ผู้เขียน หัวข้อ: Forester 2.0X กับ CRV2.0 , 2.4  (อ่าน 4782 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimbabe

• *
  • Popular Vote : 0
Forester 2.0X กับ CRV2.0 , 2.4
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 11:49:23 PM »
 emo61o
รบกวนสอบถามระหว่าง Forester 2.0X กับ CRV2.0 หรือ 2.4
ถ้าไม่คำนึงถึงค่าตัว ไม่เน้นขับเร็วมาก ไม่สนoption
เน้นเรื่องการบังคับ ควบคุม การทรงตัว ช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ความปลอดภัย เป็นหลัก
เคยลองCRV 2.0(4WD) ไม่ค่อยประทับใจในเรื่องช่วงล่างเท่าไหร่ ขับถนนเป็นลอนลูกคลื่น
รถค่อนข้างโยนไป คล้ายรถกระบะ สงสัยว่า Forester จะดีกว่าไหน หรือเป็นลักษณะของรถประเภทนี้
มีวิธีปรับปรุงได้ไหมครับ
หรือต้องไปเล่น Legacy 2.0iWagon แทน
จำเป็นต้องใช้รถที่ขนของได้ด้วยครับ(ขอเป็นForester หรือ CRV ก่อนถ้าจำเป็นก็ Legacy)
Forester , Legacy ได้ส่วนรถ หรือแถมอะไรบ้างครับ
เกียร์CVTน่ากลัวไหมครับ
ระบบAWDของsubaruเกียร์autoทำงานยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ
 emo74o
ปล.เป็นคำถามจากคนที่ไม่ค่อยมีความรู้อาจจะถามอะไรแปลกก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ lek bp

• *
Re: Forester 2.0X กับ CRV2.0 , 2.4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 07:45:17 AM »
เท่าที่ใช้อยู่การเกาะดีพอสมควรครับ ช่วงล่างนิ่มไปนิดหน่อยครับไม่มากการทรงตัว
น่าจะดีกว่า CRV เพราะ Forester เป็น 4WD fulltime ข้อเสียคือ กินน้ำมัน
พอสมควรครับ ในเมืองรถติดบ้างไม่ติดบ้างได้ประมาณ 7 km/L และ option
น้อยกว่า CRV พอสมควรแต่ก็ได้รถประกอบญี่ปุ่นทั้งคัน

ออฟไลน์ sexysecret

• *
Re: Forester 2.0X กับ CRV2.0 , 2.4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:29:38 AM »
ผมว่าไปทดลองขับ Forester กับ CRV 2,4 น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดนะครับ
คือนอกเหนือจากช่วงล่างแล้ว กำลังเครื่องก็ส่งผลต่อความรู้สึกในกาขับไม่น้อยนะครับ
ผมเคยลองนั่งแค่ CRV2.4 รู้สึกว่าสะเทือนนิดหน่อย ไม่ค่อยนุ่มเท่าไหร่ แต่เครื่องแรงใช้ได้ครับ

ส่วน legacy มันเป็นรถคนละแบบกับที่กล่าวมาด้านบนเลยครับ เหมือนรถเก๋ง กับรถกะบะอ่ะครับ เทียบกันยาก
รถสูงๆให้ทัศนะวิสัยในการขับขี่ที่ดีกว่า แต่ก็โยนกว่า โคลงกว่า ครับ
ถ้าจะเอานุ่มๆ เชียร์ Harrier ครับ นุ่มนวล ขับง่าย แต่ก็สไตล์รถสูงๆนะครับ โยกเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงหน่อยก็มีโคลงๆกันบ้าง
แต่ถ้าขับไปต่างจังหวัดไกลๆจะสบายมากๆครับ

ส่วนเกียร์ CVT ดีไหม ต้องดูที่นิสัยการขับขี่ครับ
CRV มันออกแบบมาสำหรับให้ขับแบบนุ่มนวลครับ ถ้ากด kick down บ่อยๆ มันจะพังเร็วครับ
รถที่บ้านเกียร์ CVT ต้องเปลี่ยนเกียร์ในปีที่สี่ครับ เพราะนิสัยการขับกับเกียร์มันไม่เข้ากัน
ไปเจออีกยี่ห้อเกียร์ CVT เหมือนกัน คุยกับช่างๆ บอกว่า เจอเกิน 50% ที่ต้องเปลี่ยนเกียร์หลังจากปีที่ 4 ครับ
ถ้าเป็นผม ผมขอแบบออโต้ธรรมดา ไม่ใช่ CVT ครับ

ออฟไลน์ woodooshy

• *
  • Popular Vote : 4
  • OUTBACK 06
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:39:31 PM »
ถ้าไม่สน ออปชั่น

แต่เน้นเรื่องการบังคับ ควบคุม การทรงตัว ช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ความปลอดภัย เป็นหลัก

ไปที่ FORESTER 2.0 เลยครับ

ออฟไลน์ prote

• *
  • Popular Vote : 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:43:16 PM »
Forester is one of the best handling SUV in the world.  The previous model is even better.  But don't go comparing the feeling of a car and an Suv.  Higher center of gravity (cg.) means more body role.

