีทีเดียว ถามผู้ใช้เคยบอกมาว่าราวๆ20km/L 1ถังวิ่งได้ราว1000โล
ไม่ถึงง่ะ สเป็คมันได้ 18 แต่บางคนได้ 19อ่ะ แต่ถ้าวิ่งยาวๆน่ะ ได้900+นิดหน่อยแน่นอน
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
ถ้าสไตล์ขับในเมืองเร็ว ขับต่างจังหวัดช้า ก็ต้องดูรถที่แรงบิดสูงมาในรอบต่ำเป็นหลักครับ เพราะวิ่งในเมืองจะเน้นการออกตัวเร็ว ขับๆหยุดๆ ในขณะวิ่งต่างจังหวัดนี่เน้นไหลยาวๆ รอบเลยลากยาวได้ จากพฤติกรรม ถ้าตัวเลือกระหว่าง TDCI กับ Imp ผมว่า TDCI ตอบโจทย์มากกว่านะครับ
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
ถ้าอยากให้ลูก+ภรรยานั่งสบายและใช้รถมือสองได้
ผมว่าlegacy กะ forester เปนตัวเลือกที่น่าสนใจนะคับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
ความสบาย และ สนุกในถนนทุกวัน โดยเฉพาะตอนเติมน้ำมัน  ต้อง TDCI emo57o

มีความสุขและ สังคมใหม่ๆที่ สนุกสุดเหวี่ยง ในโค้งที่สนาม และ นอกรอบในโอกาศต่างๆ
มีคนมามองบ่อยๆ ชวนคุยเรื่อยๆ ต้อง IMPREZA  emo77o
อีกทั้งสามารถแปลงร่างเป็น BAD BOY (Sti) ได้ในอนาคต

ข้อเสียของ Impreza คือ ท่านจะเก็บตังค์ไม่ค่อยอยู่ครับ

• *
  • My GDG
ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นต์นะครับ

สำหรับเจ้า TDCi ผมได้ทดลองมา ผมว่าช่วงล่าง อัตราเร่งมันหายห่วงไปเลย มาเร็วมาก ดึงหนักๆ ตามสไตล์ดีเซลเทอร์โบ
แต่ปัญหาคือแคบ....ผมหนัก 89 สูง 170 อึดอัดครับ ช่วงหัวเข่ามันติดๆ อ่ะครับ แคบมากๆ เบาะหลังนิ่มมากนั่งจมแต่ถ้าลูกเมียนั่งหลังค่อนข้างแคบครับ
คือฟอร์ดกับมาสด้าสามปัญหาเดียวกันเลยคือการออกแบบภายใน จริงๆรถดีนะ ดีมากๆ แต่ออกแบบภายในได้ไม่ค่อยตอบโจทย์เท่าไหร่เลย ทีด้ายังกว้างกว่า

ส่วนอิม ภายในกว้างกว่า...กว้างน้อยกว่าทีด้าหน่อย(ความสูง) ส่วนระยะต่างๆใกล้เคียงกันมากๆ นั่งสบายคอนโซลสูงไม่คุ้นตาแต่พอรับได้ จุดแหกแข้งขาโอเค
อัตราเร่ง เกียร์ออโต้ ออกตัวโดน TDCi กินอย่างไม่ต้องสงสัย และไม่ต้องสงสัยว่าเจ้า ดีเซลเทอร์โบจะกินยาวๆเลย แต่ถ้าเกียร์ธรรมดา ไม่แน่ใจต้องลอง
แต่โชว์รูมไม่มีรถให้ลอง....ใครมีให้ยืมลองบ้างมั๊ยครับ พูดจริงๆนะ นี่หารถเช่าไม่ได้เลย.....

ส่วน เล กับ ฟอเรสเตอร์ ไม่ใช่สไตล์ผมเลย พูดจริงๆนะ คือเป็นคนไม่ชอบรถสูงๆ หรือรถคันใหญ่ๆ อ่ะครับ อีกอย่างอยากได้ป้ายแดงมากกว่า ป้ายแดงเล ล้านเก้า (มีญาติเพื่อนเพิ่งออก...วันเดียวที่ไปลองรถเลย...)
มันเกินความสามารถไปเยอะน่ะครับ 5 5 5

ผมมองอนาคตอีกสี่ปีผ่อนหมด....เหลือตังค์มันยังทำต่อได้อีกเยอะแยะด้วยครับ ประมาณนั้น

