ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ IMP เดินทางไกล ควรปรับ boost ซักเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 7619 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
ตอนนี้รถเป็นเครื่องคอขาว โมมาแล้วเป็น turbo VF22 เปลี่ยนหัวฉีด ปั๊มติ๊ก คอไอดีเป็นคอแดง  header4-1 , inter STI , เกียร์ 6 speed , ครัช STI 
ปรับ boost Greddy Profec B spec2  , ECU Reflash โดยคุณBank

จะขับกลับเชียงใหม่ครับ ควรปรับ boost ซักเท่าไหร่ครับ ถ้าขับทางไกล

ปล.รถผม step นี้ขับทั่วไป  low boost , high boost ควรปรับเท่าไหร่ดีครับ  ให้ safe เครื่องหน่อย ขอบคุณครับ  emo73o
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ขับ IMP เดินทางไกล ควรปรับ boost ซักเท่าไหร่ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:44:08 PM »
รับรถมาหรือยังครับ คือว่าพี่เจ้าของเก่าเนี่ยซื้อยางที่ผมมา ไว้มาเช็คสภาพหรือสลับยางก่อนวิ่งขึ้นไปเชียงใหม่ก็ได้ครับ ไม่คิดค่าบริการนะครับเพราะพี่เขาซื้อยางกับผม บริการเต็มที่ แม้จะเปลี่ยนเจ้าของก็ตาม  emo64o

ป.ล ท่าจำไม่ผิด เดิมๆรถพี่เขาแฟลชไว้น่าจะ 1.3-1.5 ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าวิ่งแช่นี่ก็ต้องเพลาๆบ้างครับ ส่วนที่เหลือ ต้องรอท่านอ่นมาตอบครับ พอดีรู้แค่นี้ emo57o

• Maew-Rx
  • *
Re: ขับ IMP เดินทางไกล ควรปรับ boost ซักเท่าไหร่ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 11:02:05 PM »
รับรถมาหรือยังครับ คือว่าพี่เจ้าของเก่าเนี่ยซื้อยางที่ผมมา ไว้มาเช็คสภาพหรือสลับยางก่อนวิ่งขึ้นไปเชียงใหม่ก็ได้ครับ ไม่คิดค่าบริการนะครับเพราะพี่เขาซื้อยางกับผม บริการเต็มที่ แม้จะเปลี่ยนเจ้าของก็ตาม  emo64o

ป.ล ท่าจำไม่ผิด เดิมๆรถพี่เขาแฟลชไว้น่าจะ 1.3-1.5 ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้าวิ่งแช่นี่ก็ต้องเพลาๆบ้างครับ ส่วนที่เหลือ ต้องรอท่านอ่นมาตอบครับ พอดีรู้แค่นี้ emo57o

รับมาดูแลหลายวันแล้วครับ ก็ลองขับวิ่งในกทม.นี่แหละครับ เพื่อทดสอบความพร้อมของรถก่อน ถ้าผ่านสภาพรถติดหนักๆแถวสีลม สาธร ได้  เอาไปเชียงใหม่ก็คงสบาย
 ขอบคุณมากครับ  ไม่ทราบว่าร้านอยู่แถวไหนครับ  emo73o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 01:33:57 AM โดย Maew-Rx »
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 12:58:32 AM »
วิ่งทางไกล เผื่อขับแช่ได้ก็ low boost 1.0 bar ก็พอครับ ไว้เวลาอยากสนุกก็ hi boost 1.3 bar ยังไหว

สำหรับ VF22 ถ้าบูสต์น้อยเกินไป มันจะยังไม่อยู่ในช่วงการทำงานครับ

ก่อนกลับเชียงใหม่ สำหรับรถรุ่นนี้ ให้ตรวจเช็คสภาพท่อยางหม้อน้ำ โดยเฉพาะตัวบนชอบโดนใบพัดลมเฉือนเนื้อยางไปจนเกือบรั่ว

และเช็คความแรงลมของพัดลมทั้ง 2 ตัวด้วยครับ มันชอบเสียเอาดื้อๆ

ยินดีต้อนรับ เหยี่ยวสวยๆ ไปอยู่เชียงใหม่อีกลำแล้ววว  emo65o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 01:08:50 AM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 01:40:00 AM »
วิ่งทางไกล เผื่อขับแช่ได้ก็ low boost 1.0 bar ก็พอครับ ไว้เวลาอยากสนุกก็ hi boost 1.3 bar ยังไหว

สำหรับ VF22 ถ้าบูสต์น้อยเกินไป มันจะยังไม่อยู่ในช่วงการทำงานครับ

ก่อนกลับเชียงใหม่ สำหรับรถรุ่นนี้ ให้ตรวจเช็คสภาพท่อยางหม้อน้ำ โดยเฉพาะตัวบนชอบโดนใบพัดลมเฉือนเนื้อยางไปจนเกือบรั่ว