Only draw back for a Forester 2.0 is its engine power or lack of it.  It took all the fun out of a good plat form.  A 2.5 liter  N/A would be much more suitable.

CRV 2.4 is pretty good over all.  You'll save 2-300,000 bahts over Forester. What you'll get is a more equip Suv with satisfactory power.

If I were to consider Forester 2.0 seriously, I would probably buy a CRV 2.0 2WD at 1.1mil. and save a 6-700,000 for someting else.

Don't get me wrong, I love all Subarus.  But Forester 2.0 fall short of my expectation, especially at 1.69 or 1.79 million bahts.

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:06:00 PM »
 emo73o
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:10:20 PM »
ผมแนะนำให้ดูวีดีโอนี้เลยครับ
มีคำตอบให้คุณแทบทุกอย่าง ลองดูครับ http://www.youtube.com/watch?v=Q7dVFY5CxT0
มั่นใจว่าคุณจะได้คำตอบที่ต้องการแน่นอนครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Pete_Imp

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:54:34 PM »
พี่สาวผม ตัดสินใจออก ฟอเรสเตอนะครับ
ตอนนั้นที่จะซื้อรถ ก็มีตัวเลือกเดียวกับแบบของ จขกท เลยครับ
จากการได้ใช้งานจริง (เครื่อง2.0) สำหรับผมนั้น พอใจกับผลลัพธ์ ครับ
ในระดับ ราคา ประมาณ 1.6 ล้าน บาท มันก็ทำได้สมค่าตัวครับ
ตัวเกียร์ ออโต้เมติก จะเป็นแบบ 4 Speed ซึ่งส่วนตัวอยากได้ 5 Speed มากกว่า
แต่ถ้าคุณขับไม่เร็ว ไม่ได้ Feel Racing อะไรมากมาย มันก็ไปได้เรื่อยๆครับ
เป็นรถที่ดี ครับ Forester ตอบโจทย์คุณได้ครบ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:35:43 AM »
 emo47o

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:08:50 PM »
Forester is one of the best handling SUV in the world.  The previous model is even better.

Don't get me wrong, I love all Subarus.  But Forester 2.0 fall short of my expectation, especially at 1.69 or 1.79 million bahts.

เห็นด้วยกับพี่พรต  เรื่อง  best handling      ขับไม่รู้เบื่อจริงๆ  (model เก่า)    model ใหม่ผมว่าโคลงกว่าเดิมพอสมควร

model เก่า  การควบคุมดีกว่า  CRV  แน่นอน    แต่เสียเรื่องพื้นที่ใช้สอยกับ Option   ราคาน่าจะไม่หนีกับ  CRV  ป้ายแดง   แต่อาจจะต้องรอจังหวะมีคนปล่อย

model ใหม่  เห็นด้วยกับพี่พรต  ว่า  CRV  น่าจะ  reasonable  กว่า   

emo61o   
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 05:44:48 AM »
 emo57o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:50:21 PM »
ส่วนตัวไม่เคยลอง Forester 2.0 X   
CRV 2.0 awd   ผมว่าอืดไป ช่วงล่างก็พอใช้ได้นะครับ เทียบกับรถราคาใกล้ๆกันในตลาดเมื่องไทย
        2.4 awd    โอเคนะครับทั้งกำลังและช่วงล่าง
แต่ส่วนตัวผมว่า CRV มันหญิงๆไปหน่อยครับ  emo77o  เรื่อยๆ ไม่ซิ่ง และ ไม่ลุย เหมาะกับขับสบายๆชิลๆ   
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:30:28 PM »
 emo58o
ขอแบบปลอดภัยซื้อมาให้คนแก่(60+)ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aom-ing

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 11:34:44 AM »
FORESTER เหล็กหนากว่า แข็งเเรง กว่า CRV แน่นอน
เคยขับ CRV เวลาฝนตก ยังกะบ้านมุงสังกะสี เสียงดังมาก