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านนะครับ ตอนนี้คงต้องรีบระบายของออกจากเจ้าซีวิค FD เสียแล้ว
ระดมทุน...ไว้ไปสู่ขอน้องแมวปลายปีนี้หล่ะครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
ได้เคยลองขับ impreza โฉมหน้าแมว ตัว 2.0R m/t แล้ว ผมว่าอัตราเร่งไม่เลวครับ ดีกว่าเกียร์ auto พอสมควร

เกียร์ 5 speed เข้าง่าย คลัทช์ไม่หนัก การเก็บเสียงภายในก็เงียบดีขึ้นกว่า impreza รุ่นก่อนๆ การทรงตัวก็เยี่ยมเป็นเอกลักษณ์ของ subaru อยู่แล้ว

ยิ่งถ้าได้ยางดีๆ ค้ำช่วงล่างอีกหน่อย รับรองว่าทั้งเกาะหนึบ และนุ่มนวล ในเวลาเดียวกัน ซึ่งหาได้ยากในรถทั่วๆไปครับ

ความสนุกอีกอย่างของ subaru ก็คือการตกแต่งเพิ่มเติม ทำได้ง่าย และการวางเครื่องทำเป็น S-GT หรือ STi ในอนาคต

ก็เปลี่ยนบรรยากาศให้ความเพลิดเพลินไปอีกแบบ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
ความสบาย และ สนุกในถนนทุกวัน โดยเฉพาะตอนเติมน้ำมัน  ต้อง TDCI emo57o

มีความสุขและ สังคมใหม่ๆที่ สนุกสุดเหวี่ยง ในโค้งที่สนาม และ นอกรอบในโอกาศต่างๆ
มีคนมามองบ่อยๆ ชวนคุยเรื่อยๆ ต้อง IMPREZA  emo77o
อีกทั้งสามารถแปลงร่างเป็น BAD BOY (Sti) ได้ในอนาคต

ข้อเสียของ Impreza คือ ท่านจะเก็บตังค์ไม่ค่อยอยู่ครับ

STi นี่คือ Bad Boy แล้ว S-GT คืออารายคราบ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2

อยากลองเหมือนกันอ่ะครับ
ตอนจะซื้อรถใหม่ อยากได้มากๆ แต่....ไม่รู้ว่าศูนย์อยู่ไหน พอเจอศูนย์
ก็ไม่มีรถให้ลองอีก แถมบอกว่าถ้าจองก็รอรถอีกนาน

เคยขับแต่ 320D แล้วติดใจมากๆ อ่ะครับ

เมื่อวานยังคุยกับที่บ้านเลยครับว่า ชั่วโมงนี้ ต้องเก๋งดีเซลเท่านั้น
ถ้าไม่คิดจะเอารถไปติดแก๊ส และอยากประหยัด

ส่วนอิมฯ ผมเดาว่า สู้โฟกัส ดีเซลไม่ได้แน่นอนครับ
เพราะอย่าลืมว่า มันขับ 4 อย่างน้อยช่วงออกตัวก็ต้องอืดกว่า

แต่ถามว่ามันจะแรงไหม ทันใจไหม
มันแรง และทันใจ แน่นอนครับ (ถ้าไม่เคยขับรถ เทอร์โบมาก่อน ก็ถือว่าใช้ได้เลย)

สรุปแล้ว อิมแมว 2.0 เกียร์ธรรมดา เหมาะสำหรับเป็นรถใช้ทุกวันครับ
อัตราเร่งก็ทันใจ ถ้าได้ยางดีๆ สักชุด รถนี่เกาะถนนเป็นตุ๊กแกเลยครับ

แต่ถ้าขับในเมือง ก็กินน้ำมันราวๆ 7-8 กิโลเมตร ต่อลิตร ครับ
ส่วนขับทางไกล ถ้าขับไม่ซิ่ง ใจเย็นๆ ค่อยๆ ไป ไม่ขับเร็ว
ผมเคยทำได้ถึง 14 กิโลเมตรต่อลิตร ครับ

สรุปแล้ว ถึงผมจะขายรถไปแล้ว แต่ผมก็ยังชอบอิมอยู่
และถ้าใครมาถามแบบนี้ แบบมีอิมเป็นตัวเลือกเปรียบเทียบด้วย
ผมก็เชีบร์อิมฯ ขาดใจครับ

แต่...ผมว่า
ซูบารุนี้ ต้องตัวเทอร์โบ อ่ะครับ
หุหุ

อย่าเผลอได้ไปลองตัวเทอร์โบของ ซูบารุ เชียวนะครับ (ไม่ว่าจะรุ่นอะไรก็แล้วแต่)
ไม่งั้น แค่เครื่อง N/A ไม่จบง่ายๆ แน่ๆ  emom75o