และเช็คความแรงลมของพัดลมทั้ง 2 ตัวด้วยครับ มันชอบเสียเอาดื้อๆ

ยินดีต้อนรับ เหยี่ยวสวยๆ ไปอยู่เชียงใหม่อีกลำแล้ววว  emo65o

พึ่งเปลี่ยนท่อน้ำ SAMCO และ พัดลมไปจริงๆครับ พัดลมก็หาแทบตาย  ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ   emo57o

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 02:10:23 AM »
เดินทางปลอดภัยนะครับ  โชคดี

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:12:20 AM »
ก่อนนี้ใช้ VF30 วิ่งไปกลับนครสวรรค์ 1.0 ครับ แต่ถ้าช่วงคันๆนานทีก็1.3 emo57o

วิ่งรอบ4000 กำลังดี  emo73o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 09:12:53 AM โดย bossma »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 10:47:56 AM »
ด้วยพื้นฐานเครื่องคอขาวขับแช่ยาวๆ เอาซัก 1.0 บาร์ก็พอครับ ถ้าช่วง high boost เอามันส์หน่อยๆก็ซัก 1.3

ออฟไลน์ TK

• *
  • Popular Vote : 0
  • 35/65
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:14:08 AM »
ขับ 6 spd แช่ไปเชียงใหม่นี้เหนื่อยนะครับ ผมขับไปแค่หัวหิน วิ่งแช่อยู่ 3500 - 4000 รอบ แซงได้แต่รถ ทัวร์ อ่ะ emo74o  emo68o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 11:19:05 AM โดย TK »

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:29:33 AM »
เพิ่งผ่านทางเส้นตาก-กำแพงเพชร กำลังทำถนนอยู่ ช่วงทำเสร็จแล้วก็ดีขึ้นเยอะ ส่วนช่วงยังไม่ได้ทำก็เบาๆ หน่อยนะครับ ไม่เหมาะกับสุขภาพช่วงล่างซักเท่าไหร่

บูสตามที่แบงค์ว่าไว้เลย เคยใช้เครื่องคอขาวที่แบงค์จูนให้ไปมาแล้วทั่ว ไม่เคยมีปัญหาครับ

วิ่งซัก 140-160 km/h น่าจะกำลังดี แต่ถ้าเกิน 200 km/h บางช่วงก็อย่าแช่นานนะครับ

ขับให้สนุก เดินทางปลอดภัยครับ

• Maew-Rx
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 08:58:23 AM »
เพิ่งผ่านทางเส้นตาก-กำแพงเพชร กำลังทำถนนอยู่ ช่วงทำเสร็จแล้วก็ดีขึ้นเยอะ ส่วนช่วงยังไม่ได้ทำก็เบาๆ หน่อยนะครับ ไม่เหมาะกับสุขภาพช่วงล่างซักเท่าไหร่

บูสตามที่แบงค์ว่าไว้เลย เคยใช้เครื่องคอขาวที่แบงค์จูนให้ไปมาแล้วทั่ว ไม่เคยมีปัญหาครับ

วิ่งซัก 140-160 km/h น่าจะกำลังดี แต่ถ้าเกิน 200 km/h บางช่วงก็อย่าแช่นานนะครับ

ขับให้สนุก เดินทางปลอดภัยครับ

เชื่อผมเถอะว่า แป๊บเดียวมันก็พังครับ ผมเดินทางเป็น สิบๆปี ก็พังอยู่นั่นนะ ไม่รู้ชีวิตนี้จะเห็นถนนมันดีเหมือนเส้น ลำปาง-เชียงใหม่หรือเปล่า

แต่ว่า แวะมานอนที่พิษณุโลก วันนี้ก็เดินทางต่อ  เพราะสงสารไม่อยากขับผ่านหลุมแถวกำแพงเพชร  แล้วจะได้ลองขับทางเขา เส้นอุตรดิตถ์-เด่นชัย ด้วยครับ  emo65o

ออฟไลน์ kruad

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 09:24:16 AM »
ยินดีต้อนรับเหยี่ยวสุ่เชียงใหม่ครับ emo65o
ผมใช้หมูอยู่ที่เชียงใหม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 12:25:27 PM »
 emo72opยินดีต้อนรับสุ่เชียงใหม่เช่นกันครับ..ผมขับ GC สีแดงครับ..คงได้เจอกันนะครับ..

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 07:11:00 PM »
ร้านผมอยู่ก่อนถึง showroom chev. ที่คุณแมวไปรับรถอะครับ ร้านยางตรงข้ามโนโวเทลบางนาครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 11:48:51 PM »
เส้นอุตรดิตถ์-เด่นชัย สี่เลนส์ ทำถนนเสร็จหรือยังครับ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com